พระจะเสื่อมไหมค่ะ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย susie8, 15 พฤษภาคม 2018 at 09:31.

1. susie8

susie8 สมาชิกใหม่

ถ้าเวลาดิฉันมีอะไรกับแฟน แต่ไม่ได้ใส่พระนะค่ะ อาจจะมีสิ่งที่ไม่เหมาะสมเช่นน้ำกามหกรึป่าวหรือไม่แน่ใจอ่าค่ะ สมมติถ้ามีตรงถ้าห่มแล้วดิฉันห้อยพระนอน ย้ำว่าแต่เวลามีอะไรกะแฟนถอดทุกครั้งอ่าค่ะ หรืออาจจะมีหกบนที่นอนหรือบริเวณที่ไม่ทราบ ช่วยตอบดิฉันทีค่ะ ดิฉันกลัวพระเสื่อม ดิฉันเป็นคนคิดมาก รบกวนผู้รู้ตอบทีนะค่ะ แล้วอยากทราบว่ามีกรณีใดบ้างที่พระจะเสื่อมอ่ะค่ะ

2. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    การเสกวัตุมงคล มี2แบบครับ แบบที่หนึ่งคือการเสกด้วย พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ (พระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าต้องใช้บทนี้ก่อน ก่อนจะเสกด้วยอาคม) หลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋ง ท่านเคยกล่าวว่า ท่านใช้บท พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ บทเดียว ก้คือคุณของพระพุทธเจ้า คุณของขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไม่มีเสื่อม
    การห้อยพระคือการละลึกถึง การอยู่ในศิลธรรมคำสอน วัตถุที่เป็นมงคลมักจะมีเทวดารัษา พระเครื่องก้เช่นกัน ตอนนี้คุณไม่สบายใจ ผมแนะนำครับดอกไม้ ธูป เทียน จัดพระใส่พาน สวดมนต์ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ บอกกล่าวเทวดาผู้รักษา อยากพูดอะไรพูดเลย ที่พูดแล้วสะบายใจ
    การเสกแบบที่สอง คือการเสกด้วยอาคมเป้นใหญ่ ของแบบนี้มีเสื่อม
    เดี๋ยววันหลังมาเล่าให้ฟัง