พระคาถาธารณปริตร ป้องกันภัยพิบัติ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย jittima_chamchalerm, 28 มีนาคม 2008.

1. jittima_chamchalerm

jittima_chamchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถาธารณปริตร

๑. พุทธานัง ชิวิตตัสสะ นะ สักกา เกนะจิ อันตะราโย กาตุง ตถา เม โหตุ
    อตีตัง เส พุทธัสสะ ภะคะวะโต อัปปฏิหะตะญานัง
    อนาคตัง เส พุทธัสสะ ภะคะวะโต อัปปฏิหะตะญาณัง
    ปัจจุบันนัง เส พุทธัสสะ ภะคะวะโต อัปปฏิหะตะญาณัง

๒. อิเมหิ ตีหิ ธัมเมหิ สะมันนาคะตัสสะ พุทธัสสะ ภะคะวะโต
    สัพพัง กายะกัมมัง ญาณะปุพพังคะมัง ญาณานุปริวัตตัง
    สัพพัง วจีกัมมัง ญาณะปุพพังคะมัง ญาณานุปริวัตตัง
    สัพพัง มะโนกัมมัง ญาณะปุพพังคะมัง ญาณานุปริวัตตัง

๓. อิเมหิ ฉะหิ ธัมเมหิ สะมันนาคะตัสสะ พุทธัสสะ ภะคะวะโต
    นัตถิ ฉันทัสสะ หานิ นัตถิ ธัมมะเทสนายะ หานิ
    นัตถิ วิริยัสสะ หานิ นัตถิ วิปัสสะนายะ หานิ
    นัตถิ สมาธิธัสสะ หานิ นัตถิ วิมุตติยา หานิ

๔. อิเมหิ ทะวาทะสะหิ ธัมเมหิ สะมันนาคะตัสสะ พุทธัสสะ ภะคะวะโต
    นัตถิ ทะวา นัตถิ ระวา นัตถิ อัปผุฏฏัง นัตถิ เวคายิตัตตัง
    นัตถิ พะยาวะฏะมะโน นัตถิ อัปปฏิสังขารุเปกขา

๕. อิเมหิ อัฏฐาระสะหิ ธัมเมหิ สะมันนาคะตัสสะ พุทธัสสะ ภะคะวะโต
    นะโม สัตตันนัง
    สัมมาสัมพุทธานัง นัตถิ ตะถาคะตัสสะ กายะทุจริตตัง
    นัตถิ ตะถาคะตัสสะ วจีทุจริตตัง
    นัตถิ ตะถาคะตัสสะ มะโนทุจริตตัง
    นัตถิ อตีตัง เส พุทธัสสะ ภะคะวะโต ปะฏิหะตะญาณัง
    นัตถิ อนาคตัง เส
    พุทธัสสะ ภะคะวะโต ปะฏิหะตะญานัง นัตถิ ปัจจุบันนัง เส
    พุทธัสสะ ภะคะวะโต ปะฏิหะตะญานัง
    นัตถิ สัพพัง กายะกัมมัง ญาณานุปุพพัง คะมัง ญาณัง นานุปริวัตตัง
    นัตถิ สัพพัง วจีกัมมัง ญาณานุปุพพัง คะมัง ญาณัง นานุปริวัตตัง
    นัตถิ สัพพัง มะโนกัมมัง ญาณานุปุพพัง คะมัง ญาณัง นานุปริวัตตัง
    อิมัง ธาระณัง อะมิตัง อะสะมัง สัพพะสัตตานัง ตาณังเลณัง
    สังสาระ ภะยะภีตานัง อัคคัง มหาเตชัง

๖. อิมัง อานันทะ ธาระณะปริตตัง ธาเรหิ วาเรหิ ปริปุจฉาหิ
    ตัสสะ กาเย วิสัง นะ กะเมยยะ อุทะเกนะ ลัคเคยยะ อัคคีนะ
    ทะเหยยะ นานาภะยะวิโก นะ เอกาหาระโก นะ ทะวิหาระโก นะ
    ติหาระโก นะ จะตุหาระโก นะ อุมมัตตะกัง นะ มุฬะหะกัง
    มนุสเสหิ อะมนุสเสหิ นะ หิงสะกา

๗. ตัง ธาระณัง ปริตตัง ยถา กะตะเม
    ชาโล มหาชาโล ชาลิตเต มหาชาลิตเต ปุคเค มหาปุคเค
    สัมปัตเต มหาสัมปัตเต ภูตัง คะมะหิ ตะมังคะลัง

๘. อิมัง โข ปะนานันทะ ธาระณะปริตตัง สัตตังสะเตหิ สัมมา
    สัมพุทธโกฏีหิ ภาสิตัง
    วัตเต อะวัตเต คันธะเว อะคันธะเว โนเม อะโนเม เสเว อะเสเว
    กาเย อะกาเย ธาระเณ อะธารระเณ
    อัลลิ มิลลิ ติลลิ มิลลิ โยรุกเข มหาโยรุกเข ภูตัง คะมะหิ
    ตะมังคะลัง

