พระธาตุเขี้ยวแก้ว

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย รักพระพุทธ, 28 กันยายน 2013.

1. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

3 ตัวตรง เลยครับ
    เล่าให้ฟังได้ครับไว้เป็นกรณีศึกษา ผมไม่ชอบเล่นหวยครับ แค่ทดลอง ที่เห็นมันเห็นด้วยอารมณ์ปกติเรานี่แหละครับ ผมยืนรอเพื่อนอยู่ริมถนน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2013
  2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านๆดูประสบการณ์ในสมาธิคงคล้ายคลึงอยู่ครับแต่ภาษาเรียกอาจไม่ตรงกัน
    เพราะว่ามันอธิบายเป็นคำพูดได้ยากหน่อยหนึ่งแต่เทียบกับสภาพแวดล้อม
    และกิริยาพอได้..และดูจากกิริยาที่เกิดของคุณเนี่ย
    ของเก่าคุณท่าจะเยอะอยู่นะครับ.แต่จะเป็นลักษณะที่ทำได้แบบพรวดพลาดไปเร็ว
    ทำได้ก็ดีครับถ้าจิตใจเราพอได้ก็ไม่มีปัญหา.แต่ว่าถ้าเกิดมีคนถามกิริยาระหว่างทาง
    เราจะไม่สามารถอธิบายได้และเราเองก็จะไม่เข้าใจเท่านั้นเองครับ สิ่งที่สำคัญคือทำได้แล้วก็คือทำได้ไม่ควรจะต้องเก็บมาสงสัยแค่รับรู้ก็พอครับ
    เพราะไม่ใช่ประเด็นสำคัญอะไรที่จะต้องจำได้ว่าเส้นทางที่ผ่านมาแล้วทั้งหมด
    เราผ่านอะไรมาบ้าง..แต่ถ้าอยากรู้มาคุยกันแลกเปลี่ยนเล่นๆได้ครับ...

และลักษณะแนวทางเดินของคุณจะคล้ายๆผมอยู่.แต่ตั้งครูบาร์อาจารย์เริ่มต้นทางภพภูมิ
    แต่ของคุณเนี่ยดูแล้ว.เทียบระดับเริ่มแรกเลยของคุณจะไปไกลกว่าผมอยู่นะครับ.
    จุดนี้ผมพูดตามความเป็นจริงนะครับไม่ได้ว่าจะชมคุณนะครับ...

ส่วนเรื่องอาจารย์ทางภพภูมิเนี่ย.แม้เจอในฝันก็ไม่ใช่ประเด็นหลักครับ..ที่สอนสมาธิ
    หรือทำให้สมาธิเราไปเร็วเนี่ยไม่ว่าทางใดทางหนึ่งนะครับ.ถ้าไม่ช่วยเรื่องสภาพแวดล้อม
    ตอนนั่งสมาธิ...ก็ช่วยให้เข้าใจทางสมาธิได้เร็ว.ส่วนถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับวิปัสสนาจะบอก
    ประเด็นหลักๆเป็นเทคนิคอลเทอมให้ทราบสำหรับการวางอารมย์ในช่วงนั้นตามประสบการณ์นะครับก็คล้ายๆคุณอยู่ครับตรงจุดนี้..และท่านจะไม่บอกชื่อครับ.ผมก็เคยถามครับ..
    จะบอกแต่ฉายา.มีช่วงแรกๆที่ตั้งใจนั่งสมาธินะครับประมาณวันที่ ถ้าจำไม่ผิดเคยเจอชนิดที่ว่าเดินตามกันห่างจากหน้าเราแค่
    เมตรแล้วลอยหายไปต่อหน้าต่อหน้าเลยครับ..

