พระของหลวงพ่อหนึ่งในตองอู ใครไม่มีรีบไปหามาบูชา

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย พระป่าสุพรรณ, 28 พฤษภาคม 2007.

1. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    วันก่อนมีโอกาสตามแฟนไปหาร่างทรงพ่อปู่ฤาษีนารอดที่จังหวัดอยุธยา ก็สลับกันถามเรื่องราวต่างๆมากมาย สุดท้ายก่อนกลับบ้านผมเลยควักสมเด็จองค์ปฐมรุ่นสาม วัดท่าซุงซึ่งเลี่ยมอยู่ในกรอบเงิน ตัวผมเองนั้นได้รับมอบมาจากคุณพี่พัฒนาเพราะได้ทำบุญสร้างองค์ปฐมกับท่านในคราวก่อน
    พี่ๆน้องๆครับ ผมบอกได้เลยว่าผมเองนั้นจัดว่าเป็นศิษฐ์หลายสำนักเพราะฉะนั้นที่คอผมมีพระอยู่หลายองค์เชียว ทั้งเจ้าคุณนรฯ, หลวงพ่อสังวาลย์ และหลวงพ่อจรัญ ที่ห้อยทั้งสามองค์นั้นเพราะเคยไปศึกษาพระธรรมและทำกรรมฐานที่สำนักของท่านนั้นๆ ผมก็เลยเอาองค์ปฐมใส่ในกรอบเงินแล้วพกไว้ในกระเป๋าเสื้อทั้งๆที่ทั้งสามองค์ที่ห้อยคอเลี่ยมทองแล้วทั้งนั้น
    หารู้ไม่ครับพี่น้องพอผมยื่นรูปหล่อองค์ปฐมรุ่นสามให้ร่างทรงท่านนั้นจับพลังเท่านั้นแหละครับ ท่านก็ทำหน้าแบบรับพลังไม่ได้ ฉัพรังสีรุนแรงมาก ทำหน้าเหมือนคนโดนสปอร์ตไลท์ส่องเข้าตาตอนกลางคืนยังไงยังงั้น จับเสร็จแล้วก็หาววอดๆอยู่หลายครั้ง แล้วท่านก็ถามผมมาคำนึงว่าองค์นี้ไปได้มาได้ไง วัดไหน อย่างไร เสร็จแล้วก็ให้ผมเอาสามองค์ในคอรวมกันเอาไปเทียบพลังดู ท่านบอกว่าให้นิมนต์ทั้งสามองค์ไปใส่พานเถอะ แล้วรีบเอาสมเด็จองค์ปฐมไปเลี่ยมทองขึ้นคอซะเพราะพลังรังสีเป้นแบบสีทอง รุนแรง และครอบคลุมกายได้หมดทั้งร่าง แต่ข้อแม้คือศีล 5 ของท่านเวลาสวมใส่นั้นต้องรักษาให้ได้เสมอ ห้ามใส่ไปสถานที่อโคจรต่างๆ และอย่าใส่กินเหล้าครับ
    เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไก่ได้พลอยเป็นยังไง และตอนนี้ผมไปเลี่ยมเสร็จแล้วสวยงามมากๆคนเลี่ยมให้ยังชมแล้วชมอีก ก็ตั้งใจว่าจะห้อยบูชาแค่องค์เดียวเพราะถือว่าท่านเป็นที่สุดแล้ว ใครคิดเหมือนผมบ้างยกมือขึ้น

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2007
  2. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    โมทนา ครับ มีอยู่องค์หนึ่งได้มาแบบเดียวกับท่านเจ้าของกระทู้พยายามจะหาตังไปเลี่ยมอยู่เหมือนกัน อยากชมพระที่เลี่ยมแล้วของท่านบ้าง พอมีภาพให้ชมไหมครับ

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่คิดแบบท่านจ้ะ
    พระที่ครูบาอาจารย์ให้มาก็รักษาไว้
    ไม่คิดจะเอาไปเทียบกัน
    ดูแค่ว่าท่านมีพุทธคุณทางไหนเฉยๆ

4. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ได้ตั้งใจเทียบนะครับ แค่จะเอาพระหลวงพ่อไปให้ท่านผู้รู้ดูเฉยๆ ว่ามีพุทธคุณด้านไหนเพราะผมเชิญท่านมาเป็นประธานในการนั่งกรรมฐานทีไร รู้ชัดๆเลยว่าพลังท่านแรงมากๆ ส่วนพระทั้งสามองค์ที่เหลือผมไม่เอาไปทิ้งไหนหรอกครับเพราะครูบาอาจารย์ท่านให้มา หรือการเอามาเทียบกันนั้นเป็นสิ่งที่บรรดาลูกศิษฐ์ทั้งหลายไม่ควรทำอยู่แล้ว ผมว่าทุกท่านคงทราบกันดีอยู่แล้ว

