พระซุ้มกอครับ พี่ๆช่วยดูให้หน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย chaiyaput, 17 กันยายน 2010.

1. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      747.7 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      766.3 KB
      เปิดดู:
      89
  2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    พิมพ์ขนมเปียะ กรุวัดพิกุลค่ะ ไม่ดีแน่นอนค่ะ

3. หลวงพี่ทัต

หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ว่าตามกันจ๊ะ

4. chaiyaput

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองครับ ที่ช่วยดูให้ พี่พอจะขยายความเพื่อเป็นความรู้บ้างได้ไหมครับว่า เพราะอะไร ยังไง ผมจะได้จำไว้เป็นการศึกษาครับ

5. kansamsas

kansamsas เป็นที่รู้จักกันดี

เอาง่ายๆนะเนื้อยังเงาไปถ้าอยู่กรุน่าจะหมดเงาและและถ้าเป็นพระผ่านการใช้งานมาลอยนิ้วมือน่าจะหายไปและล่ะครับโผมมม(ปล.ถูกผิดขออภัยยังไม่เซียนแต่พอมีความรู้)

6. chaiyaput

ขอบคุณพี่หมูแบงค์ ที่แนะนำครับ

7. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งเข้าประกวดด้วยครับ

หลายท่านมองว่าในซอกมีราดำน้อยไป

ซึ่งผมคิดว่า ราดำมักเกิดจากเนื้อว่านที่ผสมในเนื้อดิน

สำหรับบางจุดที่ไม่มีว่านอาจจะไม่มีรา หรือมีน้อย เนื่องจากเนื้อแก่ดิน

• 29-5-52 234.jpg
      29-5-52 234.jpg
      ขนาดไฟล์:
      294.1 KB
      เปิดดู:
      87
    • 29-5-52 237.jpg
      29-5-52 237.jpg
      ขนาดไฟล์:
      421.9 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      122.4 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      140 KB
      เปิดดู:
      46
  8. chaiyaput

พี่น้ำครับ ผมเพิ่งติดต่อเจ้าของเดิมเพื่อเรียนถามที่มา เขาบอกว่าเป็นกรุลานดอกไม้ พี่เห็นว่าเป็นไงบ้างครับ ผมไม่มีความรู้จริงๆครับ แต่บูชามาแล้วครับ

9. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุญาตผ่านครับ.................

10. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    พิมพ์ขนมเปี๊ยะ กรุวัดพิกุล ลักษณะพิมพ์ไม่ใช่แบบนี้ครับ พระกำแพงซุ้ม กอ เป็นพระเนื้อดินผสมว่าน มีความละเอียดของเนื้อดินค่อนข้างสูง ราที่เกิดขึ้นเกิดจากราว่าน กับ ความชื้นในกรุ แต่ซุ้มกอ จริงๆแล้วเป็นพระที่ไม่ค่อยมี ราดำ หรือรารักมากนักนะครับ ราก็เป็นแบบที่เรารู้จักกันนะครับ คือต้องมีการกระจายของตัวรา คือต้องมีส่วนที่แตกแยกออกไป
    และสีต้องไม่ดำสนิม หรือมันวาว คือต้องดูดำซีดๆ ดูดีๆเหมือนออกมาจากในเนื้อ ของปลอมที่เป็นหมึกจะมีลักษณะแบบ หรือเป็นพวก สี ก็จะเป็นจุดกลมๆ เป็นหยดๆ

ที่สำคัญพระแท้บางองค์ไม่มีราดำก็ได้ครับ

พระซุ้ม กอ องค์ที่ 2 ก็ยังไม่น่าใช่พระซุ้ม กอ กำแพงเพชรครับ ด้วยเนื้อหาที่ยังไม่ใช่ครับ

11. stoes

สวัสดีครับ พี่ธนต เห็นพี่ธนตพูดถึงรารัก ผมก็ขออนุญาตครับ

พระกรุกำแพงเพชรเนื้อดินเมื่ออยู่ในกรุมีความอับชื้น
    รารักเกิดจากการเกาะกลุ่มกันของสิ่งมีชีวิตที่เราเรียกกันว่าเชื้อรา มันจะเกาะกลุ่มกันหนาแน่นจนเรามองเห็นมันเป็นคราบดำเหมือนว่าพระเราลงรัก แต่นั่นไม่ใช่รักครับมันคือคราบราดำ ที่ติดในพระเนื้อดิน
    การดูว่าเป็นราดำ หรือเป็นหมึกจีน เราจะสามารถใช้ดูเป็นจุดพิจารณาได้ในพระเนื้อดินได้แทบทุกกรุ ว่าคราบราดำที่ทำปลอมหรือเลียนแบบนั้น เขาใช้น้ำหมึกจีนสลัดลงไปบนผิวพระ ราที่เราเห็นซึ่งเกิดจากหมึกจีน จะมีลักษณะ เป็นจุดกลมบ้าง เรียวยาวบ้างมันเกิดขึ้นจากปลายพูกันจีน
    ส่วนราดำที่เกิดจากพืชจะแตกกันมันจะสร้างตัวเองมีกิ่งมีก้านเหมือนใบไม้ใบเฟิน และเมื่อเวลาผ่านไปราดำเกิดความแห้งหรือตาย ราดำบางจุดอาจมีสึซีดลงบ้างเพราะถ้าเราใช้กล้องส่องพระมองตามแนวราบขององค์พระ เราจะเห็นคราบราดำบางจุดหนาบ้างบางจุดบางบ้างเป็นธรรมชาติดี
    ส่วนราดำที่เกิดจากน้ำหมึกจีนจะบางเสมอกันตลอด