แต่ตอนนั้นแค่แปลกใจว่าท่านเป็นใครทำไมมาให้เห็น และไม่ค่อยตื่นเต้นเกี่ยวกับเรื่องการเห็นแบบนี้เท่าซัก
    เท่าไรตอนเด็กและวัยรุ่นเนี่ยเห็นระดับภูมิเจ้าที่หรือภูมิเทวดาประจำตัวด้วยตาเปล่า
    จนชินและไม่รู้เฉยๆว่าเป็นผีถ้ารู้คงป่าราบเหมือนกัน ๕๕๕ และก็คิดว่าคนอื่นๆก็คงเห็นเหมือนเรา ๕๕
    .พอดีถามหลวงพ่อท่านหนึ่งความจริงมีท่านเดียวนะครับที่หลักๆ ๕๕๕ ที่สอนสมาธิเลยทราบคำตอบ หลวงพ่อท่านก็เรียกแต่ฉายาครับ
    ไม่ได้เรียกชื่อเหมือนกัน..
    แต่ส่วนตัวตอนนี้พอทราบแต่พูดไม่ได้ครับ..

ส่วนเรื่องที่อยู่ท่านรู้เพราะท่านให้ไปดูและส่วนชื่อก็ยังทราบเพียงแต่
    ฉายาจากการถามตอนที่ท่านมาหาตรงที่นอน...แต่ตอนนี้พอบอกได้ว่า
    ลักษณะนี้ส่วนมากจะเป็นพระอริยะเจ้าที่อาศัยอยู่ตีนเขาพระสุเมรครับ.
    จะมีแบบนี้เยอะ.คือจะคอยมา
    สอนสมาธิคนหรือพระที่ว่าเคยมีสัมพันธ์หรือว่าถูกชะตากับตนเอง..
    เหมือนๆว่าเราเล่นกีฬาอย่างหนึ่งเก่ง..พอเห็นเด็กคนไหนดูแล้วลักษณะคล้ายเรา
    และถูกชะตาเราก็อยากจะเข้าไปสอนไปแนะนำนั่นหละครับประมาณนี้นะผมว่า

ส่วนถ้าเป็นทางด้านวิชาเฉพาะและกสิณก็จะเป็นระดับที่คำสอนเป็น
    ที่แพร่หลายเรื่องเกี่ยวกับอภิญญาที่พอรู้ๆกันนั่นหละครับ ความจริงมีคนขึ้นไปเรียนกับท่านอีกเยอะครับ..
    ผมเคยเจอแถบจะชนกัน แต่อย่างว่าไม่อยากพูดเด่วงานงอก ๕๕๕
    ..แต่ถ้าเรื่องเทคนิคเกี่ยวกับเรื่องการใช้พลังงานต่างๆที่มาจากกสิณก็จะเป็นพระมหาฤาษี
    ท่านต่างๆซึ่งส่วนตัวพอรู้จักหน้าตาและบุคคลิกแต่ก็ไม่อยากถามใคร แม้มีคนมาบอก.แต่ก็ชอบพิสูจน์ด้วยตัวเองมากกว่า เพราะถ้าเป็นเทวดาประจำตัวกลุ่มแรกเนี่ยเจอมาหมดแล้วครับ
    บางท่านเจอด้วยตาเปล่าแบบเป็นหลักนาทีด้วยครับ.เพราะอาจารย์ทางภพภูมิ
    หลังๆจะเป็นท่านที่เข้ามาเพิ่มจากท่านที่อยู่ก่อนๆหน้าแล้วทั้งนั้น.
    และอีกอย่างที่สำคัญคือต้องการพัฒนากำลังสมาธิตนเองด้วยครับ
    เพื่อความไม่ประมาทและมองดูแล้วมันน่าจะได้ประโยชน์กับตัวเองมากกว่า..
    ปัจจุบันกำลังพยายามทำให้ดีที่สุดอยู่..

..ส่วนถ้าเป็นทางด้านปรอทหรือวิชาเดินธาตุตลอดจนยาแปลกๆที่รักษาโรค
    ที่ทางการแพทย์รักษาไม่หาย.ในด้านใดด้านหนึ่งที่กล่าวมาแล้วนี้
    จะเป็นพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญานสายในดงที่อยู่มาตั้งแต่สมัยพุทธกาล.
    ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้ก็ยังพึ่งเริ่มคลานตอดต้อยเริ่มเรียนในส่วนวิญญานธุาต
    กับท่านหนึ่งที่คนเค้ากล่าวกันว่าท่านเชี่ยวชาญวิชาเดินธาตุอยู่
    แต่คุณต้องพอผ่านเกี่ยวกับเรื่องจักระและมีพื้นฐานทางกสิณมาก่อนนะครับ
    ถึงจะเข้ามาตรงนี้ได้ แต่ผมว่าคุณคงอีกไม่นานหรอกนะ.ดูแล้วคุณจะมาคล้ายผมมากเลย.
    แต่เรื่องพฤติกรรมในการใช้ชีวิตในทางโลกคุณจะดีกว่าผมเยอะ
    สังเกตุจากลักษณะที่คุณทำแต่ละอย่างได้