เจตนาอันบริสุทธิ์ของผมคืออยากให้เพื่อนๆพี่ๆในเว็บรักษาพระของหลวงพ่อไว้ยิ่งชีพ อย่าติดค้างคาใจ อย่าลังเลสงสัยในพุทธคุณท่าน และสำหรับใครที่ยังไม่มีไว้เลยก็หามาบูชาไว้บ้างก็เท่านั้นเองครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดแอบแฝง ซึ่งตัวผมเองได้มาเพียงสามสี่องค์ จากการร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมภายในเวบนี้ทั้งนั้น จึงเรียนมาเพื่อทราบและโปรดอย่าเข้าใจผมผิด เพราะบางครั้งอาจพิมพ์ไปในขณะที่จิตมีปิติล้น เพราะองค์ปฐมท่านงดงามจริงๆครับ(ลองสัมผัสเองแล้วจะรู้)

5. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ อยากได้สมเด็จองค์ปฐมมานานจะนำมาแขวนกับพระคำข้าวคำหมากแต่ยังหาไม่ได้สักทีมีแต่แพง ๆ ทั้งนั้นเลยครับใครมีช่วยแบ่งบ้างครับศรัทธาจริง ๆ

6. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

จริง ๆ พวก ลูกหลาน หลวงพ่อรู้มานานมากแล้ว พระทุกองค์ที่หลวงพ่อสร้าง สมเด็จองค์ปฐม และสมเด็จองค์ปัจจุบัน ท่านมาอธิฐานจิตเองน่ะ ย่อมมี พลังพุทธคุณสูงสุด ใครได้ไว้บูชาก็มั่นใจในพุทธคุณ ยินดีกับคุณด้วยน่ะที่มีไว้บูชา พี่ชายผมมี พระคำข้าว 500 กว่าองค์ พระหางหมาก เกือบร้อยองค์ เค้าเก็บ ไว้เป็นมรดกให้ลูกหลานเลยครับ แต่ก่อนตอนเด็ก ๆ ผมก็แขวนพระเต็มคอ ตอนนี้ พระหางหมากองค์เดียว ครอบจักรวาล และยังเคยสัมผัสก้บเทวดาผู้รักษาพระด้วยครับ ไม่ใช่ หนึ่งใจตองอูครับ แต่เป็น หนึ่งในโลก ผมไม่ได้พูดเกินจริง รออีกไม่นาน เราจะได้เห็นกันแน่นอน ราคาจะเพิ่มเป็น 100 เท่าที่เดียว ใครมีก็เก็บให้ดี ใครยังไม่มี รับหามาคู้มกายน่ะครับ ว่าง ๆ จะเล่าเรื่องเทวดารักษาพระหลวงพ่อให้ฟังครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

7. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

บอกฟามในใจเฉยๆจ้ะ ไม่ได้จะว่าอะไรใครจ้ะ

8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ให้คอยติดตามกระทู้ของพี่วิเชียรในหมวดพระเครื่องซิครับ อีกหน่อยจะมีมามอบกันอีกจำนวนหนึ่ง เป็นครั้งสุดท้าย หลังจากกฐินปีนี้ คงจะไม่นำมาให้ใครอีกแล้ว ลองติดตามดูนะครับ ก่อนที่ราคาในตลาดจะถีบตัวสูงขึ้นกว่านี้ครับ

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    จาก ๑๐ บาท ขึ้นเป็น ๑๐๐ บาท (๑๐ เท่า) จาก๑๐๐ บาท ขึ้นเป็น ๑,๖๐๐ บาท (๑๖ เท่า) หลังจากนี้จะเป็นเท่าไรนั้น คงต้องรอดูตอนสงครามแล้วครับ

ตอนนี้อยากฟังเรื่องเทวดารักษาองค์พระมากกกกๆครับ

10. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี

แม่นแล้ว..รักและเคารพหลวงพ่อเป็นที่สุด

11. อาคันตุกะนิรนาม

อาคันตุกะนิรนาม เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2007
    ดูดีๆ...

โปรดระวัง ของเลียนเเบบ...

ถามที่มา ที่ไป ให้ดีนะครับ...

