พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 9 สิงหาคม 2006.

1. ball

ball เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ได้ความรู้ดีครับ ขอบคุณครับผม

2. เซียนสมัครเล่น

เซียนสมัครเล่น Active Member

17 กรกฎาคม 2006
    เก๊ยังไงก็ไม่เหมือนหรอกครับ เนื้อหามวลสารก็ไม่เหมือนทำไดดีก็แค่ใกล้เคียง
    ขนาด,พิมพ์ ความเป็นธรรมชาติของพระ ความคมชัด ถือว่ายังไม่ถึงขั้นฝีมือ
    หรอกตาเซียนไม่ได้หรอกครับ เพราะคนที่เขาศึกษาพระเครื่องในแต่ละสายก็ต้องมีของแท้และผ่านตามาเยอะ ถ้าเปรียบเทียบกับพระเครื่องสายอื่นผมว่ายังดูยากกว่าหลาย10เท่าครับ ( การปลอมแปลงพระเครื่อง ถ้าพระยิ่งแพง การปลอมก็จะเหมือนมากครับ) แต่ทีแน่ๆพระคำข้าวฝีมืแบบนี้หลอกตาผมไม่ได้คนหนึ่งละครับ

3. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005

เห็นด้วยครับ เพราะถ้าไม่ประมาทและโลภจนเกินไปและค่อยพิจารณาย่อมไม่ถูกหลอกแน่ครับถ้าเป็นพระที่คนนิยมมากปลอมยิ่งฝีมือตอนนี้ต้องรีบๆเก็บกันหน่อยครับอีกหน่อยปลอมเหมือนแล้วจะเสียดายกันและราคาไม่แพงด้วยครับเช่ากันอยู่ที่ 250-550บาท ขึ้นอู่ที่สภาพองค์พระครับ

4. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คงได้เห็นขึ้นเลขหกหลักในไม่ช้า(ถ้าไม่ตายกันก่อนนะขอรับ) ตอนสมเด็จองค์ปฐมรุ่นสองออกมา 100 บาท บางคนบูชาไม่ทัน เขาให้เดี๋ยวนั้น 10,000 บาท หลวงพี่ชูชาติ แห่งวัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ ตอนนั้นยังไม่ได้บวช ท่านให้เขาบูชาต่อ แล้วนำเงินมาถวายหลวงพ่อฤาษี แล้วบอกท่านว่าเขาให้ตั้งหมื่นบาทเลยครับหลวงพ่อ ท่านบอกว่า ไอ้ขี้หมามักน้อย ต่อไปจะมีค่ามหาศาล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2006
  5. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

คำเฉลย.. ครับ....

ทำเทียมขึ้นมาใหม่ ทั้ง 4 องค์ เลยครับ

โดยเฉพาะ องค์แรก นั้น (องค์ที่ 1 ซ้ายมือของผู้ชมภาพ)
    หากได้ดูของจริง จะพบว่ามีความสวยงาม คมชัดกว่า รุ่นที่พุทธาภิเศก ครั้งที่ 3 เสียอีก
    นับว่า เป็นเรื่องที่ศิษย์ใหม่ ผู้ที่เคยเห็นพระคำข้าวมาไม่มากนัก ต้องปวดหัวแน่ ๆ

สำหรับท่านที่ถามว่า.. จะดูได้ตรงไหน.. จึงจะรู้ว่า องค์ไหนเป็นของจริง....
    องค์ไหน.. เป็นของทำเทียมขึ้นมาใหม่....

ขอตอบว่า.. เป็นเรื่องยากที่จะให้อธิบายได้เข้าใจโดยชัดเจน ถ่องแท้....

