พระชัยหลังช้าง (ภปร) เหรียญดี พิธีใหญ่ ของดีที่น่าเก็บ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ซีเคร็ต, 27 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ซีเคร็ต

ซีเคร็ต เป็นที่รู้จักกันดี

พระชัยหลังช้าง ภ.ป.ร. ด้วยเป็นวัตถุมงคลที่จัดสร้างขึ้นในปีแห่งมหามงคล แต่ต่างวาระกัน โดยพระชัยหลังช้าง ภ.ป.ร. สร้างเมื่อปี 2530 ส่วนพระชัยหลังช้าง ส.ก. สร้างเมื่อปี 2535

แม้จะต่างวาระกัน แต่ทั้ง ภ.ป.ร. และ ส.ก. ต่างก็เป็นที่นิยมของปวงชนชาวไทยยิ่งนัก โดยจะเช่าเก็บคู่กันเป็นที่ระลึก เป็นสิริมงคลแก่ตนเอง และครอบครัว

ยิ่งเวลาผ่านมาถึงปัจจุบัน ซึ่งตรงกับปีแห่งมหามงคลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระชนมายุครบ ๘๐ พรรษา ทำให้ “พระชัยหลังช้าง ภ.ป.ร. และ ส.ก.” ต่างเป็นที่ต้องการอย่างมาก โดยเฉพาะประชาชนทั่วไป รวมทั้งนักสะสม และเซียนพระ

กล่าวถึงประวัติการสร้างคร่าวๆ ย้อนไปเมื่อปี 2530 ซึ่งเป็นปีครบรอบ 60 ปี 5 รอบ ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ปวงชนชาวไทยต่างพร้อมใจกันถวายความจงรักภักดีแด่พระองค์โดยประกอบกิจกรรมต่างๆ ขึ้นอย่างมากมาย

แม้ทางคณะสงฆ์ก็เตรียมถวายความจงรักภักดีแด่พระองค์เช่นกัน โดยครานั้นสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์(ฟื้น) วัดสามพระยา ได้จัดสร้างเหรียญ “พระชัยหลังช้าง ภ.ป.ร.” ขึ้นเพื่อให้ประชาชนนำไปบูชา โดยรายได้นำขึ้นถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ

พิธีมหาพุทธาภิเษกอย่างยิ่งใหญ่!!! เมื่อ 5 ธ.ค. 2530 เกจิดังทั่วฟ้าเมืองไทยร่วมอธิษฐานจิต...

อาจารย์ที่พุทธาภิเษกหมู่ เจริญพระพุทธมนต์ เกือบ 80 รูป ขอเอ่ยชื่อเป็นตัวอย่างดังนี้
    1 สมเด็จพระสังฆราช(วาส) วัดราชบพิตรฯ
    2 สมเด็จพระญาณ สังวร วัดบรวนิเวศวิหาร
    3 สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดสามพระยา
    4 สมเด็จพระวันรัด วัดโสมนัสวีหาร
    5 สมเด็จพระธีรญาณมุนี วัดปธุมคงคา
    6 พระพรหมคุณาภรณ์ (สมเด็จพุฒาจารย์เกี่ยว)วัดสระเกศ
    7 พระมหาวีระ ถาวะโร (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง)
    8 พระอาจารย์ ชื้น พุทธสาโร วัดญาณเสน
    9 หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    10 พระครูสันติวรญาณ (สิม) วัดถ้ำผาปล่อง
    11 พระอุดมสังวรเถร (ล.พ.อุตตะมะ) วัดวังค์วิเวการาม
    12 พระครูฐาปนกิจสุนทร (ล.พ.เปิ่น) วัดบางพระ
    13 พระครูปริมานุรักษ์ (ล.พ.พูล) วัดไผ่ล้อม
    14 หลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก
    15 พระครูเกษมธรรมนันท์ (ล.พ.แช่ม) วัดดอนยายหอม
    16 หลวงพ่อ ไสว วัดปรีดาราม

“เหรียญพระชัยหลังช้าง” ขนาดว่าครั้งหนึ่ง “หลวงพ่อฤาษีลิงดำ” ท่านเคยปรารภแก่ลูกศิษย์ลูกหาไว้ว่า... เหรียญพระชัยหลังช้างนี้เป็นหนึ่งในพระดีที่น่าบูชาไว้ติดตัว เพราะมีอานุภาพความศักดิ์สิทธิ์

