พระที่ท่านมีอยู่ ถ้าไม่รู้ว่าแท้หรือไม่ ถามใครก็ไม่รู้ จะทำอย่างไรดี

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย hundred club, 21 มกราคม 2013.

1. hundred club

hundred club เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2012
    ขอความเห็นทุกท่านครับ เนื่องจากผมมีพระจำนวนหนึ่งที่น่าจะไม่แท้และอีกจำนวนหนึ่งหาที่มาไม่เจอ จะเก็บไว้ก็คงไม่มีโอกาสได้ใฃ้ จะทิ้งก็ไม่ได้ กลัวบาปกรรม จะให้คนอื่น ก็กลัวว่าพวกจะเอาไปเวียนตามตลาดนัด จึงอยากขอความเห็นว่าควรทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

2. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ผมช่วยเก็บไว้ก็ได้นะครับ ^^

3. พึ่งเริ่ม

พึ่งเริ่ม สมาชิก

2 พฤศจิกายน 2011
    ผมคงต้องโพสถามพี่ๆในห้องนี้ละครับ บางครั้งก็เกรงใจแต่ทำอย่างไรได้ ความรู้เรื่องพระไม่มีเลย และอีกอย่างเวลาพี่ๆเขาคอมเม้นเราจะได้ศึกษาไปด้วย เพราะเรามีพระองค์นั้นอยู่กับเรา ส่วนตัวผมคงต้องรบกวนพี่ๆอีกเยอะครับ ถือซะว่าให้วิทยาทานก็แล้วกันนะครับ (ออกตัวไว้ก่อน อิอิ)

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่อยากให้พระแวะเวียนไปตามตลาดนัด
    เวลาเขาสร้างโบสถ์ ก็นำไปบรรจุในหลุมลูกนิมิตลูกเอกในโบสถ์ก็ได้
    หรือนำไปบรรจุในเจดีย์ที่เขาสร้างเสร็จใหม่ ๆ ที่เปิดโอกาสเชิญชวน
    ให้ผู้มีใจศรัทธานำสิ่งของไปบรรจุในเจดีย์เป็นพุทธบูชา

ถ้าเป็นผม ผมจะเก็บเอาไว้ก่อน เผื่อหาที่มาที่ไปได้

อย่างเช่นองค์นี้ ผมได้มาเกือบ ๑๐ องค์ เมื่อ ๔-๕ ปีมาแล้ว พึ่งรู้ว่าเป็น

สมเด็จซุ้มกอ ของหลวงพ่อม้วน วัดไทร นครปฐม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.2 KB
      เปิดดู:
      65
  5. hundred club

hundred club เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับท่าน hemicuda สำหรับความเห็นครับกลัวจะเป็นภาระครับ

6. hundred club

ขอบคุณครับคุณเพิ่งเรื่ม ส่วนมากจะเก็บไว้ตอนหัดส่องนะครับ สมัยก่อนเล่นพระตามนิทานที่คนขายเขาแต่งขี้นน่ะครับ

7. hundred club

ขอบคุณครับท่าน ศนิวาร ในที่สุดผมก็หาทางออกเจอแล้วครับ ผมคงต้องกลับไปทบทวนใหม่แล้วว่าองค์ไหนควรเก็บ องค์ไหนต้องนำไปหาที่บรรจุ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ:cool::cool::cool:

8. jadeprawit

jadeprawit เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2012
    ผมก็คิดแบบคุณเลย จะทิ้งก็ไม่ได้ กลัวบาปกรรม....ได้คุณ ศนิวาร ชี้ทาง ขอบคุณด้วยคนครับ

9. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    องค์ที่คิดว่าเก๊แน่นอน ทำตามพี่ศนิวารบอกครับ หรือไม่ก็ไปหลอมเวลาเขาหล่อพระครับ(เนื้อโลหะ) ส่วนไม่ทราบที่แนะนำให้เก็บไว้ครับ

10. puvanat

puvanat สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2012
    ผมก็เคยมีนะ ผมก็ไปทางกาญเขาจะมีการสร้างพระบ่อยมากๆแล้วเขาจะรับพระไปไว้ใต้ฐานพระประฐานที่สร้างผมไปร่วมบ่อยๆทำบุญเสร็จแล้วก็ทำทานจิตใจเบิกบาน

11. puvanat

puvanat สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2012
    มีอีกวิธีหนึ่งครับวิธีโบราณคงรู้กันหมดแล้วมั้ง ก็นำท่านอัญเชิญใส่ถุงหรือพานไปวัดที่ใกล้ๆบ้านแล้วหาต้นไม้ใหญ่ประจำวัดแล้วสวดอธิฐานท่านว่า..ให้ท่านช่วยคุ้มครองหมู่บ้านท่านให้ร่มเย็นเป็นสุขดั่งต้นไม้ใหญ่ที่ประฐานความร่มเย็นให้วัด..............<ขออะไรท่านก็ว่าไปแล้วขุดหลุมฝังที่รากกลบพร้อมอธิฐานให้ปกปักรักษาบ้านเมืองท้องที่ของท่านตลอดไป ผมจับพระเหลาๆมาก็ทำบ่อยๆ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้ดุลพินิจในการตัดสินใจ

12. K501

K501 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    ครับเก็บหมดครับ แบบว่า งกง่ะ5555เช็คแล้วอันไนเก๊ก็ทำตามท่านพี่ ศนิวารแนะนำครับบรรจุกรุครับเพราะว่าพระจะเก๊จะแท้ย่อมมีรูปแทนองค์พระพุทธเจ้าอยู่แล้วครับเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์ก็คงไม่เป็นอะไร ทุกวันนี้ยังเก็บพระเก๊(ที่เช็คแล้วแน่นอน)ทุกองค์ไว้เป็นอย่างดีครับ ส่วนองค์ที่ไม่รู้ที่ไม่มีข้อมูลก็ค่อยๆศึกษาต่อไปสักวันต้องเจอที่ต้องมีข้อมูลครับ