เพราะว่า.. เท่าที่ผ่านสายตาของผมเกินกว่า 10,000 องค์
    ได้ส่อง และตั้งใจดู เกินกว่า 30,000 ครั้ง (หลายท่านก็อาจจะว่า.. นี่เป็นราคาคุย)
    เพื่อให้รู้ถึงความแตกต่างของแบบพิมพ์พระ....
    ผมได้พบว่า แต่ละองค์จะมีความแตกต่างกัน อย่างละเล็ก ละน้อย ทั้งด้านหน้า และหลัง
    ผมเก็บรายละเอียดไว้ได้ ทำให้ทราบว่า มีแบบพิมพ์พระคำข้าว เกินกว่า 32 แบบพิมพ์

32 แบบพิมพ์ ก็คือ 32 บล็อคพิมพ์พระ นั่นเอง
    พระที่ต้องสร้างถึง 5,000,000 องค์ แบบพิมพ์จึงต้องใช้มาก เป็นเงาตามตัว

เรื่องนี้ ก็บังเอิญ ที่ไปงานหล่อพระของวัดต่าง ๆ ตามโรงหล่อต่าง ๆ
    ทำให้ได้พบกับ ช่างที่ทำแบบพิมพ์พระ ที่นำมาถวายให้องค์หลวงพ่อฯ

ช่างท่านนั้น ก็บอกว่า เฉพาะตัวของเขาเองที่สร้างแบบพิมพ์พระ ก็ 30 แบบพิมพ์ แล้ว
    นี่ยังไม่รู้ถึง ช่างคนอื่น ๆ ที่มีโอกาสได้สร้างแบบพิมพ์ถวายวัดฯ

นับว่าเป็นข้อยืนยันได้ว่า เท่าที่ผมเห็นความแตกต่างมา.. ก็น่าที่จะจริง

..............................................................................

ข้อแนะนำ ที่พอจะชี้แจงได้ สำหรับท่านที่มีอยู่จำนวนเยอะ ๆ
    ก็ลองส่อง ๆ แล้วก็ลองเปรียบเทียบดูว่า แต่ละองค์ แตกต่างกันอย่างไร....
    เนื้อมวลสารที่สร้างพระ สีสรร เป็นอย่างไร....(เนื้อมวลสาร)
    แต่ละบล็อคพิมพ์ ด้านหน้าเป็นอย่างนี้ ด้านหลังจะต้องเป็นอย่างไร....(แบบพิมพ์)

เมื่อเราดูบ่อย.. ดูมากครั้ง..
    ก็ย่อมรู้ถึงในรายละเอียด ของแต่ละบล็อคพิมพ์.. และเนื้อมวลสาร....

หากมีของทำเทียมขึ้นมา เพียงเรามอง ๆ ผ่านสายตา เราก็จะรู้ได้ว่า....
    ผิดเนื้อ(มวลสาร) ผิดพิมพ์(แบบ / บล็อค ที่ใช้สร้างพระ)

เท่าที่ผมพบเห็นของทำเทียม ขึ้นมาใหม่....
    ก็เหมือนกับว่า พรหม เทพเทวา จะดลใจให้ผู้ที่คิดสร้างขึ้นมา ทำผิดแบบพิมพ์เสมอๆ
    กล่าวคือ นำพิมพ์ด้านหน้าของบล็อคหนึ่ง ไปผสมกับด้านหลังของอีกบล็อคหนึ่ง

ทำให้ มองเห็นถึงข้อผิดพลาดของพวกเขา ได้ชัดเจน
    (แต่ก็ประมาทไม่ได้.. ต้องตื่นตัวเสมอ ๆ ไม่ประมาทว่า ตัวเรารู้ ตัวเราเก่ง)

..........................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2006
  6. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

มีภาพมาให้ชมกันอีกครับ.... ทั้งพระคำข้าว และพระหางหมาก....
    ก็ลองผสม ปนเป กันมา ลองพิจารณา เป็นการศึกษา เป็นความรู้ครับ....
    องค์ไหน ให้คะแนน + / องค์ไหนให้คะแนน - ข้อตกลงเดิม.. ปุถุชน นะครับ.

พระคำข้าว ด้านหน้า....
    พระคำข้าว ด้านหลัง....

พระหางหมาก ด้านหน้า....
    พระหางหมาก ด้านหลัง....

..........................

