พระจับเงินได้หรือไม่ ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 21 สิงหาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม : พระ..จับเงิน..ไม่จับเงิน..?

ตอบ : ความจริงจับไม่ได้ทั้งคู่แหละ มหานิกายก็ผิด ธรรมยุติก็ผิด เพราะ สิกขาบทที่ ๘ ในโกสิยวรรค นิสสัคคียปาจิตตีย์กัณฑ์กล่าวไว้ว่า ภิกษุรับเงินทองหรือสิ่งของที่เขาใช้แทนเงินทองก็ดี ต้องนิสสัคคียปาจิตตีย์

สิกขาที่ ๙ กล่าวว่า ภิกษุรับเองหรือใช้ผู้อื่นรับก็ดี ต้องอาบัตินิสสัคคียปาจิตตีย์ แปลว่า ถ้าพระธรรมยุติให้ลูกศิษย์รับก็โดนเหมือนกัน ฉะนั้น..พระมหานิกายที่ใจกล้ากว่า ก็คว้าเงินเองเลย ไหนๆ ก็ผิดแล้ว

สำคัญตรงที่ว่าเรารับไป เราเอาไปใช้ประโยชน์เพื่อส่วนรวมหรือเพื่อตัวเอง ? ถ้าเพื่อตัวเอง ต่อให้จับเงินหรือไม่จับก็แย่พอกัน สมัยก่อน หลวงปู่บุดดา ท่านก็ไม่จับเงิน แต่พอไปอยู่ วัดท่าซุง คนถวายเงินมา หลวงปู่ก็แหวกย่ามให้ใส่ หลวงพ่อ ท่านหันมาพอดี "ไม่เอาใช่ไหม ? ผมเอาเองก็ได้"

หลวงปู่บุดดาท่านตะครุบเลย "จับแล้วครับ" หลวงพ่อท่านบอกว่า "ต้องอย่างนั้นสิ แค่วัตถุที่เป็นธาตุสี่ ดิน น้ำ ไฟ ลม ถ้าหากทำให้ใจหมอง ก็อย่าเอาเลย ผมเอาเองก็ได้"

มีหลายอย่างที่ทางธรรมยุติเขาถือมั่น ความจริงเป็นสิ่งที่ดีเพราะทำให้จิตละเอียดขึ้น แต่จำนวนเกิน ๘๐ เปอร์เซ็นต์ แทนที่จิตจะละเอียดขึ้น ปฏิบัติเพื่อความหลุดพ้นได้ง่ายขึ้น กลายเป็นยึดติดมากขึ้น

ที่ยึดติดมากขึ้นเพราะไปคิดว่าท่านเคร่งกว่า ท่านดีกว่า ตรงจุดนี้จะเป็นอุปาทานอย่างหนึ่ง ที่เรียกว่า สีลัพพัตตุปาทาน ยึดมั่นในศีลพรต ยึดว่าหลักปฏิบัติของตนว่าดีกว่าผู้อื่น ก็เลยไปไหนไม่ได้สักที แต่ท่านที่ดีทำถูก ความละเอียดตรงนี้ก็ส่งผลให้ท่านเข้าถึงธรรมได้เร็วขึ้น

สนทนากับพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนมิถุนายน ๒๕๕๔

ที่มา : http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=2727&page=6

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2011
  2. rawats_99

rawats_99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

19 กรกฎาคม 2009
    ใช่จับแล้วไม่ยึดมั่นถือมั่น..ถือว่าของเรา..จิตบอกว่าเป็นแค่ธาตุ4เท่านั้นสักแค่ว่าธาตุ 4

3. diego

diego Active Member

สงสัยมานานเหมือนกันครับ ตอนแรกนึกว่าจับไม่ได้ แต่พอมาอ่านหนังสือที่ หลวงพ่อ เล่า ก็แคลงใจ แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วคร้บ มันก็แค่กระดาษ ก็แค่วัตถุธาตุ4 เท่านั้นเอง

4. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    หากคนที่เห็นเขาเข้าใจได้อย่างที่ท่านคิด-ทำ ก็ไม่เป็นไร ....
    อย่างมากก็แค่คิด ...เป็น โลกวัชชะ
    ไม่สะสม ไม่ยึดติด ท่านรู้เอง เห็นเอง....จบ.

5. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขอน้อมกราบนมัสการพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ ขอกราบโมทนาครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. phasusorn

phasusorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    สาธุครับ แสดงว่าถวายปัจจัยด้วยเงินได้ แต่ถ้าพระที่เราถวายนั้นท่านไม่ได้พิจารณาแบบหลวงพ่อว่าเงินที่ได้รับนั้นเป็นแค่กระดาษ เป็นแค่วัตถุ 4 ธาตุละครับ แบบนี้เราจะบาปไปด้วยหรือเปล่าครับ เพราะทำให้พระท่านได้ยึดติดกับเงินที่เราถวายปัจจัยให้นะครับ

7. ภูตัง

ภูตัง เป็นที่รู้จักกันดี

ตถตา

สิ่งเหล่าใดท่านคิดว่ามีค่า สิ่งเหล่านั้นไม่ต่างจากผงคลีดิน

สิ่งเหล่าใดท่านคิดว่าไร้ค่า สิ่งเหล่านั้นไม่ต่างจากผงคลีดิน

สิ่งนั้นสิ่งนี้จึงไม่ต่างจากผงคลีดิน

คิดอย่างไรเป็นอย่างนั้น สิ่งที่ไม่ได้นำมาคิดจึงอาจเรียกได้ว่า

มันเป็นอยู่ของมันเช่นนั้น

ท่านพุทธทาส...(deejai)

8. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    สาธุๆๆ เรื่องนี้ส่วนตัวเห็นว่าอยู่ที่จิตมากกว่า หากจิตไม่ยึดติดในทรัพย์สินเงินทอง เพียงรับผ่านมือไปใ้ห้ผู้รักษาเงินของวัด ก็ไม่น่าผิด หากรับเพราะจิตต้องการเอาไว้ส่วนตัวแม้เป็นเณรก็ผิด(เณรถือศีล ๑๐) แต่ปัจจุบันคงเลี่ยงจับเงินได้ยากในสังคมเมือง เพราะออกจากวัดไปธุระ ต้องมีปัจจัยในการใช้จ่ายจะให้มีคนรับอุปฐากตามไปคงยาก ผมคงเข้าใจไม่ผิดนะครับๆๆ สาธุๆๆครับ...

9. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    .
    .
    .
    .
    .
    .

พอดีเลย เย็นนี้จะเดินทางไป ปฎิบัติธุดงค์ วัดท่าซุง 15 วัน

สมมุตินะ...

โยม...อาตมาไม่จับเงิน โยมเอาปลากระป๋อง กับถังสังฆทานเป็นค่าโดยสารรถประจำทางได้หรือเปล่าจ๊ะ

ทำไมไม่รับละโยม ทีเอาสังฆทานมาทำบุญบอกจะได้บุญมาก เวลาอาตมาให้คืนทำไมไม่เอา

10. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    เมื่อก่อนนี้ก็คิดเรื่องนี้ไม่ต่างกะหลายๆท่านเช่นกันว่าพระท่านจับเงินจับทองไม่ได้ ไม่ว่าจะธรรมยุต รึว่า นิกาย ก็ดี....แต่พอเห็นองค์หลวงตามหาบัวออกมาช่วยชาติความคิดก็เปลี่ยนไป ยิ่งมาอ่านกระทู้คุณ tamsak..นี่ยิ่งชัดเจนมากขึ้น ยังมีอีกหลายอย่างที่หลวงพ่อท่านให้ความรู้มา..หนังสือหลวงพ่อมีอีกมาก และมีอีกหลายเล่มที่ยังไม่ได้อ่าน ^^....ยังงัยก็ขอขอบคุณ คุณ tamsak มากค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุค่ะ

11. NOODEEKA

NOODEEKA Active Member

กราบอนุโมทนาคะ จิตสงสัยมานานจนตัวเองเกรงและกลัวว่าเวลาที่เห็นทำให้
    จิตคิดไม่ดีกับพระสงฆ์ แต่ถ้าเรามองตรงจุดหมายปลายทางของเงินทำให้เรา
    เบาใจขึ้นได้

12. ตาลเดี่ยว

ตาลเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ผมเองก็เคยทราบมาบ้างแต่ยังไม่ชัดเจน ได้อ่านบทความวันนี้รู้สึกว่าตัวเองมีความเข้าใจมากขึ้นครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับเจ้าของกระทู้ที่นำความรู้มาสู่ทุกๆคน..

