พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    เมื่อวานผมได้เข้าไปบ้านที่ลาดกระบังก็เข้าไปทำความสะอาดที่ห้องพระซึ่งผมก็ลืมไปแล้วว่าที่โต๊ะหมู่มีพระธาตุอยู่ซึ่งพระธาตุนี้ผมได้มานานแล้ว สักประมาณ10กว่าปี จำได้ว่าเมื่อ3-4ปีก่อนตอนย้ายบ้านจากคลองเตยไปลาดกระบังผมแบ่งพระธาตุไว้บูชาที่บ้านคลองเตย(ซึ่งได้แบ่งไปทำบุญสร้างพระมหาเย็น) อีกส่วนหนึ่งได้เชิญท่านไว้ที่ลาดกระบัง(เพราะมีห้องพระเป็นสัดส่วน) และเมื่อผมไปดูอีกครั้งปรากฏว่ามีพระธาตุเพิ่มขึ้นเป็นที่น่าอัศจรรย์ ผมเลยตัดสินใจเชิญท่านกลับมาที่คลองเตยดีกว่าจะได้บูชาท่านได้สะดวกกว่า(ไม่ต้องขับรถไปกลับ แต่ที่ลาดกระบังก็ยังมีพระสารีริกธาตุ และพระอรหัตธาตุอยู่ที่ผมจำแนกตามวรรณซึ่งผมอัญเชิญท่านไว้ในเจดีย์แก้ว)
    [​IMG]เป็นพระธาตุที่มีวรรณะสีแดง
    [​IMG]เป็นพระธาตุที่มีวรรณะสีน้ำเงินคราม
    [​IMG][​IMG]เป็นพระธาตุมีวรรณะคล้ายแก้วขุ่น(บางองค์ก็ใส)
    [​IMG]เป็นพระธาตุสีทองอุไร

นอกจากนี้พระผงหลายองค์ก็มีลักษณะคล้ายกับพระธาตุเสด็จ ไว้คราวหน้าผมจะนำภาพมาให้ดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2008
  2. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาสาธุครับ
    แบ่งให้บูชาได้บ้างไหมครับ
    ผมอยากจะได้ไปบูชาบ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      20.6 KB
      เปิดดู:
      1,512
  3. APIRAT

APIRAT เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ

โมทนาสาธุด้วย ขอให้ท่านเสด็จมาเยอะๆ คุณจะได้ทำประโยชน์แก่ประเทศไทย และโลกของเราต่อไป

4. nadbue

nadbue เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาคะ เป็นบุญวาสนาจริง ๆ คะ ขอให้คุณได้ช่วยเหลือผู้คนต่อๆ ไป บ้านเมืองเรายิ่งวุ่นวาย

5. ศักดิ์

ถ้าใครยังไม่มีพระธาตุไว้บูชาและอยากบูชาท่านด้วยปฏิบัติบูชา ให้Post ชื่อที่อยู่ของคุณ(แต่ขอสำหรับคนที่ตั้งใจจริงๆนะครับหรือไม่มีพระธาตุนะครับ) ส่งซองเปล่าติดแสตมป์จ่าหน้าถึงตัวคุณเอง แล้วส่งมาที่ คุณพงษ์ศักดิ์ วรพจน์มาศ 11/148 การเคหะฯ ถนนอาจณรงค์ แขวง/เขตคลองเตย กรุงเทพฯ 10110 (มาช่วยกันปฏิบัติบูชาให้เกิดความสงบในใจของตัวคุณเอง และช่วยกันแผ่เมตตาให้ประเทศชาติเราเกิดสันติสุขร่วมกันนะครับ
    นโมพระโพธิสัตว์กวนอิม......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2007
  6. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขอผมไว้บูชาด้วยคนนะครับ แล้วจะส่งซองไปรับนะครับ
    อนุโมทนาครับ

7. Kame999

Kame999 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนา สาธุ และขอรับไว้บูชาด้วยครับ
    ขอให้คุณศักดิ์มีแต่ความสุข ความเจริญ นะครับ

8. จำนงค์ นามมา

จำนงค์ นามมา Active Member

9 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาสาธุนะครับ ผมขออัญเชิญมาบูชาด้วยนะครับ ขอให้ผู้เป็นเจ้าของกระทู้นี้เจริญสุข เจริญศีล เจริญธรรมนะครับ ขออำนาจพุทธคุณของพระธาตุส่งผลให้ประเทศสงบสุขโดยเร็ว สาธุ.......