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    พระคำข้าว ด้านหน้าผมดูไม่ชัด แต่เมื่อดูด้านหลังแล้ว ผมว่าไม่ใช่นะครับ คะแนนลบ
    ส่วนพระหางหมาก ด้านหน้า องค์ด้านซ้ายมือ ผมว่าใช่ แต่องค์ทางขวามือ ผมว่าไม่ใช่แน่นอน เพราะเห็นชัด อย่างน้อย 2 ตำแหน่ง แต่พอมาดูด้านหลัง องค์ซ้ายกลับไม่ใช่ แต่องค์ขวาเหมือนจะใช่แฮะ แต่เมื่อนำมาถอดสมการ พีชคณิตบูลีน โดยใช้โลจิค AND (มั่วเข้าไปโน่น.อย่าถือสานะ) จึงสรุปออกมาได้ว่า คะแนนลบ เลียนแบบทั้งหมดเลยครับ แต่ถ้าผมพลาดไป คือไม่ใช่ตามที่ผมกล่าว ก็กราบขอขมาต่อองค์หลวงพ่อ ที่ลูกได้ปรามาสพลาดพลั้งไปด้วยเถิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2006
  8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เพราะว่าเมื่อผมดูแล้ว ก็จะเหมือนกับว่าเป็นพิมพ์เดียวกันกับที่ผมได้ซื้อมา ตามรูปนี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2006
  9. Pattana

ถู ก ต้ อ ง (ต้ม) มั๊ ย ค รั บ

10. มหาหินทร์

ถูกต้ม.. เอ๊ย.. ถูกต้อง..แล้วครับ....

คุณพัฒนาฯ เริ่มแม่นแล้วครับ....

11. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมทายว่าพระคำข้าวองค์แท้คือองค์ที่ 1 และ 3 เท่านั้นครับ ส่วนองค์ที่ 2 และ 4 ทำเลียนแบบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2006
  12. คนเฝ้าดู

คนเฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้มา 2 องค์ ช่วยดูที่ครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2006
  13. Pattana

ให้ลองย้อนกลับไปอ่าน Post ที่ #49 และ #51 ดูอีกทีนะครับ แล้วจะได้คำตอบครับ

14. Pattana

ภาพไม่ขึ้นนะครับ รบกวนช่วย Upload ใหม่นะครับ

15. Pattana

ตอนนี้ เท่าที่ดูจากหลายคน ทำให้ทราบว่า พระคำข้าวและพระหางหมาก ที่ทำเลียนแบบ ในท้องตลาดในขณะนี้ มีอยู่ไม่ต่ำกว่า 2 บล็อคพิมพ์ ส่วนท่านใดที่ได้ซื้อพระมาจากแผงหรือไม่ทราบที่มาที่แน่ชัด ก็ลองนำภาพมาให้ดูกันบ้างนะครับ

16. Long_13

Long_13 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2006
    พระคำข้าว (แท้และปลอม)

ของผม มีพี่คนนึงเขาให้มา เป็นพระคำข้าว แต่ว่าข้างหลังจะเป็นรูป
    ใบโพธิ์ มีหลวงพ่อนั่งอยู่ตรงกลาง รอบ ๆ มีเศษทองเล็ก ๆ กระจายติดอยู่ตามด้านหน้า ด้านข้าง และ ด้านหลัง ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหน ใช่ของวัดท่าซุงหรือเปล่าครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

17. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ผมมีพระคำข้าวมาโชว์ แท้ไหมครับทุกท่าน

ขนาดไฟล์:
      38.9 KB
      เปิดดู:
      2,183
      ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      2,222
      ขนาดไฟล์:
      42.1 KB
      เปิดดู:
      2,083
  18. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    พี่ๆ ทุกท่านคะ เห็นว่ากระทู้นี้เป็นประโยชน์อย่างมากในการศึกษาว่าพระคำข้าวและพระหางหมากมีกี่บล็อคกี่พิมพ์อันไหนดีหรือไม่ดีอย่างไร

วันนี้ขอนำรูปพระคำข้าวและพระหางหมาก ที่เห็นวางขาย(เช่า) อยู่ที่แผงพระแห่งหนึ่ง (ไม่สามารถแจ้งสถานที่ได้)

ให้ทุกท่านได้ชมกันว่าฝีมือการทำนอกวัดนั้นเป็นอย่างไร

แต่หากพวกเราได้เห็นพระคำข้าวหรือพระหางหมากที่พี่มหาหินบอกว่าผ่านการพุทธาภิเษกโดยองค์หลวงพ่อ ก็จะทราบว่ามวลสารต่างกันมาก

