พระท่ากระดาน ของดีแห่งเมืองกาญ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย oad1981, 21 กันยายน 2011.

1. oad1981

oad1981 สมาชิก

เที่ยวนี้นำพระท่ากระดาน กรุศรีสวัสดิ์ พระเนื้อชินของดีแห่งเมืองกาญจนบุรี มาให้ทุกท่านร่วนเสนอแนะครับ องค์นี้สภาพค่อนข้างสมบูรณ์มาแต่เดิมคราบสนิมคราบกรุยังอยู่ครบทุกประการ ท่านใดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับชอบกันหรือไม่ครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2011
  2. aj_1081009

aj_1081009 สมาชิกใหม่

ความคิดส่วนตัว ... ชอบครับ เนื้อระเบิดดูดี

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    พระท่ากระดาน กรุศรีสวัสดิ์ เป็นพระเนื้อชินสนิมแดง ต่อนข้างเต็มองค์มีลักษณะสีเป็นแดงเข้ม หรือที่เรียกว่าสีเปลือกมังคุด ติดเเน่นมาก มีไขขาวบางๆคลุมอยู่ทั่วๆองค์ ไม่ได้เป็นลักษณะฝ้าขึ้น แต่เป็นไขบางๆเป็นแผ่นมากกว่า ส่วนในซอกจะเป็นลักษณะเหมือนคราบหินปูน การดูที่สำคัญคือรายเเตกลักษณะใยแมงมุมที่สนิมเป็นเส้นลางๆครับ

4. น้องอูน

น้องอูน สมาชิกใหม่

12 สิงหาคม 2008
    พระท่ากระดานมีอยู่หลายกรุครับและไม่จำป็นต้องมีสนิมแดงทุกองค์ครับและส่วนใหญ่พระฝีมือที่เห็นกันเกิดจากการที่เอาสีมาทาแล้วฝังครับ สีแดงที่เป็นธรรมชาติจริงๆจะมีประปรายครับ มองดูจะรู้ครับว่าเป็นสนิมที่เกิดเองธรรมชาติในหลายๆองค์ แทบไม่พบสนิมแดงเลยก็มี แต่ถ้าแดงเข้มจัดดูแล้วเหมือนถูกเคลือบด้วยสีระวัง ให้ห่างไว้ครับ
    ส่วนองค์นี้ ส่วนตัวผมชอบครับ ดูคลาสซิก เป็นธรรมชาติมากครับมีสนิมแดงพอให้เห็นเป็นธรรมชาติ คราบกรุแห้งจัด มีการระเบิดให้เห็น องค์ประกอบหลักๆของพระท่ากระดานองค์นี้ ทำเรียนของปลอมทำเรียนแบบยากครับ
    การเวลาเท่าเป็นตัวชี้วัด โชคดีครับ

5. ธณต

เท่าที่ทราบมานะครับ
    การระเบิดพระเนื้อชินเกิดจากภายใน ดันออกมาภายนอก จึงทำให้มีลักษณะมองดูว่าเหมือนเนื้อในทะลักออกมาด้วยและตามชอบระเปิดจะเป็นร่องรอยเหมือนการลั่นร้าว หรือการเเยกของผิวพระที่ค่อนข้างชัดเจน ส่วนใหญ่จะเป็นการระเบิดจากในกรุ การแตกหลุดร่อนของผิวชั้นนอก เป็นการที่เกิดจากสนิมที่เกาะกินตามเนื้อเช่นสนิมตีนกา ซึ่งทั้งสองอย่างมักเกิดในกรุ เมื่อเวลาผ่านไปจักต้องมีคราบของสนิมหรือไขที่เกาะอยู่ตามรอยระเบิด หรือปริลั่นหลุด บ้างไม่มากก็น้อยขึ้นอยู่กับการใช้พระ

