พระคาถาบางบทเกี่ยวกับบรมครูพระเทพโลกอุดร

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย phuang, 5 พฤษภาคม 2005.

1. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์ไหว้พระ

ก่อนนอนทุกคืน ควรสวดมนต์ไหว้พระ (ควรนุ่งขาว ห่มขาว) ตั้งจิตให้เป็นสมาธิ มอบกายถวายชีวิตแก่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สวดมนต์ภาวนา ขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่ง<O:p></O:p>

แล้วแผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลให้แก่ผู้ที่เราปรารถนาจะอุทิศให้ แต่อย่าลืมเจ้ากรรมนายเวร (เจ้ากรรมนายเวร - คือ บริวารของเรา - บริวารชั้นสูง ได้แก่ ผู้มีพระคุณ บิดามารดา ปู่ย่า ตายาย ครูอาจารย์ ฯลฯ - บริวารชั้นกลาง ได้แก่ มิตรสหาย ผู้ที่เคยช่วยเหลือเกื้อกูลซึ่งกันและกัน บุตร ภรรยา สามี - บริวารชั้นต่ำ ได้แก่ ข้าทาสบริวาร ผู้รับใช้ ลูกน้อง)<O:p></O:p>
    แล้วขอพรตามที่ท่านปรารถนา<O:p></O:p>

<O:p> </O:p>

ยอดพระพุทธคุณสำหรับยุคกึ่งพุทธกาล<O:p></O:p>

ท่านที่สวดพระคาถานี้ตั้งแต่ต้นจนจบคำอธิษฐานเป็นประจำ จะสามารถดำรงชีวิตผ่านพ้นภัยพิบัติต่างๆ ที่กำลังจะเกิดขึ้นทั้งในปัจจุบันและในอนาคตได้ ตั้งจิตให้เป็นสมาธิ กราบพระ ๓ ครั้ง<O:p></O:p>

<O:p></O:p>

บทนี้เรียกว่า อิติปิโสธงชัย<O:p></O:p>

ตั้งนะโม ๓ จบ<O:p></O:p>

พุทธัง ชีวิตัง ยาวะนิพานัง สะระนัง คัจฉามิ<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา อะระหังสัมมนา สัมพุทธโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุขะโต โลกะวิทู<O:p></O:p>

อะนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ<O:p></O:p>

ธัมมัง ชีวิตัง ยาวะนิพานัง สะระนัง คัจฉามิ<O:p></O:p>

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก<O:p></O:p>

ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ<O:p></O:p>

สังฆัง ชีวิตัง ยาวะนิพานัง สะระนัง คัจฉามิ<O:p></O:p>

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน<O:p></O:p>

ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ<O:p></O:p>

อัฏฐะ ปุริสะปุคคลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชลีกะระณีโย<O:p></O:p>

อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ<O:p></O:p>

บทนี้เรียกว่า อิติปิโสเต็ม<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา สัมมาสัมพุทโธ<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา วิชชาจะระณะสัมปันโน<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา สุขะโต<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา โลกะวิทู<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา อะนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา สัตถา เทวะมะนุสสานัง<O:p></O:p>

