พระนาคปรกกรุพระธาตุนาดูน..อายุประมาณ1,300-1,500ปี แท้ล้าน%เป็นกรุพระที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศไทยอีกที

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Lar'En'Ciel, 28 มกราคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Lar'En'Ciel

Lar'En'Ciel สมาชิก

พระนาคปรกกรุพระธาตุนาดูน..อายุประมาณ1,300-1,500ปี แท้ล้าน%เป็นกรุพระที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศไ

<TABLE width="98%" align=center><TBODY><TR><TD></TD></TR><TR align=middle><TD align=middle><MAINCONTENT><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=311 align=right border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top rowSpan=4>[​IMG]</TD><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD vAlign=top>[​IMG]

</TD></TR><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD vAlign=top>[​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระธาตุนาดูน
    เป็นโบราณวัตถุที่มีอายุมากว่า 1,300 ปี ขุดพบเมื่อวันที่ 8 มิถุนายน 2522
    บนที่นาของนายทองดี ปะวะภูตา ราษฏรบ้านนาดูน ต.นาดูน อ.นาดูน
    จังหวัดมหาสารคาม การค้นขุดค้นพบตอนแรก ขุดได้โดยคนหลายกลุ่มคน
    แต่เมื่อเจ้าหน้าที่หน่วยศิลปากรที่ 7 ขอนแก่น ได้ติดตามวัตถุในส่วนที่เกี่ยวข้องกัน
    จากส่วนหนึ่งที่ขุดได้ ก็สามารถนำมารวมกัน ปรากฏว่า ต่อเข้ากันได้รูปทรง
    เหมาะสมกันดีมาก มีการพิสูจน์อีกครั้งว่าสถูปนี้ใช้สำหรับบรรจุสิ่งใด ผลการตรวจ
    พิสูจน์รายละเอียดวัตถุโบราณชิ้นนี้แล้ว ลงความเห็นว่าเป็นสถูปที่ใช้บรรจุพระ
    สารีริกธาตุ ลักษณะสถูปทำด้วยทองสำริด มีส่วนประกอบ 2 ส่วนคือ 1.ส่วนยอด
    มีลักษณะ เป็นปล้องไฉน จำนวน 2 ปล้อง ส่วนบนสุดเป็นปลียอดกลม
    2. ตัวสถูปทำด้วยทองสำริด มีลักษณะคล้ายระฆัง หรือโอคว่ำ ส่วนยอดของ
    ตัวสถูป จะรับเข้ากับส่วนล่างสุดของส่วนยอดพอดี
    ในการขุดครั้งนั้น ชาวบ้าน รวมทั้งผู้คนทั่วสารทิศ ขุดได้พระพิมพ์ต่าง ๆ ได้หลาย
    สิบกระสอบ และในปัจจุบันวัตถุเหล่านั้น บูชากันราคาระดับต้น ๆ ของเมืองไทย
    กราบพระธาตุนาดูน ณ พุทธมณฑลอีสาน และศึกษาประวัติได้ที่พระธาตุนาดูน

