พระบรมสารีริกธาตุกับคุณไสย

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย โบราณคดี, 7 มกราคม 2009.

1. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    ถ้าที่บ้านผมบูชาพระบรมสารีริกธาตุครับ เเล้วสวดมนต์ไหว้พระทุกวัน
    คุณไสยหรือของที่ไม่ดีจะเข้ามาในบ้านได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

2. เรายังเลว

เรายังเลว Active Member

12 มิถุนายน 2008
    เข้าไม่ได้ครับ เพราะมีเทวดารักษาอยู่ชั้นนึงแล้ว องค์พระบรมธาตุเองเสด็จอยู่ ของไม่ดีไม่มีสิทธิ์เฉียดครับ

3. zippy126

zippy126 สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2008
    สวดมนต์ไหว้พระอย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องรักษาศีลด้วยนะครับ อย่างต่ำก็ต้องศีล 5 รับรองของไม่ดีเข้าบ้านไม่ได้แน่นอนครับ

4. โบราณคดี

รักษาศีลด้วยครับเเต่บางทีเเตกข้อ 1 เพราะว่าล้างจานมดก็มาบางทีเห็นตอนลอยน้ำไปเเล้ว ช่วยทันก็ช่วยยากมากครับข้อนี้
    ยุงนี่ไม่ตบเเล้วนะครับปล่อยกัดไปเลยถือว่าทําทาน เเล้วบอกเค้าว่าอย่าทําร้ายกันเลยบุญที่ทํามาขอส่งให้พวกเธอ อย่ามาทําร้ายกันเลย

เเต่ข้ออื่นได้หมดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2009
  5. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    เรื่องของศีล เป็นเรื่องของใจ และ เจตนาครับ ขึ้นชื่อว่า เป็นผู้มีปกติ ระลึกถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และรักษาศีลเป็นปกติ ย่อมได้ชื่อว่า เป็นผู้มีธรรมะรักษา ครับ

6. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    สวดมนต์เช่นกันครับ แต่ศิลห้ามีข้อ4นะที่อาจจะไม่ได้ทั้งหมดเพราะทำงานอาจจะต้องไหลบ้างนะครับ ยุงไม่ตบครับ เหล้าไม่กินแต่มีดูดบุหรี่บ้างนะ

7. โบราณคดี

อนุโมธนาบุญด้วยครับ
    พยายามทําดีกันให้มากขึ้นทุกวันๆกันนะครับ....เเม้ว่าจะยากอยู่555

8. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

พวกของไม่ดี คุณไสยนี้ จะกระทำต่อ คนมีฌาณไม่ได้

ละนิวรณ์ ให้มาก จะทำให้มีชีวิตราบเรียบครับ

9. บัวผลิหน่อ

บัวผลิหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2007
    ด้วยพุทธานุภาพอันยิ่งใหญ่เหนือสิ่งใดในโลกแห่งพระพุทธองค์สิ่งที่ไม่ดีเข้าไม่ได้ครับ เพราะ บริเวณนั้น จะมีเทวดามีศักดิ์ใหญ่ชั้นจตุมหาราชิกา คอยอารักขาดูแลพระบรมสารีริกธาตุอยู่และพรหมเทพเทวา ก็เยอะมาก พุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพ เทวานุภาพ ยิ่งใหญ่มิอาจประมาณครับ
    ขอให้เชื่อมั่นในพระรัตนตรัยนะครับ เป็นที่พึ่งสูงสุดในชีวิตแล้ว