9. ศักดิ์

ถ้าใครยังไม่มีพระธาตุไว้บูชาและอยากบูชาท่านด้วยปฏิบัติบูชา ให้Post ชื่อที่อยู่ของคุณ(แต่ขอสำหรับคนที่ตั้งใจจริงๆนะครับหรือไม่มีพระธาตุนะครับ) ส่งซองเปล่าติดแสตมป์จ่าหน้าถึงตัวคุณเอง แล้วส่งมาที่ คุณพงษ์ศักดิ์ วรพจน์มาศ 11/148 การเคหะฯ ถนนอาจณรงค์ แขวง/เขตคลองเตย กรุงเทพฯ 10110 (มาช่วยกันปฏิบัติบูชาให้เกิดความสงบในใจของตัวคุณเอง และช่วยกันแผ่เมตตาให้ประเทศชาติเราเกิดสันติสุขร่วมกันนะครับ
    นโมพระโพธิสัตว์กวนอิม......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2007
  10. cookiechang

cookiechang เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ และขอแบ่งพระธาตุเพื่อนำมาบูชา จะส่งซองไปให้นะคะ
    ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

11. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

คุณศักดิ์ครับ คือผมมีพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ แต่ยังไม่มีบางวรรณะ
    ไม่ทราบว่าผมขอบางวรรณะที่ไม่มีมาบูชาได้หรือเปล่าครับ หากได้ก็ขอรับไว้
    บูชาครับ ยังไงแจ้ง PM ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

12. ศักดิ์

ไม่ทราบว่าเป็นวรรณะหรือสัญฐานอย่างไรครับ เพราะที่บ้านคลองเตยจะเป็นวรรณะที่ผมโพส์ไว้ครับ ส่วนที่เป็นวรรณะใสเหมือนแก้วผลึก มุกดา หรือสัญฐานคล้ายเมล็ดข้าวผมเชิญท่านไว้ในเจดีย์แก้วบูชาอยู่ที่บ้านที่ลาดกระบังครับช่วงสงกรานต์ถึงจะเชิญท่านออกมาสรงน้ำครับ เลยไม่แน่ใจว่ามีพระธาตุเสด็จมาเพิ่มหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นวรรณะที่โพส์ไว้ยินดีที่จะแบ่งให้บูชาครับจะได้ช่วยกันอธิฐานจิตให้ประเทศของเราเกิดสันติสุขโดยเร็วครับ.หรือจะส่งขอความส่วนตัวมาคุยก็ได้ครับ...นโมพระโพธิสัตว์กวนอิม....

13. ศักดิ์

คำนมัสการพระบรมธาตุ พระอรหันตธาตุ พระพุทธรูป
    (กราบ๓ ครั้ง) นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ(๓จบ)
    (กล่าวไตรสรณาคมน์) พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ สังฆังสะระณัง คัจฉามิ ฯ
    รัตตนัตตเย ปมาเทน ทวารตเย นกตัง สัพพัง ขมถเม ภันเต วันทามิ ภันเต เจติยัง สัพพังสัพพัตถ ฐาเน สุปติฏิฐิตัง สาริรังกธาตุ มหาโพธิง พุทธรูปัง สักการังตัคถะ อหังวันทามิ ธาตุโย อหังวันทามิ ธาตุโส อิเจตัง รัตตนัตตยัง อหังวันทามิ สัพพทา พุทธะบูชา มหาเตชะวันโต ธัมมะบูชามหัปปัญโญ สัฆะบูชา มหาโภคาวโห พุทธัง ชีวิตัง ยาวนิพพานัง สรณังคัจฉามิ ธัมมัง ชีวิตัง ยาวนิพพานัง สรณังคัจฉามิ สังฆัง ชีวิตัง ยาวนิพพานัง สรณังคัจฉามิ (กราบ ๓ครั้ง)
    พระคาถาบูชาพระบรมสารีริกธาตุฯ
    อะหังวันทามิธาตุโย ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุทั้งหลายที่สถิตอยู่ในจักรวาลทั้งหลาย ทั้งพรหมโลก และดาวดึงส์
    อะหังวันทามิสัพพะโส ข้าพเจ้าขอน้อมนมัสการพระสัมมา สัมพุทธเจ้าและพระอรหันต์ สาวกทั้งหลายทั้งปวงด้วย พุทธัง ธัมมัง สังฆัง เอ วันธาตุโย จัตตารี สะ สะ มทันตะ เกสา โลมา นะ ขาขีจะ อะหังวันทามิธาตุโย

14. ศักดิ์

สำหรับท่านที่ได้รับพระธาตุไปแล้ว ช่วยpostแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ผมเองจะได้มั่นใจด้วยว่าพระธาตุถึงมือท่านแล้วไม่ได้ตกหล่นที่ไหน แล้วอย่าลืมปฏิบัติบูชา พร้อมอามิสบูชา ด้วยของหอม เครื่องสูง

15. adisorno

adisorno เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา

พี่ศักดิ์จะมอบบางส่วนให้กับผู้ที่ต้องการบูชาเหรอครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นผมก็ขอเมตตาพี่บ้างแล้วกัน