ตอนที่วัดให้บูชาองค์ละ 400 ไม่ค่อยมีใครสนใจ

พอตอนหลังมีคนบอกว่าทันหลวงพ่อ เเป๊บเดียว เกลี้ยงเลย

ตอนนี้ของเลียนเเบบออกมาเเล้ว อธิษฐานขอหลวงพ่อเอา

เเล้วจะได้ของเเท้...โมทนาครับ

12. LiveDhamma

LiveDhamma เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ ได้อ่านหนังสือประวัติวัดท่าซุง และหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อ วัดท่าซุง) ปกสีขาว หน้า๔๕,๔๖,๔๗ หัวเรื่องสิ่งที่ทำให้บุคลทั่วไปรู้จักวัดท่าซุง ๑.การเป่ายันต์เกราะเพชร ห้ามไม่ให้โกรธตอบ ให้ทำเฉย ๆ ไว้ แล้วบุคลนั้นจะได้รับผลกรรมที่ทำเอง กับ ๓.วัตถุมงคล ผูุุุุูุุุุ้้ที่นำวัตถุมงคลของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ วัดท่าซุง ไปบูชา อาจให้ผลไม่เสมอกันขึ้นอยู่กับกฎแห่งกรรมและความสะอาดของจิต ผู้ที่มีการให้ทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา เมื่อบูชาจะมีผลมาก ส่วนผู้ที่คิดทรยศต่อประเทศชาติหรือทำการทุจริต บูชาจะไม่เกิดผล อ่านแล้วชอบครับ นำมาเป็นความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ อย่าลืมทำตามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อ วัดท่าซุง มีเมตตาสั่งสอนไว้ด้วยนะครับ สาธุครับ นักบุญทั้งหลาย

ไฟล์ที่แนบมา:

13. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ว่าแต่ทำไมต้องหนึ่งในตองอูครับ - - ?

14. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong [​IMG]
    [​IMG]ผมกำลังตามเก็บบูชาอยู่เช่นกันครับ

15. พระป่าสุพรรณ

อธิบายไม่ถูกว่าทำไมต้องหนึ่งในตองอู เพราะอธิบายไปหากท่านไม่ได้ปฏิบัติและเคารพบูชาก็คงจะไม่รู้คุณค่าแบบผมที่เคยพลาดไป

16. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

หนึ่งในตองอูอนุมานว่าหนึ่งในสยามล่ะกัน

ถ้าลำดับความสำคัญของพระอริยเจ้าท่านดูกันที่การสั่งสมบารมีแล้ว ผมว่าหลวงพ่อท่านควรแล้วที่พวกเราควรแสดงความเคารพสักการะอย่างที่สุด(เฉพาะพระอริยเจ้า)ในพระศาสนาขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านมีอายุแค่ 5000 ปี แล้วหลวงพ่อท่านต้องมาจบกิจในพระศาสนาของพระองค์ท่าน ด้วยเวลาแห่งการบำเพ็ญถึง 16 อสงไขย ซึ่งหาได้ยากยิ่ง เพราะจะมีเฉพาะผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมิ วิริยาธิกะเท่านั้นที่จะมีน้ำอดน้ำทนได้ขนาดนี้ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ของหลวงพ่อท่านสูงยิ่งนัก ดีใจครับที่เกิดมาทันหลวงพ่อ

17. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอดูภาพที่เลี่ยมแล้วหน่อยครับ เป็นบุญตาเผื่อมีกะตังจะเลี่ยมบ้าง ตังน้อยเพราะทำบุญหมด สำหรับพระคำข้าวแต่เดิมจะไปเช่าที่วัด แต่เห็นที่คุณพัฒนาส่งไปให้คุณรัตน์ เพื่อนรักษ์ และเห็นเป็นของคุณพัฒนาเชื่อใจได้เลยทำบุญสร้างโบสวัดถ่ำวรารามด้วยครับ อิ่มใจ สิ้นเดือนจะไปวัดท่าซุงอีกครับไปทำบุญวันวิสาขะบูชา

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=78926

18. พระป่าสุพรรณ

ใครก็ได้ช่วยบอกวิธีลงรูปให้ผมทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2007
  19. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากคุณ pattana จะคอยติดตามกระทู้คุณวิเชียรครับ
    สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 ทันหลวงพ่อไหมครับช่วยตอบให้หายข้องใจด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2007
  20. พระป่าสุพรรณ

นั่นสิ สมเด็จองค์ปฐมรุ่นสามทันหลวงพ่อรึเปล่าครับพี่พัฒนา