อิติปิโส ภะคะวา พุทโธ ภะคะวาติ<O:p></O:p>

บทนี้เรียกว่าท้าวมหาพรหมทั้งสี่พระองค์ชั้นจะตุม<O:p></O:p>

ปรัตถิมัสมิง ทิสาภาเค สันติ ภูตา มะหิทธิกา<O:p></O:p>

เตปิ ตุมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ<O:p></O:p>

ทักขิณัสมิง ทิสาภาเค สันติ เทวา มะหิทธิกา<O:p></O:p>

เตปิ ตุมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ<O:p></O:p>

ปัจฉิมัสมิง ทิสาภาเค สันติ นาคา มะหิทธิกา<O:p></O:p>

อุตตะรัสมิง ทิสาภาเค สันติ ยักขา มะหิทธิกา<O:p></O:p>

ปุริมะทิสัง ธะตะรัฎโฐ ทักขิเถนะ วิรุพหะโก<O:p></O:p>

ปัจฉิมเมนะ วิรูปักโข กุเวโร อุตตะรัง ทิสัง<O:p></O:p>

จัตตาโรเต มะหาราชา โถกะปาถา ยะสัสสิโน<O:p></O:p>

อากาสัฎฐา จะ กุมมัฎฐา เทวา นาคา ยักขา มะหิทธิกา<O:p></O:p>

ตั้งจิตอธิษฐาน<O:p></O:p>

ด้วยคุณธรรมอันสูงส่งประเสริฐสุดขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่เกล้ากระผม/ดิฉัน ได้กล่าวสรรเสริญสวดอิติปิโสธงชัย อิติปิโสเต็ม อัญเชิญท่านท้าวมหาพรหมทั้งสี่ทิศสี่พระองค์ดังที่กล่าวสรรเสริญด้วยจิตอันบริสุทธิ์หมดจดผ่องใสมานี้ เกล้ากระผม/ดิฉัน ขอนอบน้อมสักการะคารวะเทอดทูนไว้ด้วยเศียรเกล้าเหนือเกล้าทุกอิริยาบถด้วยเทอญ ดังกล่าวสรรเสริญมานี้ด้วยความนอบน้อมของเกล้ากระผม/ดิฉันในขณะนี้นั้น ขอจงโปรดประทานอำนวยพรให้เกล้ากระผม/ดิฉันให้ปราศจากอุปสรรค อันตราย ภัยพิบัติทั้งหลาย โรคาพยาธิทั้งหลาย ภัยจากเหล่าอมนุษย์ อลัชชี คุณไสย มนต์ดำ อาถรรพ์ทั้งหลายที่จะบังเกิดขึ้นมาทั้งในปัจจุบันและอนาคตข้างหน้าจงอันตรธานสุญหายไปโดยสิ้นเชิงด้วยพลังเดช อำนาจบารมีแห่งคุณธรรม เพื่อจะได้มีชีวิตดำรงคงอยู่เพื่อจะได้ประกอบภารกิจที่เป็นอยู่ให้เจริญก้าวหน้ายืนยาวนาน เพื่อจะได้บำเพ็ญบุญกุศลเป็นการสนองตอบแทนผู้มีพระคุณที่ล่วงลับไปแล้วให้ได้รับส่วนบุญส่วนกุศล และเพื่อจะได้บำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญงอกงามยืนยาวนาน ดังที่กล่าวสรรเสริญมานี้นั้น ขอจงโปรดประทานอำนวยพร พละกำลัง เดช อำนาจ บารมี แก่เกล้ากระผม/ดิฉันดังที่ตั้งปณิธานสัจจะอธิษฐานกล่าวสรรเสริญมา ณ บัดนี้ด้วยเทอญ และจะดำรินึกคิดสิ่งหนึ่งสิ่งใดก็ขอให้ช่วยเกื้อกูลให้สำเร็จ อย่าได้มีขัดข้อง ขอจงมีแต่ความอุดมสมบูรณ์บริบูรณ์ ไม่รู้จักความทุกข์ยากขัดสนทุกภพทุกชาติ ขอให้มีสติปัญญาเฉลียวฉลาด หลักแหลม ลึกซึ้ง คมคาย แก้ไขสถานการณ์ได้ทุกเมื่อ ดังที่ตั้งปณิธานกล่าวสรรเสริญมานี้ ขอเดชะอานุภาพอันสูงส่งประเสริฐสุด โปรดประทานอำนวยพรให้เป็นพละกำลัง เดช อำนาจ บารมี เป็นเกราะแก้วทั้งเก้าชั้นคุ้มภัยแก่เกล้ากระผม/ดิฉัน ณ บัดนี้เดี๋ยวนี้เป็นต้นไปด้วยเทอญ<O:p></O:p>

และบุญกุศลอีกส่วนหนึ่ง เกล้ากระผม/ดิฉันขอน้อมอธิษฐานนำส่งให้แก่บรรพบุรุษ ปู่ย่า ตายาย บิดา มารดา พี่ป้าน้าอา ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณทุกท่าน ทุกยุคทุกกาล และขออุทิศให้แก่บุรพกษัตราธิราชเจ้าทุกๆ พระองค์ ตั้งแต่สร้างชาติไทยเป็นต้นมาจนถึงรัชกาลปัจจุบัน ตลอดถึงพระมเหสีและรัชทายาททุกๆ พระองค์ และอุทิศให้แก่ท่านแม่ทัพนายกองทุกหมู่เหล่า ตั้งแต่สูงสุดจนต่ำสุด ทุกท่าน ทุกชั้น ทุกระดับ ทุกยุคทุกกาล ขออุทิศให้แก่พระสยามเทวาธิราช ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ (พระจันทร์ พระยม พระวรุณ พระกุเวร หรือเวสสุวรรณ) พระชัยมงคล เจ้ากรุงพาลี พระภูมิเจ้าที่ เจ้าที่เจ้าทางของทุกแห่งในปัจจุบันสรรพสัตว์ทั้งหลายทุกดวงจิตวิญญาณ หากพระองค์ใดท่านใดจขาดตกบกพร่องสิ่งหนึ่งสิ่งใดปรารถนาสิ่งหนึ่งสิ่งใด ก็ขอให้ผลของกุศลที่เกล้ากระผม/ดิฉันได้ตั้งจิตอธิษฐานอุทิศให้นี้ จงเป็นของทิพย์ให้แก่ทุกๆ พระองค์ ทุกๆ ท่านให้สมบูรณ์ตามที่จิตปรารถนา ตลอดทั้งเสื้อผ้าอาภรณ์อาหายจงครบถ้วนบริบูรณ์สมบูรณ์อยู่ทุกเมื่อ และขอได้โปรดประทานพรให้เกล้ากระผม/ดิฉันมีอายุยืนยาวนาน ไม่รู้จักความทุกข์ยากขัดสนเพื่อจะได้ดำรงคงอยู่ เพื่อจะได้ใช้เวลาสร้างบุญ สร้างกุศลมหากุศล และอุทิศถวายเป็นการสนองตอบแทนผู้มีพระคุณ และเพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญงอกงามยืนยาวนานสืบไป ไม่ว่าเกล้ากระผม/ดิฉันจะประกอบกิจการงานสิ่งหนึ่งสิ่งใด ขอจงช่วยเกื้อหนุนอยู่ทุกเมื่อ อย่าให้เหล่าอมนุษย์ อลัชชี คุณไสย มนต์ดำ อาถรรพ์และภัยพิบัติต่างๆ มาแผ้วพานเกล้ากระผม/ดิฉันได้เลย และผลของกุศลมหากุศลอีกส่วนหนึ่งจงเป็นกองการกุศล เป็นพื้นฐานบารมีทั้งปัจจุบันและอนาคตให้แก่เกล้ากระผม/ดิฉัน จะเกิดภพใดชาติใด จงเป็นปัจจัยนำส่งให้พ้นทุกข์ไปทุกภพทุกชาติ จนถึงพระอนุตตะระสัมมาสัมโพธิญาณ ด้วยเทอญ<O:p></O:p>