13. sermsak175

sermsak175 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ๆ ๆ ในธรรมทานครับ พี่ Tamsak ทุกๆ ธรรมทานครับ ผมติดตามอ่านกระทู้ของพี่มาเกือบตลอดครับ คราวนี้ขออนุญาตรวบยอดโมทนาครับ สาธุ ๆ ๆ ครับ

14. oon_dee

oon_dee สมาชิก

21 สิงหาคม 2011
  15. thexjeab

thexjeab เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณกับความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ

16. karn_kang

karn_kang สมาชิกใหม่

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่แล้วแต่จะคิดนะครับ เพราะว่าการห้ามรับเงินนั้นเป็นผลดีต่อพระภิกษุเอง แม้ว่าบางรูปก็กล่าวอ้างว่า ญาติโยมดีศรัทธาก็ต้องรับไว้บ้าง คิดไปเสียว่าเป็นสักว่าธาตุตายธรรมชาติบ้าง แต่ก็ต้องยอมรับความจริงว่าคนที่จะมองเงินเป็นสักว่าธาตุตามธรรมชาติได้จริง ๆ นั้นมันไม่ง่ายอย่างที่พูด ต้องเป็นพระอริยเจ้าชั้นสูง หรืออาจเป็นพระอรหันต์อย่างเดียวก็ได้ การไม่จับไม่รับเงินนั้นเป็นการฝึกข่มกิเลสอย่างยิ่งยวดเหมือนกัน เพราะสมัยนี้สิ่งต่าง ๆ สามารถซื้อได้ด้วยเงิน แต่พระก็ไม่จำเป็นขนาดนั้น เพราะพระมีเพียงปัจจัย 4 ก็อยู่ได้ หากแต่รับเงินไปส่วนใหญ่เพื่อกิเลสตนเองทั้งนั้น

17. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    ที่เขาห้ามจับเพราะสมัย 2500กว่าปีก่อน กฏหมายมันยังไม่ครอบคลุม โจรป่าชุมเยอะแยะ ครับเหมือนพอสิ่งอัปมลคลไว้กะตัวน่ะแหละเขาเลย ห้ามรับ ห้ามพกไว้

อีกอย่างคือมันตัวกระตุ้นกิเลส

แต่ถ้าตัดได้หมด มันก็แค่เศษกระดาษที่มีตัวเลข แค่โลหะกลมๆที่มีตัวเลขก็แค่นั้น
    แล้วตอนนี้ โจรมันก็ไม่ได้ชุมเท่าไรแล้วด้วย

ถ้าคิดมันเป็นเพียงธาตุทั้ง4 แค่เยื่อไม้แค่เศษโลหะ

ก็จับได้ไม่ผิด

อย่าลืมสิว่าเราต้องทางสายกลาง ไม่ตึงไม่หย่อนครับผม

18. amarpinky

amarpinky เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่เจตนาของการใช้จ่ายเป็นไปเพื่อเหตผลใด อนุโมทนาสาธุ กับทุก ๆ ความดีค่ะ

19. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    คำสอนใดที่ไม่ได้เป็นไปเพื่อความเบื่อหน่าย คลายความกำหนัด สิ่งนั้นไม่ใช่คำสอนของพระพุทธองค์
    จำคำนี้ไว้เป็นหลัก คุณจะไม่หลงทาง

สุข ทุกข์ เป็นของคู่ โลกธรรม วางทั้งสอง
    เจริญและเบิกบานในธรรม
    สาธุ สาธุ สาธุ นิพพานังปัจจโยโหตุ_/|\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2012
  20. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    พระเถระถือย่าม ญาติโยมนำเงินใส่ย่ามด้วยมีศรัทธาถวาย
    ท่านจะอาบัติไหมครับ

พระเถระเป็นที่ศรัทธาของประชาชน ประชาชนนำเงินมาถวายท่านๆใช้มือรับไว้ เแล้วนำมาเคาะหัวญาติโยม

พระเถระท่านมาโปรดญาติโยมตั้งกล่องบริจาคไว้ข้างหน้าท่านบ้าง มีตู้เซฟรับบริจาคในอุโบสถศาลาบ้าง ญาติโยมมีศรัทธาทำบุญทาน มีเจตนาบริจาคเงินทอง ท่าน(หรือลูกศิษย์ฆราวาส)บอกให้ไปใส่กล่องใส่ตู้เซฟ นำมาบำรงวัดเพื่อกิจการสงฆ์

พระติดตามผู้น้อย ติดตามพระเถระผู้ใหญ่ ไปในกิจการพระเถระ หลายสถานที่ ไม่สามารถใช้พาหนะของวัดพร้อมกันกับพระเถระในบางที่ได้ ต้องติดตามพระเถระตามไปด้วยพาหนะรับจ้าต่างหาก ซึ่งต้องใช้เงินทองจ่ายค่าพาหนะ หยิบเงินจากย่ามประจำตัวจ่ายค่าพาหนะ

เราควรเคารพปฏิบัติต่อท่านภิกษุเหล่านี้อย่างไร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้