<O:p</O:p

12. ธณต

ครับ ขอบคุณครับ จริงๆแล้ว การปลอมพระสมัยก่อนมีการนำยางว่านมาผสม ด้วย
    แต่ก็จะดูเหนอะๆ จริงไม่นิยมกัน แต่พระลุ้นนั้นผ่านเวลามาทำให้สีใกล้เคียงมาก
    ระวังด้วยนะครับ

13. chaiyaput

พี่ครับ ผมมีอีกสององค์ครับ พอไหวไหมครับ ถ้าเป็นเนื้อแบบนี้

ขนาดไฟล์:
      474 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      451.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      506.4 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      566.9 KB
      เปิดดู:
      46
  14. stoes

เอาคำตอบเดิมครับ
    ต้องขอโทษด้วยครับ
    พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่แขนลึกดี แต่ก็ยังไม่ชอบเนื่องจากเส้นสายพิมพ์ทรงและมิติ
    รวมทั้งคราบสีขาวที่ปกคลุมอยู่ดูแล้วไม่เป็นธรรมชาติ ความเป็นพระเก่าที่เกิดจากกรุ
    พระกรุกำแพงเพชรนั้นบางองค์เนื้อหนึกนุ่มมากแตกกรุเป็น 100 ปีกว่าแล้วสมัย
    สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี)[​IMG] โน้นแนะครับ หายากมาก และถูกบรรจุลงในชุด
    เบญจภาคี แต่ในตอนแรกนั้นจะนิยม พระกำแพงพูลจีบ[​IMG] ตามด้วยพระกำแพงเม็ดขนุน[​IMG] [​IMG]พิมพ์กลีบจำปาก็มี จึงจะมาเป็นพระกำแพงซุ้มกอ พิมพใหญ่ กลาง เล็ก พิมพขนมเปี๊ยะ
    [​IMG]ใหญ่[​IMG]กลาง[​IMG]เล็ก องค์นี้สีดำลงรักเป็นรักร่อนไม่ใช่ราดำ
    และพระที่นิยมมาก ๆในชุดเบญจภาคี... ยังเป็นที่มาของการพิมพ์หนังสือหนังขายในราคาเล่มละเป็นพัน พิมพ์ของแท้ไม่ว่าแต่เล่นของเก๊ทั้งหมดบัญญัติกันขึ้นมาใหม่
    ผมไม่ทราบว่าจะต้องเป็นความรับผิดชอบของใคร
    หนังสือที่เห็นของเก๊มากที่สุดเห็นจะเป็นสมเด็จ ขายได้ราคาเพราะคนแสวงหาพระสมเด็จกัน
    จึงตอบสนองความอยากแบบที่พี่มันตรัยเคยเขียนไว้ในเรื่องพระเก๊มือผี จินตนาการที่เกิดจาก......<!-- google_ad_section_end -->

15. ธณต

ผมก็คงยืนตามคุณ stoes เช่นเดิมครับ

16. chaiyaput

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านครับ ที่ชี้ความกระจ่างให้ครับผม ทั้งสององค์จะเป็นองค์เล็กครับ ผมอาจจะถ่ายรูปใกล้ไปหน่อย เลยดูใหญ่ไป

17. ธณต

รักจะเล่นพระต้องรับความจริงให้ได้ครับ แล้วก็อย่าพึ่งเชื่อคนที่บอกว่าพระเราดีหรือไม่

ค้นเอง ศึกษาเองเป็นวิธีที่ถูกต้องนะครับ

ดูพระเนื้อดินกรุไม่ยากครับ แต่ต้องรู้จักพระเเต่ละกรุก่อนว่า การทำอย่างไร อายุประมาณ

พิมพ์ทรง ดินแต่ละที่ แล้วก็กรุที่บรรจุ แล้วเอาความเป็นไปได้มาเทียบดุ หลักวิทยาศาสตร์

เล็กๆมาใช้ ก็สามารถดูเนื้อดินเบื้องต้นได้ครับ

พระเราอาจไม่ปลอม แต่โดยทั่วไปไม่เล่นหา ก็ลำบากพอดูครับ

18. chaiyaput

พี่ครับ รับผมเป็นลูกศิษฐ์สักคนได้ไหมครับ ผมมือใหม่ครับ่ ผมชอบพระเนื้อดินเนื้อว่านพระกรุแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    นับถือ
    chaiyaput

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2010
  19. ธณต

เอาเป็นคอยเนะอยู่เรื่อยๆดีกว่านะครับ

อีกอย่างนะครับที่นี้ คนเก่งมากมายนัก

เดี๋ยวผมตั้งสติก่อนแล้วจะเนะวิธีดูเนื้อดินเริ่มต้นให้