พระจะเสื่อมไหมค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย susie8, 15 พฤษภาคม 2018.

1. susie8

susie8 สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2018
    ถ้าเวลาดิฉันมีอะไรกับแฟน แต่ไม่ได้ใส่พระนะค่ะ อาจจะมีสิ่งที่ไม่เหมาะสมเช่นน้ำกามหกรึป่าวหรือไม่แน่ใจอ่าค่ะ สมมติถ้ามีตรงถ้าห่มแล้วดิฉันห้อยพระนอน ย้ำว่าแต่เวลามีอะไรกะแฟนถอดทุกครั้งอ่าค่ะ หรืออาจจะมีหกบนที่นอนหรือบริเวณที่ไม่ทราบ ช่วยตอบดิฉันทีค่ะ ดิฉันกลัวพระเสื่อม ดิฉันเป็นคนคิดมาก รบกวนผู้รู้ตอบทีนะค่ะ แล้วอยากทราบว่ามีกรณีใดบ้างที่พระจะเสื่อมอ่ะค่ะ

2. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    การเสกวัตุมงคล มี2แบบครับ แบบที่หนึ่งคือการเสกด้วย พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ (พระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าต้องใช้บทนี้ก่อน ก่อนจะเสกด้วยอาคม) หลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋ง ท่านเคยกล่าวว่า ท่านใช้บท พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ บทเดียว ก้คือคุณของพระพุทธเจ้า คุณของขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไม่มีเสื่อม
    การห้อยพระคือการละลึกถึง การอยู่ในศิลธรรมคำสอน วัตถุที่เป็นมงคลมักจะมีเทวดารัษา พระเครื่องก้เช่นกัน ตอนนี้คุณไม่สบายใจ ผมแนะนำครับดอกไม้ ธูป เทียน จัดพระใส่พาน สวดมนต์ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ บอกกล่าวเทวดาผู้รักษา อยากพูดอะไรพูดเลย ที่พูดแล้วสะบายใจ
    การเสกแบบที่สอง คือการเสกด้วยอาคมเป้นใหญ่ ของแบบนี้มีเสื่อม
    เดี๋ยววันหลังมาเล่าให้ฟัง

3. รัศมีสุริยา

รัศมีสุริยา สมาชิก

ไม่รู้ว่าของจขกท.เป็นพระอะไรครับตามข้างบนว่าถ้าเสกด้วยพุทธคุณไม่มีเสื่อม
    หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม ที่ท่านบอกว่า ของของกู เอาไปจิ้ม....หมา ก็ไม่เสื่อม
    หลวงพ่อเดิมบอกว่า
    “…งูเห่าเลื้อยลอดใต้ถุนบ้าน เลื้อยลอดราวผ้ามากัดเอ็ง เอ็งตายห่_ไหม ?…”
    ยังมีหลวงปู่ดู่ให้สวมแหวนติดตัวตลอดไม่มีเสื่อมครับ

4. susie8

susie8 สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2018
    หลวงปู่ทวดอ่ะค่ะ

5. รัศมีสุริยา

รัศมีสุริยา สมาชิก

งั้นก็ไม่มีเสื่อมละครับ
    ผู้รู้ว่าไว้ว่าหลวงปู่ทวด เป็น พระมหาโพธิสัตว์บารมีเต็ม
    ที่จะเป็นพระศรีอริยะเมตไตรยพระพุทธเจ้าองค์หน้าครับ
    และท่านก็มาสร้างบารมีในนามหลวงปู่ดู่อึกครั้ง
    ลองสวดมนต์บทจักรพรรดิกับหลวงตาม้า(ลูกศิษย์หลวงปู่ดู่) ดูนะครับคุณอาจมีวาสนากับหลวงปู่ดู่มากอยู่ก็ได้ครับ
    ไม่แน่อาจเหมือนพ่อเถ้าแก่น้อยที่ได้สวดมนต์ก็ได้ เขาว่าท่านนั้นถึงกับเขียนเช็คเปล่าทำบุญเลยครับ

6. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    ไม่เสื่อมครับ อย่ากังวลไปเลย