นายอดิศร นุชเครือ
    202/11 หมู่บ้านโพธารามเมืองใหม่ ม.4 ต.บ้านเลือก อ.โพธาราม จ.ราชบุรี 70120

ขอขอบพรนะคุณล่วงหน้าครับ

16. ศักดิ์

เป็นคนโพธารามหรือครับ ผมก็เกิดที่โพธาราม บ้านฆ้องครับแต่มาโตที่กรุงเทพฯ คุณแม่ของผมเป็นคนโพราม(คนสวยโพธาราม....)นานๆถึงจะได้กลับไปสักที(เฉพาะช่วงมีงานบวชงานแต่ง ก็ต้องเป็นสารถีพาแม่ไปร่วมงานนะครับ) ถ้างัยผมจะจัดส่งไปให้ครับ ได้รับแล้วช่วยPostแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2007
  17. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมส่งซองไปแล้วครับ
    ขออนุโมทนาด้วยทุกประการครับ
    ชาตรี ช้างน้อย

18. ศักดิ์

พระบรมสารีริกธาตุคืออะไร(คัดลอกบางส่วนจากหนังสือ"ประมวลภาพอันเป็นที่สุดแห่งการสักการบูชา พระบรมสารีริกธาตุ" วัดพระธาตุจอมมอญ หน้า6-7)
    พระบรมสารีริกธาตุก็คือ "พระพุทธสรีระ" ซึ่งหมายถึงอัฐิธาตุส่วนที่เหลือหลังจากที่ได้ถวายพระเพลิงพระบรมศพแล้วแต่มิได้หมายความถึง "พระอังคาร" ซึ่งได้แก่เถ้าถ่าน ที่เหลืออีกส่วนหนึ่ง บางคัมภีร์เรียกว่าพระธาตุบ้าง พระหหาธาตุบ้าง หรือแม้แต่เรียกว่าพระธาตุเฉยๆ ก็มี
    เพื่อกันความสับสน ในที่นี้ขอกำหนดเรียกพระอัฐิธาตุของพระพุทธเจ้าว่า "พระบรมธาตุ" หรือ "พระบรมสารีริกธาตุ" และอัฐิธาตุของพระสาวกเรียกว่า "พระธาตุ"หรืออัฐิธาตุ หรือ"อรหันตธาตุ"

ลักษณะที่แตกต่างกันของพระบรมสารีริกธาตุกับอรหันตธาตุ
    พระบรมสารีริกธาตุ มีทุกสัณฐาน บรรดาที่มีอยู่ในโลก เช่น ยาวรีกลมแบน เหลี่ยม มีทุกสีในโลก เป็ฯฉัพพรรณรังสี และใสบริสุทธิ์ มีควมเงาแวววาวเมื่อกระทบกับแสง มีน้ำหนักเบากว่าวัตถุๆอื่นๆ ที่มีรูปพรรณสัณฐานเท่ากัน มีลักษณะเล็กแท่เมล็ดทรายหรือเมล็ดพันธุ์ผักกาดและโตเท่าเมล็ดถั่วเหลือง เมล็ดข้าวโพด
    พระอรหันตธาตุ ของสาวกแต่ละองค์ มีลักษณะสัณฐานและสีแตกต่างกัน บางองค์ก็คล้ายกันก็มี มีลักษณะใหญ่กว่าพระบรมสารีริกธาตุโดยทั่วไปมีผิวพรรณหยาบและขรุขระ คุณลักษณะพิเศษก็คือ พระบรมธาตุกับพระอรหันต์ธาตุ จะไม่เสด็จรวมกันมาในภาชนะเดียวกันคล้ายกับรู้ฐานะของตนเองระหว่างศิษย์กับอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2007
  19. ศักดิ์

วิธีอาราธนาอัญเชิญเสด็จพระบรมสารีริกธาตุและอรหันตธาตุ
    กล่วกันวาถ้าเป็นพระบรมธาตุมักจะเสด็จมาเองบ้างเสด็จไปเองบ้างที่กล่าวกันมากก็คือพระบรมธาตุที่วัดนางชีอำเภอภาษีเจริญ ธนบุรี เขาพูดกันว่า บางปีก็มีจำนวนเพิ่มมากขึ้น บางปีก็มีจำนวนลดลง ปีไหนพระบรมธาตุลดจำนวนลง ประชาชนจะหน้าเศร้า ข้าวยากหมากแพง
    การเชิญเสด็จพระบรมธาตุและพระธาตุสาวกหรือพระอรหันตธาตุ กล่าวกันว่า ให้หาขันสัมฤทธิ์หนึ่งขัน ตั้งไว้ ณที่บูชาพระ ผู้ที่จะอัญเชิญเสด็จพระธาตุนั้นให้นั่งลงตรงหน้าที่บูชา ปูผ้าขาวผืนหนึ่งทำเป็นสันถัดรองนั่งแล้วให้บริกรรมด้วยคาถาว่าดังนี้
    *อัชชะตัคเค ปาณุเปตัง พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณัง คะโตสะมิ มะหันตา ภินนะมุคคา จะ มัชฌิมา ภินนะตัณฑุลา ขุททะคา สาสะปะมัตตา เอวัง ธาตุโย สัพพัฎฐาเน อาคัจฉันตุ สีเสเม ปะตันตุฯ หรืออีกบทหนึ่ง ว่า ...
    *อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทธะตัง โสอิ อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ อิกะวิติฯ