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    กรุพระธาตุนาดูนแผ่นดินอีสาน มีลักษณะสูงขึ้นไปทางทิศตะวันตกและทิศใต้ของภาค มีแนวเทือกเขาเพชรบูรณ์ และเทือกเขาดงพญาเย็นอยู่ทางทิศตะวันตก และมีเทือกเขาสันกำแพง เทือกเขาพนมดงรักอยู่ทางทิศใต้ของภาค จึงเป็นเหตุให้พื้นที่ของภาคอีสานจึงค่อยๆ ลาดลงสู่ตอนกลางของภาค ซึ่งจะสังเกตการไหลลงของแม่น้ำต่างๆ จะไหลลงไปทางทิศตะวันออกเพื่อไปสู่ลุ่มแม่น้ำโขง
    วัฒนธรรม “ทวารวดี” ที่มีรากฐานมาจากพุทธศาสนาจาก อินเดีย ได้ส่งอิทธิพลเข้ามาสู่ ภาคอีสานในราวพุทธศตวรรษที่ 12 โดยได้เข้ามาทาง ลุ่มแม่น้ำมูล และแม่น้ำชี ในพื้นที่ภาคอีสานตอนล่าง อย่างแพร่หลาย จนกระทั่งถึงปลายพุทธศตวรรษที่ 15
    จังหวัดมหาสารคามได้พบร่องรอยหลักฐานของ วัฒนธรรมทวารวดี สมัยประวัติศาสตร์ระยะ แรกเริ่มกระจายอยู่ตาม บริเวณชุมชนสังคมเกษตรกรรมดั้งเดิมหลายแห่งด้วยกัน เช่น อำเภอกันทรวิชัย และ อำเภอนาดูน อำเภอนาดูน หรือ นครจำปาศรี ในอดีต ตัวเมืองเป็นรูปไข่ มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 600 เมตร และมีเชิงเทินดิน สูงประมาณ 3 เมตร กว้างประมาณ 6 เมตร และมีคูอยู่กลาง กว้างประมาณ 20 เมตร เพื่อชักน้ำเข้ามาใช้ประโยชน์ในการบริโภค และเพื่อใช้ป้องกันข้าศึกศัตรู ภายในตัวเมือง นครจำปาศรี ได้มีการขุดพบโบราณวัตถุโดยกรมศิลปากรที่ 7 จังหวัดขอนแก่น ในปี พ.ศ.2522 ที่สำคัญ คือ สถูปสัมฤทธิ์ 3 ชั้น ซึ่งมีความสูงรวมจากฐานถึงยอด 24.4 เซนติเมตร เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ สถูปชั้นนอก ทำด้วยทองสัมฤทธิ์ ชั้นกลางทำด้วยเงิน และชั้นในทำด้วยทองคำ ภายในสถูปมีพระบรมสารีริกธาตุ ประดิษฐานอยู่องค์หนึ่ง มีลักษณะเป็นสีขาวขุ่น ขนาดเท่าปลายเม็ดข้าวสารหัก หล่อเลี้ยงไว้ด้วย น้ำมันจันทน์ เมื่อเปิดออกจะได้กลิ่นหอมอบอวล ซึ่งเป็นที่อัศจรรย์ใจแก่ผู้ที่ได้พบเห็นยิ่งนัก และต่อมาในปี พ.ศ.2525 - 2529 จึงมีการสร้างพระสถูปเจดีย์จำลอง ซึ่งมีลักษณะแบบ ทวารวดี ดำเนินการสร้างโดย กรมศิลปากร สูง 50.50 เมตร ฐานเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส ขนาด 35.70 เมตร เพื่อเป็นปูชนียสถานและสิริมงคลแก่ภูมิภาค และเพื่อเป็นศูนย์กลาง ของพระพุทธศาสนา และศิลปะวัฒนธรรมอีสาน หรือที่ทุกคนรู้จักกันดีว่านี่คือ พุทธมณฑลอีสาน ซึ่งถือได้ว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองของ ชาวจังหวัดมหาสารคาม
    โบราณวัตถุอีกประเภทหนึ่ง คือ พระพิมพ์ดินเผา ซึ่งจัดว่าเป็น พระกรุที่เก่าแก่ที่สุด อีกกรุหนึ่ง ของประเทศไทย ประมาณ 1,500 ปี เป็นพระกรุที่มีจำนวนมากที่สุดและมีจำนวนพิมพ์มากกว่า 40 พิมพ์ และพระพิมพ์ดินเผากรุนาดูนก็ขึ้นอยู่กับความแตกต่างในรายละเอียดของพระแต่ละองค์ และความแตกต่าง ก็บ่งบอกถึงความหมายอยู่ในตัวอีกทั้งยังบอกถึงคติความเชื่อ ลัทธิศาสนา รวมถึงแสดง พุทธิปรัชญาที่แฝงอยู่ด้วย