๙. อิมัง โข ปะนานันทะ ธาระณะปริตตัง นะวะ นะ วุติยา สัมมา
    สัมพุทธโกฏีหิ ภาสิตัง
    ทิฏฐิลา ทัณทิลา มันติลา โรคิลา ขะระลา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ
    วัชเชนะ โสตถิ เต โหตุ สัพพะทา

คำไหว้สี่หูห้าตา (พระอินทร์)

สาธุ อหัง นะมามิ พระอินทร์ อากาเสจะ พุทธทิปังกะโร
    นะโมพุทธายะอิอะระณัง อะระหัง กุสะลาธัมมา สัมมาสัมพุทโธ
    ทุสะนะโส นะโมพุทธายะ พระโสนามะ ยักโข เมตตามหาลาภา ปิยังมะมะ
    ทันตะ ปริวาสะโภ วาสุนี หะเต โหนตุ ชัยยะมังคลานิ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
    สวดทุกวัน กันไฟไหม้ ฟ้าผ่า อันตรายต่าง ชนะภัยทั้งปวง บรรเทาทุกข์
    จากการเจ็บป่วย และเป็นมหาโชค มหาลาภ แก่ผู้ที่บูชากราบไหว้ ดีนักแล.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2008
  2. pap42

pap42 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    สวดอยู่เหมือนกันครับ ขออนุญาติบอกความเป็นมาของพระคานี้
    เมื่อครั้งออกพรรษาปี 2526 พระป่ากรรมฐามรูปหนึ่งได้มีโอกาส
    ออกวิเวก เจริญรุกขมูล ธุดงค์ทางภาคเหนือและชายแดนฝั่งพม่า
    เขตติดต่อพรมแดนในแวดวงหมู่บ้านชาวเผ่าต่างๆ นานเกือบ 3เดือน
    ขณะปักกลดพักที่ดอยพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน ได้พบ
    และปรึกษาธรรมปฏิบัติและอื่นๆ กับพระอาจาร์ยรังสรรค์ โชติปาโล
    ซึ่งเพิ่งจะธุดงค์เดินป่ามาจากประเทศพม่า และได้จดจำเอา "พระคา
    ถาธารณปริตร" จากวัดอรัญตะยา ในมัณฑะเล ประเทศพม่ามาด้วย
    เนื่องจากเห็นว่าเป็นบดสวดสรรเสริญพุทธคุณ ที่ในประเทศไทย
    เรา ยังไม่คุ้นเคยหรือมีปรากฏมาก่อน จะด้วยสาเหตุใดก็ตามที เมื่อ
    พระป่ามาพบกันหลายองค์ที่จังหวัดลำพูน ก็ได้นำพระคาถาธารณปริต
    บทนี้ ทำวัตรเย็นร่วมกันติดต่อกันอยู่ 5 วันก่อนทำเพียรภาวนาทุกค่ำ
    คืน ได้ปรากฎเห็นหมู่เทวาอารักษ์ในนิมิต มาชุมนุม ร่าเริงมาก ที่ได้
    ยินพระป่ากรรมฐานเจริญพระคาถาธารณปริตรอันทรงคุณเป็นเลิศนี้
    พระภิกษุกรรมฐานทั้ง 5-6 รูปนี้ ครั้นเจริญพระปริตรนี้ที่ห้วยต้ม
    อ.ลี้ จ.ลำพูน ต่างได้เห็นเทวาอารักษ์ ชื่นชมตรงกันทั้งสิ้น แม้จะน้อม
    นำทำน้ำพระพุทธมนต์โปรดหมู่ญาติโยมในที่ต่าง ๆ ก็ศักดิ์สิทธิ์เหลือ
    ประมาณ จึงได้พิจารณาเห็นว่าพระพุทธานุภาพของพระปริตรบทนี้
    ทรงคุณเหลือประมาณ สมควรที่พุทธศาสนิกชนทุกท่านจะได้นำไป
    สาธยายบูชาต่อไป
    อนึ่ง ข้าพเจ้าได้ทราบจากหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ว่า ผู้ที่สาธ
    ยายมนต์พระปริตรบทนี้ทุก ๆ วันอย่างน้อยวันละ 1ครั้ง พร้อมเร่ง
    บริจาคทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา จะสามารถรอดพ้นจากมหา
    วิกฤตมหาอุบัติภัยโลกที่จะบังเกิด

.............หนังสือ แจกฟรีห้ามจำหน่าย วัด อัมพวัน จ.สิงห์บุรี...
    ใจเราเย็น เท่านั้นเป็นพอ