ก็เอามาคุยเล่นสนุกๆเท่านั้นละครับไม่มีอะไร

6. ธณต

ผมลืมไปอีกอย่าง

พระท่ากระดานกรุศรีสว้สดิ์ จากการที่กรุนี้มีความชื้นค่อนข้างสูง ทำให้ส่วนผสมของเนื้อพระค่อนข้างจะเป็นสีคลัำออกดำ อาจจะออกไปทางน้ำตาลบ้าง ส่วนสนิมก็จะเป็นเหมือนสีแดงสุกออกคล้ำเหมือนกันแต่ก็จะมีบางส่วนที่อมส้ม ซึ่งจะต้องมีในพระกรุนี้ นอกจากพระผ่านการล้างผิวอย่างหนัก ซึ่งส่วนใหญ่ค่อนข้างเต็มองค์ เนื่องจาดกรุนี้เป็นเนื้อชินตะก้่ว
    ซึ่งมีส่วนผสมของตะกั่วมากจึงทำให้พระมีความอ่อนนิ่ม จึงทำให้เกิดการฝังตัวของสนิมมากการหลุดร่อนจึงค่อนข้างยาก ถ้าโดยธรรมชาติ คราบไขปรอท จะต้องมีความเเห้งสูงมาก พระท่ากระดานกรุนี้ส่วนใหญ่ที่เจอก็จะปิดทองมาแต่เดิม คราบทองที่ถูกบังไปของพวกคราบหินปูนถ้าโดนล้างก็จะหลุดตามไป แต่ก็ต้องทิ้งร่องทิ้งรอยเอาไว้ให้ดูความเก่าบ้าง

ผมเป็นนักเล่านิทานนะครับ หวังว่าคงสนุกนะครับ

ขอบคุณ

7. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุนพี่ธณตครับ แต่องค์นี้ผมเห็นต่างเรื่องเนื้อร่อนครับ ดูจะไม่ได้เนื้อร่อนเองนะครับ เสียหายระหว่างท่านเดินทางออกธุดงค์หรือเปล่าครับ

8. แกะกล่อง

แกะกล่อง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    คราบกรุผิดธรรมชาติครับ

9. weerapongki

weerapongki Active Member

ยังไม่ถึงยุคขอราบครับผม ไปศึกษาใหม่โอกาศหน้ายังมีครับ

10. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกแย่ที่มองเป็นกรุวัดต้นลำไย

11. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ไม่ใช่กรุศรีศวัสดิ์ครับ และไม่ใช่กรุต้นลำไยด้วย กรุต้นลำไยพระยังไม่เก่าขนาดนี้ครับ มีเพียงแค่สนิมบางๆเท่านั้น เนื้อยังไม่พรุนขนาดนี้หรอกครับ เพราะลงกรุไม่กี่สิบปีเท่านั้นเองครับ

12. oad1981

oad1981 สมาชิก

สวัสดีครับทุกๆท่าน ขอบพระคุณที่ให้แง่คิดต่างๆมากมายครับ พระองค์นี้ส่วนตัวมั่นใจอยู่พอสมควรครับเพราะมีประสบการณ์โดยตรงมาแล้วครับเชื่อว่าดีแน่นอนครับ แต่หากหลายๆท่านมองว่ายังไม่ผ่านก็ว่ากันไปตามความคิดเห็นของแต่ละท่านไปครับผมน้อมรับทุกคำติชมครับ หากเราเชื่อมั่นแล้วปาฏิหารย่อมเกิดขึ้นได้ครับ.......จริงมั๊ยครับอาจารย์คิงคอง99............

13. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

มั่นใจนะดีแล้วครับคุณคันหู ใช้ดีก็ใช้ต่อไป เห็นพูดถึงอาจารย์คิงคอง99 องค์นี้ท่านคิงคอง99ว่าเก๊แท้ อย่าไรครับใช่พระท่ากระดาน กรุศรีสวัสดิ์ หรือเปล่าครับ

ผมเห็นด้วยกับ คุณธณต พูดมาไม่ผิดเลย เล่านิทานหรือไม่ดูจากคำพูดก็รู้แล้วท่านอาจารย์:cool: นั้นอ่อนด้อย ขอเล่านิทานด้วยคน
    อีกอย่างเอาสีทาแล้วฝังดินนะ สี กับ สนิมแดง มันต่างกันมากมายครับแบบนั้นแยกออกง่ายมาก
    ไขตะกั่วก็ไม่ใช่แบบนี้ครับ องค์นี้กระเทาะจากภายนอกมากกว่าเท่าที่เห็น
    อืมยิ่งต้นลำใยนี่ไม่ใช่ใหญ่ ดังที่ท่านโชว์กี้บอก เอพูดไปก็ซ้ำหมดเหมือนดึงประเด็นของพี่ธณตออกมา :cool:

14. เปี๊ยกปทุม

เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ขอตอบนะครับ พระท่ากระดาน พิมและเนื้อยังไม่ชัดนะครับ นึกถึงเนื้อเทียนและมันปู แน่นอนสุด ความคิดเห็นส่วนตัวผิดถูกอย่าว่ากัน ขอบคุณครับ