ค่านิยม พระพิมพ์ดินเผากรุนาดูนที่ได้รับความนิยมสูงสุดในปัจจุบันมี 2 แบบ คือ พิมพ์เล็กห้อยคอ และ พิมพ์พระบูชา สำหรับพิมพ์เล็กขนาดขึ้นคอที่จัดว่ามีราคาสูงที่สุด ก็คือ ปางลีลา หรือ ปางตริภังค์ สาเหตุเนื่องมาจากเป็นพิมพ์ที่ขุดพบน้อยมาก หายาก และมีความอ่อนช้อย สวยงาม เหมาะสำหรับขึ้นคอ รองลงมา คือ พิมพ์นาคปรกคู่ ส่วนพระพิมพ์บูชาเรียงความนิยมตามลำดับ คือ ปางนั่งเมือง ปางประทานพร ปางปาฏิหารย์ ปางเสด็จดาวดึงส์ ปางปรกโพธิ์ และ พระแผง ชนิดต่างๆ ของเมือง นครจำปาศรี ปัจจุบันหาชมพระที่สมบูรณ์ค่อนข้างจะยากและบางพิมพ์ก็มีราคาเช่าบูชากันแพงมาก ๆ เพราะทุกท่านมีความเชื่อว่ายุคโบราณการสร้างพระต้องเสาะแสวงหาวัตถุหรือมวลสารที่วิเศษและศักดิ์สิทธิ์มาเป็นส่วนผสมและจัดพิธีปลุกเสกหรือพุทธาภิเษกที่เข้มขลังศักดิ์สิทธิ์มาในยุคปัจจุบันจึงมีความเชื่อว่าพระโบราณ พระเก่า เมื่อผู้นำไปบูชาพกพาอาราธนาติดตัวก็จะมีอานุภาพป้องกัน ปกป้อง ภัยพิบัตินานานัปการ และขจัดปัดเป่าสิ่งที่เป็นอัปมงคลให้มลายหายสิ้น พร้อมกับดลบันดาลให้มีโชค ลาภ ความอยู่เย็นเป็นสุข พระกรุนาดูนไม่ว่าพิมพ์อะไรจะแตกหักชำรุดก็ยังมีผู้ศรัทธานำไปพกพา อาราธนาติดตัว โดยที่ทุกท่านไม่ต้องสงสัยเลยว่ามีดีอย่างไร

สำหรับเพื่อนๆๆทั้งหลาย ที่ได้เข้ามาดูในกระทู้ของผม และได้รับข้อมูลที่ผมนำเสนอไปนั้น โปรดให้ท่านทั้งหลายใช้วิจารณญาณ ในการตัดสินใจด้วยน่ะครับ และขอให้ท่านที่สนใจจริงในพระกรุ พระธาตุนาดูนได้โปรดหาข้อมูลจากส่วนต่างๆ และจากแหล่งต่างๆซึ่งเป็นข้อมูลที่ดีและน่าเชื่อถือได้มีเหตุผลมาประกอบการตัดสินใจของท่านด้วยน่ะครับ เพราะผมจะทำให้ท่านเชื่อผมไม่ได้ เท่าตัวท่านจะได้ใช้วิจารณญาณและใช้ปัญญาในการตัดสินใจของท่านเองได้ดีกว่าใครที่สุดในโลกนี้ แล้วจงเชื่อด้วยตัวท่านเอง โดยได้รับข้อมูลอันถูกต้องและน่าเชื่อถือได้ และที่สำคัญคือปัญญาเท่านั้นครับ ขอให้ท่านทั้งหลายเข้าใจผมในจุดนี้น่ะครับ ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง สำหรับเพื่อนสมาชิกชาวพลังจิตทุกท่าน

พระที่เอาออกมาให้ชมนี้ เป็นพระแท้ ล้าน% ครับ เพราะผมได้มาจากมือคนที่ขุดพบกรุพระธาตุนาดูนนี้เลย จากคุณตาและคุณยาย ที่เป็นคนขุดพบพระสถูปสำริดที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ในที่นาของท่านเอง ( แต่ต้องขอบอกก่อนน่ะครับว่าคนที่ขุดพระกรุพระธาตุนาดูนนั้นมีบุคคลหลายกลุ่มที่ขุดได้ในหลายที่ในบริเวณใกล้ๆกัน ซึ่งที่นั้นเป็นนครจำปาศรีเมื่อครั้งแต่ก่อน และคุณตาคุณยายก็เป็นกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งที่เจอและขุดได้ครับ )...ถ้าท่านใดสนใจติดต่อผมได้ Tel. 080-3230061 ชื่อเอิน โทรสอบถามได้ครับ....หรือว่าจะติดต่อทาง PM ก็ได้ครับ....