.และส่วนตัวตอนนี้ยังไม่สามารถเข้าใจอะไรได้มากเลย
    ไม่ค่อยอยากพูดในส่วนนี้เท่าไร..แต่ประสบการณ์อะไร
    ที่พิศดารเกินบรรยายสำหรับในโหมดนี้ถือว่าปกติมาก...
    ส่วนเรื่องนิมิตรที่คุณสงสัย.ถ้าเริ่มจากเป็นจากเป็นไอน้ำคล้ายหมอกและต่อ
    ด้วยเป็นริ้วคลายคลื่นมองแล้วเป็นแผ่นๆเป็นนิมิตรกสิณลมถูกแล้วครับ.
    แต่ถ้าเป็นควันเฉยๆที่เห็นตอนลืมตาและเห็นคล้ายๆไอหรือควันอย่างที่เคยบอกตอนหลับตา
    เป็นส่วนของอุคนิมิตรกสิณไฟได้ด้วยครับ.

ส่วนถ้าระดับพระพุทธ ส่วนมากจะแวะมาโมทนาและยากที่ท่านจะกล่าว
    อะไรด้วยแต่คุณอาจได้ยินสิ่งสำคัญอะไรบ้างอย่างที่ไม่ควรนำมาพูด.
    .ยังไงๆมีอะไรคุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับ.ผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ.
    ถ้าอะไรที่ผ่านมาแล้วก็พอแนะได้ ถ้าอะไรที่ไม่เคยเจอหรือว่าไม่เคยผ่านมา
    ส่วนตัวก็ไม่ทราบก็เท่านั้นหละคับ.ไม่มีอะไรครับ.
    ขำๆจริงๆผมเป็นคนคุยง่ายๆไม่เคยไประรานหาเรื่องใครก่อนด้วยครับ
    สบายๆ.ไว้สนทนากันต่อนะครับ..

3. btme

นั่นไงเจอของจริงแล้วไง ตอนเจอพระท่านไม่ได้พูดอะไรด้วยครับ ก้มกราบท่านสามครั้ง กำลังจะถามท่านว่าท่านเป็นใคร ตัวเองดันมาพนมมืออยู่บ้านซะงั้น แต่พอจะรู้ครับว่าท่านเป็นใคร เรื่องภูมิไม่แน่ใจว่าเคยเจอรึเปล่า แต่เคยเจอท่านหนึ่งอยู่ชั้นจาตุฯ พอดีชวงนั้นขี้เกียจ อยากได้กำลังใจ ท่านเลยมาทำท่าจะเหยียบเข้าให้ แต่ไม่เหยียบ ท่านก็พูดด้วยอยู่ครับ แต่ถ้าเหมารวมว่าผีเจอตั้งแต่จำความได้เจอกันด้วยตาเรานี่แหละ ผมไม่ได้ดีหรือเก่งอะไรนะ ยิ่งช่วงนี้ยิ่งแย่ ดูท่าคุณน่าจะช่วยแนะนำผมได้เย๊อะ ยังไงช่วยแนะนำผมด้วยครับ หากเห็นว่าพอจะแนะนำได้ หรือคุยสนุกๆก็ได้ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2013
  4. jarujun

jarujun เป็นที่รู้จักกันดี

มาเก็บความรู้ค่ะ อิอิ ได้เยอะทีเดียว

5. btme

มาเก็บความรู้ไรจ๊ะ คุณ jarujun ว่าแต่มีความรู้ไรมาแนะนำผมบ้างรึเปล่า ถ้ามีว่ามาเลยจ้า