20. ศักดิ์

การจัดที่บูชาและปฏิบัติต่อพระบรมธาตุและพระธาตุต่างๆ
    พระบรมธาตุเป็นธาตุรู้ เสด็จมาได้ตามคำอธิษฐานก็เสด็จไปเมื่อปฏิบัติไม่ถูก ฉะนั้น จึงต้องปฏิบัติต่อพระบรมธาตุเฉกเช่นพระพุทธองค์ ดังนี้
    บรรจุไว้ในเจดีย์ไม้จันทน์ เจดีย์ไม้โพธิ์ เจดีย์แก้ว หรือผอบ โถกระเบื้องที่มีผาครอบก็ได้
    ควรรองภายในด้วยสำลี ต้ดผ้าแดงให้พอดี วางบนสำลีตัดไหมเจ็ดสีเป็นเส้นเล็กๆ วางบนผ้าแดง แบ้วทับด้วยผ้าขาวอีกทีหนึ่ง แล้วจึงอัญเชิญพระบรมธาตุวางข้างบน โบราณกล่าวว่าใช้ไหมเจ็ดสีมณีเจ็ดอย่างจะถูกโฉลกในการบูชา
    เจดีย์บรรจุพระบรมธาตุควรไว้สูงกว่าพระบูชา แต่ถ้าสถานที่ไม่อำนวย จะวางไว้หน้าพระบูชาก็ได้ แต่ควรมีพานรองรับ
    ควรเน้นหนักในการปฏิบัติบูชา ด้านภาวนามากกว่าบูชาด้วยดอกไม้ ธูปเทียน หรืออื่นใด ไม่ควรบูชากราบไหว้ด้วยจิตที่เจือด้วยกิเลส พยายามผูกจิตระลึกถึงพระบรมธาตุด้วยการบริกรรมภาวนาพระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าให้มากที่สุด การบูชาพระธาตุนี้ มีผลานิสงส์มากนัก อาจให้สำเร็จประโยชน์และสุขสมบูรณ์ได้ทั้งในชาตินี้และชาติหน้าและประโยชน์อย่างยิ่งคือ "พระนิพพาน"
    ผู้ไม่เชื่อและไม่เคยบูชาก็ไม่สามารถจะรู้ได้ เพราะผลานิสงส์ทั้งนี้จะเกิดปรากฏก็จะเกิดเฉพาะผู้ที่มีความเลื่อมใสและกระทำการสักการะบูชาโดยสุจริตเท่านั้น พระธาตุได้มีส่วนเกี่ยวกันกับพระพุทธศาสนาในประเทศไทยมาแต่โบราณอาจกล่าวได้ว่าทุกๆ เจดีย์หรือพระปรางค์จะมีพระธาตุบรรจุไว้ พระพุทธรูปสำคัญๆจะมีพระบรมธาตุหรือสาวกธาตุบรรจุอยู่ภายในองค์พระ พระบรมธาตุจะถูกบรรจุอยู่ในตลับทองคำ ตลับเงินตลับนาก ซ้อนกันเป็นชั้นๆ แล้วแต่กำลังทรัพย์และศรัทธาของผู้เป็นเจ้าของนอกนั้นเขาจะบรรจุอัญมณีล้ำค่าด้วย ถือว่าเป็นการสักการะพระบรมธาตุ บางแห่งก็จะบรรจุดอกพิกุลเงิน พิกุลทอง และไม้จันทน์ซีกเล็กๆ ไว้กับพระบรมธาตุ
    การที่เอาผ้าแดงผ้าขาวรองใต้พระบรมธาตุ เพราะถือว่าพระธาตุมีเทพรักษา ผ้าขาวผ้าแดงเป็นอาภรณ์ของเทพยดา ส่วนพระอารหันตธาตุ ก็จัดที่บูชาต่ำรองลงมาเป็นลำดับ คือพระบรมธาตุ ธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้า แล้วจึงเป็นพระอรหันตธาตุควารจะแยกธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้าไว้ต่างหาก หรือไว้ชั้นเดียวกันกับพระบรมธาตุ ก็ให้ดูสถานที่และความเหมาะสม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้