***เอาอย่างนี้แล้วกันน่ะครับว่า ผมจะไม่เอาพระมาบอกบุญแล้ว
    เดี๋ยวหาว่า หากินกันพระ และเอาศาสนามาเกี่ยวข้องต่างๆ คือว่าพระชุดนี้ผมจะเอาออกให้บูชาเลยครับ.....จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องแอบอ้าง ส่วนปัจจัยที่ได้ผมจะเอาไปทำบุญเอง โดยไม่ได้อ้างถึงฝ่ายใดอีก สบายใจดีครับ***

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2009
  2. Lar'En'Ciel

เดี๋ยวจะเอามาให้ดูเพิ่ม 2-3 องค์น่ะคับ

เดี๋ยวจะเอามาให้ดูเพิ่ม 2-3 องค์น่ะคับ...

;aa37;aa37;aa37;aa37;aa37

3. MITSUSARABURI

MITSUSARABURI Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ร่วมทำบุญองค์ละเท่าไหร่ครับ

4. Lar'En'Ciel

ถ้าสนใจองค์ไหน เหรอว่าจะร่วมบุญ
    ติดต่อรายละเอียด ที่ Tel.080-3230061
    หรือจะติดต่อทาง pm ก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2009
  5. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

[​IMG] ของแท้ครับ แต่ไม่มีพิมพ์ "นั่งเมือง" บ้างหรือครับ ? [​IMG]

6. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    พระงามครับ เคยไปกราบพระธาตุนาดูนมาเมื่อเกือบ๑๐ปีที่แล้ว

7. Lar'En'Ciel

มีครับ ถ้าคุณ suthamma ต้องการก็หาได้น่ะครับ
    คือผมจะไปที่มหาสารคาม ตอนต้นเดือน ก.พ. นี้ครับ
    ถ้าต้องการก็บอกน่ะครับ...

8. Lar'En'Ciel

งานนมัสการพระบรมธาตุนาดูน

ร่วมงานนมัสการพระบรมธาตุนาดูน ณ พุทธมณฑลอีสานพระบรมธาตุนาดูน
    จ.มหาสารคาม บูชาพระบรมสารีริกธาตุตักบาตรทำบุญ เพิ่มพูนบารมี
    เที่ยวนาดูนอิ่มบุญอิ่มใจ ชมมหรสพฟรีตลอดงาน ตั้งแต่ 7-15 กุมภาพันธ์ 2552 นี้ครับ

9. Lar'En'Ciel

พระกรุ พระธาตุนาดูน ใหม่ 2 องค์ครับ...

พระนาคปรก กรุพระธาตุนาดูน ใหม่ 2 องค์ครับ...สวยๆๆเลยครับสภาพดีเยี่ยม เพราะไม่ได้ผ่านการใช้มาก่อน สภาพออกมาจากกรุเลยครับ

;aa37;aa37;aa37;aa37;aa37

10. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ขอความร่วมมือ ควรแจ้งที่อยู่ ชื่อตัวตนของคุณ ให้เพื่อนสมาชิกทราบนะครับ

ถ้ามีบัตรประชาชนด้วยยิ่งดีใหญ่ เพราะมีปัญหาเกี่ยวกับสมาชิกที่พึ่งสมัครแล้วลงให้เช่าพระหรือทำบุญ แล้วปรากฏว่า หายเงียบไปเลย

ทางทีมงานจึงขอความร่วมมือกับท่านด้วยนะครับ อย่างน้อยก็เป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจ ซึ่งเพื่อนสมาชิกในเว็บ จะได้วางใจได้และเพื่อประโยชน์ของท่านเองครับ