10. มหาพรหมราชา

มหาพรหมราชา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ท่านรักษาศีลได้ดีแล้วครับ แต่ว่า การรักษาศีลจริงๆ อยู่ที่เจตนา ในข้อ 1 เว้นจาการฆ่าสัตว์ ถ้าหาก ว่า เรา
    1-ไม่รู้ว่ามีสัตว์อยู่
    2-ไม่ได้สงสัยว่าสัตว์มีอยู่
    3-ไม่เห็นว่าสัตว์อยู่
    แล้วทำสิ่งใดลงไป สัตว์เกิดตาย ด้วยเหตุที่เราไม่มีเจตนาที่จะฆ่าสัตว์ จึงไม่ผิด ศีล ข้อที่ 1 แต่ถ้าหาก ว่า
    1-รู้อยู่มีสัตว์
    2-เห็นอยู่ว่าสัตว์
    3-สงสัยอยู่ว่าสัตว์
    เมื่อทำลงไปสัตว์เกิดตาย ผิดแน่ครับ
    ถ้าหากไม่มีเจตนา ก็ไม่ผิด ศีล แต่เป็นกรรมโดยไม่เจตนา
    ถ้าหากเราไม่มีเจตนาแต่เรามัวไปเศร้าหมองถ้าเราตายในขญะนั้นอาจไปสู่ทุกขติได้ เพราะเหตุที่จิตเศร้าหมองนั้น
    ท่านไม่ผิดศีลข้อที่1 หรอกครับ ไม่ต้องไปกังวลนะครับ ขอให้พยายามทำดีต่อไปนะครับขอ อนุโมทนา

--พระจักขุบาลภิกษุตาบอด ได้ทำการนั่งสมาธิแลเดินจงกรมเพื่อหวังในผลนิพพาน แต่นื่องจากท่านตาทั้งสองข้างบอดสนิท จึงเดินเหยียบเหล่าสัตว์มด แมลงตายในระหว่างที่เดินจงกรม

รุ่งเช้า พระภิกษุรูปอื่น มาตามท่านจักขุบาล แลเห็นมดแมลงตายเกลื่อนพื้น จึงนำความนี้ ไปทูลต่อพระพุทธองค์ว่า ท่านจักขุบาลผิดศีลข้อปาณาติบาต

พระพุทธองค์จึงตรัสว่า ท่านจักขุบาลนั้น ตาบอดสนิท ไม่เห็นมดแมลงที่อยู่บนพื้น จึงไม่ขาดจากศีล และได้ตรัสถึงกรรม...เหตุอันทำให้พระจักขุบาลต้องตาบอดสนิทเยี่ยงนี้

ในชาติก่อน ท่านจักขุบาล คือหมอรักษาตาอันเก่งกาจ ต่อมา หญิงม่ายลูกติด ได้เดินทางมาขอให้ท่านหมอช่วยรักษาตาที่กำลังจะบอดสนิท โดยเมื่อหายขาด นางสัญญาว่าจะอยู่เป็นทาสรับใช้หมอไปตลอดชีวิต ท่านหมอจึงได้รักษาตาของนางจนทุเลาเกือบหายสนิท

ต่อมา หญิงม่ายผู้นี้ เกิดวิตกว่า หากตนหายวันใด ก็ต้องตกเป็นทาสรับใช้ท่านหมอตาผู้นี้ไปตลอดชีวิต นางจึงกุเรื่องขึ้นโดยการบอกกับท่านหมอว่า ยาที่หยอดให้นั้น ไม่ได้ทำให้นางดีขึ้นเลย กลับยิ่งแย่กว่าเก่า

ฝ่ายท่านหมอตาผู้เก่งกาจนั้น รู้ในสรรพคุณยาของตนเองว่าดีเพียงใด จึงคิดจะแก้ลำหญิงม่ายโดยการให้ยาที่มีฤทธิ์ทำลายแล้วบอกว่า เมื่อหยอดยานี้แล้ว นางจะหายสนิทแน่นอน หญิงม่ายผู้นั้นเชื่อสนิทใจ ต่อมาตาของนางจึงบอดสนิท

ด้วยผลกรรมนี้เอง ที่ทำให้พระจักขุบาลตาบอด หลังจากได้สดับเรื่องราวในอดีตชาติของตนแล้ว พระจักขุบาลจึงได้บรรลุอรหันต์