กล่าวสำหรับประวัติ “พระชัยหลังช้าง” แต่ก่อนเรียกดังนี้ พระนามเดิมคือ “พระชัย” หรือ “พระไชย” ต่อมาสมัยรัชกาลที่ 4 ได้ออกพระนามเพิ่มว่า “พระไชยวัฒน์” ก่อนเปลี่ยนพระนามเป็น “พระชัยวัฒน์” ในสมัยรัชกาลที่ 7 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวแห่งกรุงรัตนโกสินทร์ทรงมีพระชัยวัฒน์ประจำรัชกาลทุกพระองค์ เพียงรัชกาลที่ 8 ที่ไม่มี

ปัจจุบันพระชัยวัฒน์ประจำรัชกาลทุกพระองค์ ประดิษฐาน ณ หอพระสุราลัยพิมาน พระบรมมหาราชวัง

พระชัยเป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย มีลักษณะพิเศษคือเป็นแบบนั่งขัดสมาธิเพชร พระหัตถ์ซ้ายอยู่ในลักษณะถือด้ามพัด เป็นพระพุทธรูปขนาดย่อมหรือค่อนข้างเล็ก เพื่อสะดวกเคลื่อนย้ายไปในการพระราชพิธีสำคัญต่างๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการพระราชสงคราม ถ้าเป็นทางสถลมารคจะเชิญขึ้นช้างนำหน้าช้างพระที่นั่ง จึงเรียกว่า “พระชัยหลังช้าง” ทางชลมารคก็เชิญลงเรือพระที่นั่งหน้าเรือพระเจ้าอยู่หัวเช่นกัน

สันนิษฐานว่าการหล่อพระพุทธปฏิมาชัยวัฒน์ประจำรัชกาลเป็นราชประเพณีที่ปฏิบัติสืบเนื่องยาวนาน คือเมื่อพระมหากษัตริย์ทรงรับบรมราชาภิเษก ที่ปรากฏในพงศาวดารรัชกาลสมเด็จพระนเรศวร มีการเชิญพระพุทธปฏิมาชัยวัฒน์ไปในงานพระราชสงครามด้วย บ่งชี้ว่ามีพระชัยมาตั้งแต่รัชกาลนั้นแล้ว จากหลักฐานที่พบน่าจะเกิดมีขึ้นตั้งแต่กรุงศรีอยุธยา

พระชัยหลังช้าง นับเป็นเหรียญยอดนิยม-เหรียญดีที่น่าสะสม เป็นเนื้อกะไหล่ทอง ขนาด 2.2 X 3.7 c.m.พุทธคุณดีทางเมตตาคุ้มครอง โชคลาภก็เป็นเยี่ยม เพราะพระชัยเป็นเครื่องหมายแห่งชัยชนะที่ในสมัยโบราณเวลาออกศึกจะอาราธนาท่านขึ้นบนหลังช้างเป็นเคล็ด และได้ชัยชนะทุกครั้ง...

โดยมีให้ร่วมบูชาทั้งหมด 20 เหรียญ เหรียญละ 150 บาท และ
    กรุณาช่วยค่าจัดส่ง ๕๐บาท

ท่านที่สนใจกรุณาโอนเงินเข้า บัญชี วุฒิภัทร์ เอี่ยวสานุรักษ์
    ธ.กสิกรไทย
    เลขที่ 763-2-02202-0
    สาขา ย่อยยูเนี่ยน มอลล์ ลาดพร้าว

และเมื่อโอนแล้วกรุณาแจ้งที่อยู่เพื่อทำการจัดส่งด้วยครับ

*สภาพอยู่ในซองเดิมๆทุกเหรียญครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2008
  2. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

อือ ผมของจอง ๓ เหรียญนะครับ

โอนเมื่อไหร่ จะแจ้งให้ทราบครับ

ช่วงหลัง ๆ เหรียญที่มีความเกี่ยวเนื่องกับในหลวง

ได้รับความนิยมมากครับ

3. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    มีทั้ง ทั้งองค์ ภ.ป.ร. และองค์ ส.ก. เลยมั้ยครับ

4. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมสอบถามมา มีแต่แบบ ภปร ครับ

(ตอบแทนเจ้าของกระทู้ซะเลย)

5. Natchapon

Natchapon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจอง 3 เหรียญครับ พรุ่งนี้จะโอนเงินให้นะครับ

6. ซีเคร็ต

ซีเคร็ต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่มิ่งเมื่องที่ช่วยตอบให้นะครับ

รับทราบการจองครับ
    แจ้งชื่อที่อยู่ในการจัดส่งทาง pm ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

7. phissanu

phissanu Active Member

จองพระชัยหลังช้างของแท้ 2 เหรียญ โอนเงินเรียบร้อยจะแจ้งให้ทราบครับ (150+150+50= 350)

8. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เหรียญดีราคาถูก พุทธคุณสุดยอดครับ

9. ขิมมะริด

ขิมมะริด Active Member

23 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยครับ เหรียญนี้ดีจริงๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้