ด้วยจิตคาระวะ

11. Lar'En'Ciel

ได้เลยครับ ติดต่อผมได้ที่ Tel.080-3230061 ชื่อเอินครับ

ที่อยู่ เลขที่17 ซ.รามคำแหง 55 แขวง หัวหมาก เขต บางกะปิ กทม. ครับ

โทรสอบถามได้ตลอดเลยครับ มีตัวตนแน่นอนครับ

12. Lar'En'Ciel

ใหม่ 2 องค์ครับ

พระนาคปรก กรุพระธาตุนาดูน อีก 2 องค์ ครับ

13. Lar'En'Ciel

ท่านใดสนใจ ติดต่อได้เลยน่ะครับ

14. Lar'En'Ciel

อีกองค์ครับ...เป็นอีกพิมพ์ที่หาดูได้ยากครับ...องค์นี้บูชาส่วนตัวครับ

องค์นี้ไม่ได้เอาออกให้บูชาคับแต่เอามาให้ชม...เป็นอีกพิมพ์ที่หาดูได้ยากครับเป็นพิมพ์ที่ชื่อว่าอะไรผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

15. Lar'En'Ciel

ท่านใดสนใจติดต่อตามเบอร์โทรที่ให้ไว้ได้เลยครับ
    โทรมาสอบถามกันได้...คุยกันแบบเป็นกันเองครับ
    ไม่ได้บูชาก็ไม่ว่ากัน...............ขอบคุณครับ

16. Lar'En'Ciel

อีกองค์คัรบ...ที่เป็นแบบพระบูชาครับ เป็นพิมพ์ปรกโพธิ์

องค์นี้แบบพระบูชาครับ เป็นพิมพ์ปรกโพธิ์ ที่บูชาไว้ส่วนตัวครับ

17. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตา คุณยาย เจ้าของนา ยังมีชีวิตอยู่หรอครับ...

18. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

มีใบรับประกันจากที่ใดบ้างครับ ว่าแท้ หรือกรมศิลปได้ตรวจสอบแล้วหรือยัง ว่าพระที่คุณเอาออกมาขายนั้น ถูกต้องหรือไม่ กรุณาลงรายละเอียดการเปิดกรุหรือหลักฐญานต่างๆเช่น รูปถ่ายตอนที่เอาพระขึ้นจากกรุ หรือว่ากรุนี้ได้มีการลักลอบขุดกันมาอย่างใด หรืออย่างน้อยถ้าจะเอามาขายกันทั้งที ก็ของดูหลักฐานชี้แจงเรื่องศิลปด้วย ว่าเข้ากับยุคสมัยหรือเปล่า แล้วถ้ามีคนไปพบเจอพระลักษณะแบบนี้ตามร้านทั่วไปแบบว่าเจอเยอะๆวางขายกันเยอะๆ คุณจะรับผิดชอบยังไงครับ คือว่าถ้าพิสูจน์ได้ว่าไม่ใช่พระกรุนาดูน จริง แล้วก็คุณตาคุณยายคุณ หากมีตัวตนจริงก็รบกวนด้วยนะครับ ขอชื่อท่านและที่อยุ่ที่ตรวจสอบได้ เพราะการขายพระในครั้งนี้ ผมเองหรือแม้แต่ใครอีกหลายคนก็อยากจะให้ชัดเจนครับ

19. Lar'En'Ciel

มีครับคุณตาคุณยายยังมีชีวิตอยู่ครับ...แต่การได้พระนี้มาผมได้มาจากท่านอีกทีนึงครับ ไม่ได้เป็นคนขุดได้จากกรุเองนะครับ...จึงไม่มีหลักฐานหรือว่ารูปถ่ายที่ออกจากกรุ เพราะพระนี้ขุดได้เมื่อหลายปีแล้วคับ
    แต่ถ้าไม่เชื่อว่าเป็นพระจริงหรือว่ายังสงสัยก็ไม่ว่ากันครับ...เพราะเป็นความคิดส่วนตัวของท่านเอง

20. Lar'En'Ciel

ถ้ายังสงสัยหรือว่าติดใจอะไร โทรมาคุยกันเลย...

ถ้าคุณ มันตรัย หรือว่าใครที่ยังสงสัยหรือว่าต้องการข้อมูลอะไรอีกเกี่ยวกับพระที่ผมเอาออกมานี้ โทรคุยกันได้<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1845264", true); </SCRIPT> 080-3230061 ถ้าอยากรู้จริงโทรมาคุยกันได้เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้