เอ้าชมกันเลยจ้ะ

DSCF9294.JPG DSCF9295.JPG

DSCF9296.JPG DSCF9297.JPG

สำหรับคนยังไม่เคยผ่านตาพระที่ผ่านการพุทธาภิเษกของหลวงพ่อ พอมาเห็นแบบนี้หรือออกไปเห็นตามแผงพระข้างนอก อาจจะดูยากเล็กๆๆ และสยองหน่อยๆ กล้าๆกลัวๆ แต่ขอให้ค่อยๆ พิจารณานะคะ เซียนที่โยรู้จักนั้นเน้นว่าอย่าโลภ ก่อนจะเช่าพระมาบูชา เราต้องมีความรู้เรื่องพระองค์นั้นก่อน ต้องระมัดระวังและศึกษาให้มากและจะมีความชำนาญ ไม่โดนพ่อค้าพระต้มเอาอ่ะ

19. มหาหินทร์

.............................................................................

รุ่นที่น้องโอโย้โย๋ ไพส นี้ เห็นมาเมื่อประมาณ 1-2 เดือน ที่ผ่านมา....
    ก็ไม่หนักใจ ยังห่างเยอะ.... ห่วงก็แต่ ท่านที่ไม่ค่อยได้เห็น อาจจะหนักใจ....

ก็อย่างที่น้องโย้โย๋ฯ บอกนั่นแหละครับ....
    ค่อย ๆ ดู ในเย็น ๆ อย่าโลภ.... โลภ เมื่อไร เสร็จ....
    หากพบแหล่งที่มีหลาย ๆ องค์ .. หากยังไม่แน่ใจ.... ก็นำมา สักองค์ 2 องค์ก่อน
    ไปให้ผู้ที่มีความรู้ ความชำนาญ ยืนยัน กันก่อน.... ค่อย ไปหามาเพิ่ม....

...............................................................................

ความจริง นอกจากจะห่วงผู้ที่เป็นศิษย์ขององค์หลวงพ่อฯ ที่อยากได้ไว้บูชา แล้ว....

ก็รู้สึกถึง.. ความน่าสงสาร ของผู้ที่ทำเลียนแบบ....
    ทำเทียมขึ้นมา เพียงเพื่อ "เงิน" เท่านั้นเอง.. มองไม่เห็นสาระอื่นใดเลย....

จริงอยู่ เงิน บันดาลให้สมประสงค์ ตามที่ตัวเองปรารถนา....

แต่ "โทษ" ของการทำเทียมวัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ หรือพระสุปฏิปันโน อื่นๆ
    เท่ากับเป็นการ "ตีเสมอ" ท่านผู้เป็น "พระที่ทรงอริยสังฆะอัปปะมาโณ"

โทษทัณฑ์ ที่จะได้รับ นั้น ไม่อยากพูดถึงเลย....
    ต่อให้พูดถึง.. เขาก็ไม่เชื่อ.. มันยังมองไม่เห็นโทษ....
    เขาเชื่อใน เงิน มากกว่า.... โถ....
    ก็เป็นไปตามกรรม....

โทษทัณฑ์ ที่จะได้รับ ไม่ใช่เพียงแต่ผู้สร้าง ผู้ทำเทียม เท่านั้น นะครับ....
    ท่านที่ "ขาย" โดยรู้อยู่แล้วว่า "ทำเทียม" อย่างนี้โทษ ก็เท่ากับผู้สร้าง ผู้ผลิต....

ท่านที่ไม่เจตนา ไม่รู้ว่า "ทำเทียม" ซื้อหา เช่าบูชา มาแล้ว....
    มารู้ในภายหลัง ว่า เป็นของทำเทียม....
    นำไปออกตัว "ถอนทุนคืน" อย่างนี้ก็ไม่รอด.. ผลเสมอกัน....

ทางที่ดี เมื่อรู้ว่า ทำเทียม ควรใช้เป็น "มวลสาร" สำหรับสร้างพระอื่น ๆ
    จะดีเสียกว่า จะเป็นการสร้าง "พระ" ด้วยทรัพย์ของเรา ก็จะเป็นอานิสงส์ที่ดี ต่อไป.

...............................................................................

20. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006