หมายเหตุ<O:p></O:p>

อนึ่ง ท่านที่ปรารถนาสร้างบุญกุศลและยึดมั่นในอำนาจบารมีของคุณพระศรีรัตนตรัย ขออย่าได้ดัดแปลงแก้ไขข้อความของพระคาถาและคำอธิษฐานต่างๆ จะทำให้ความศักดิ์สิทธิ์ด้อยลงไป และจะเกิดโทษได้ หากจะสร้างเสริมบารมีให้เพิ่มพูนก็จงถ่ายสำเนาแจกให้ผู้อื่นต่อๆ ไป ยิ่งมากยิ่งเป็นมหากุศล ทั้งจะส่งให้ผืนแผ่นดินไทยบังเกิดแต่ความสงบร่มเย็น ผ่านพ้นยุคเข็ญได้ จงอธิษฐานเอาเถิดประเสริฐนักแล<O:p></O:p>

พระคาถาบูชาบรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p></O:p>

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ<O:p></O:p>

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ<O:p></O:p>

โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อภิญญาธะโร<O:p></O:p>

ปะฏิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก<O:p></O:p>

พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรานุสาสะโก<O:p></O:p>

อะมะตัญเญวะ สุชีวะติ อะภินันที คุหาวะนัง<O:p></O:p>

โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต<O:p></O:p>

อิธะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย<O:p></O:p>

ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ<O:p></O:p>

ปะระมะสารีริกะธาตุ วะชิรัญจาปิวานิตัง<O:p></O:p>

โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร<O:p></O:p>

อะยัง โน โข ปุญญะลาโภ อัปปะมัตโต ภะเวตัพโพ<O:p></O:p>

สาธุกันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง วะเรนะ สุภาสิตัง<O:p></O:p>

โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต<O:p></O:p>

โลกุตตะรังคุณัง เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา<O:p></O:p>

มะหาเถรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม<O:p></O:p>

ฉบับย่อ<O:p></O:p>

นะโม ๓ จบ<O:p></O:p>

โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร<O:p></O:p>

อะหัง วันทามิ ตัง สะทา<O:p></O:p>

เมตตาลาโภ นะโสมิยะ<O:p></O:p>

อะหะพุทโธฯ<O:p></O:p>

ภาวนา ๓ จบ ๗ จบ หรือ ๙ จบ เช้า-เย็น ตื่นนอน และก่อนนอน<O:p></O:p>

ธรรมะบางข้อของบรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p></O:p>

1. ธรรมะของท่านต้องเกิดจากการปฏิบัติเท่านั้น<O:p></O:p>

2. ต้องมีสติอยู่ทุกลมหายใจเข้าออก<O:p></O:p>

3. อยากรู้ธรรมะ หรือคำสอนของท่านให้ดูจิตตนเอง<O:p></O:p>

4. ให้รักผู้อื่นเหมือนที่รักตนเอง<O:p></O:p>

5. ให้ทำตัวเหมือนน้ำ<O:p></O:p>

- น้ำไปได้ทุกสถานที่ อยู่ในน้ำ ในอากาศ ในดิน<O:p></O:p>

- น้ำอยู่ใต้ทุกสภาวะ เป็นไอน้ำ เป็นน้ำ เป็นน้ำแข็ง<O:p></O:p>

- น้ำให้ความชุ่มชื้น สดชื่น แก้กระหาย น้ำให้ชีวิต และทำลายชีวิต<O:p></O:p>

- น้ำให้ความเย็น ให้ความร้อน<O:p></O:p>

- น้ำมีรูปร่างต่างๆ กันตามรูปร่างของภาชนะ<O:p></O:p>

- น้ำใช้ล้างความสกปรกให้สะอาด<O:p></O:p>

ฯลฯ<O:p></O:p>

ที่มาจาก แผนกประชาสัมพันธ์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2005