3. VICT

VICT เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    สวดเกือบทุกวันค่ะ บทนี้ และเพราะคำแปลมีความหมายดีมากด้วยค่ะ

4. P_s

P_s สมาชิก

ยาวจังครับ แต่ก็ดีนะ

5. พุทธกา

พุทธกา เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาค่ะ
    สวดอยู่เสมอค่ะ พระคาถานี้เวลาสวดจะรู้สึกว่า มีลมเย็นๆพัดมาเบาๆโดนตัวเราขณะท่องบทสวดมนต์นี้ทุกครั้งค่ะ

6. nice85

nice85 Active Member

อนุโมทนาครับ
    บทสวดนี้ผมก็สวดทุกคืนเลยครับสวดแล้วดีมาก ๆ เลยครับ

7. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาสาธุค่ะ หลวงพ่อที่เป็นครูบาอาจาย์แนะนำให้ดิฉันสวดค่ะ อยากบอกว่าพอสวดแล้วรู้สึกดีขึ้นจริงๆ หมายถึงเรื่องจิตใจนะคะ จากเมื่อก่อนเป็นคนสมาธิสั้น แต่เดี๋ยวนี้สมาธิเริ่มยาวขึ้นแล้ว ดิฉันสวดบทนี้แล้วก็บทกรณียเมตรสูตรค่ะ สังเกตความเปลี่ยนแปลง คือใจเย็นลง ความโกรธ ความไม่ชอบ ไม่พอใจ เกิดขึ้นในใจ เรารู้ทันได้เร็วขึ้น จากที่เมื่อก่อน ไม่รู้ตัวเลย หรือไม่ก็รู้แล้ว แต่ปล่อยปะละเลย ปล่อยให้ความโกรธครอบงำจิตใจ แต่ตอนนี้เหมือนมีความศักดิ์สิทธิ์ของพระคาถา ช่วยเตือนสติเราอยู่ตลอดเวลา ดีมากจริงๆ ค่ะ บทพระธารณปริตรนี้ ยังเป็นพุทธานุสติอีกด้วยนะคะ ดิฉันท่องทั้งคำบาลี และคำแปลด้วย จะได้เข้าใจในความหมายอย่างลึกซึ้งได้ค่ะ

8. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    เชิญฟังเสียงบทสวดมนต์พระธารณปริตรได้ที่นี่ค่ะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=CGvK8_yn_Ts]YouTube - พระคาถาธารณปริตร.mp4[/ame]

9. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ....ฟังแล้วเกิดความสงบสุขในใจมากๆเลยค่ะ

10. PraAraHun

PraAraHun สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ฟังพระสวด กับบทสวด คำไม่ตรงกัน ต้องท่องแบบไหนถึงจะตรงครับ เช่น พุทธัสสะ เป็น พุททะธัสสะ....สัพพัง เป็นสัพบัง...ทะ เป็นดะ :cool:

11. supphakrit

supphakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็สวดเกือบทุกวันครับ โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    หัวใจคาถาธารณปริตร(สำหรับคนที่มีเวลาน้อย)
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรขิลา ขะระลา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ
    วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา

12. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการออกเสียงสวด(ถ้าจำไม่ผิดเป็นการแผงคำ แบบธรรมยุติ ออกเสียงเหมือนเสียงภาษาอินเดีย) พ เป็น บ , ท เป็น ด , มี1-2อักษรแต่จำไม่ได้ครับ

13. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    :cool:Anumo...tana...satu..na..ka.

14. เช ลี ยง

เช ลี ยง สมาชิก

25 สิงหาคม 2011
    สวดด้วย แปลด้วย ได้ปัญญามากเลยครับ อนุโมทนาสาธุด้วยครับทุกท่าน

15. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ พึ่งได้รับพระคาถานี้มาไม่นานเหมือนกันครับ

จะได้สวดบ้างครับ

16. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

ขออนุโมทนาค่ะ

17. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ามีบทแปล ของพระคาถาบทนี้บ้างมั้ย ถ้าผุ้ศรัทาได้รู้ความหมายของพระคาถาจะได้สวดอย่างมีปัญญา พระคุณเจ้ารูปใดองค์ใด ที่มีความสามารถ แปลหรือค้นหาความหมายที่มีผู้แปลไว้แล้วนำมาเผยแผ่ ให้สาธุชนได้รับรู้ก็จะเป็นบุญเป็นกุศลอย่างมาก

18. พระดร

พระดร Active Member

19. korea_me

korea_me เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาสาธุกับผู้ที่โพสข้อความข้างต้นด้วยค่ะ
    บุญอันใดที่ท่านกระทำขอส่งผลให้กับท่านในวันนี้ด้วยเทอญ

20. korea_me

korea_me เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ตอนนี้เริ่มสวดได้ 2-3 วันแล้วค่ะ และจะสวดต่อไป