พระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 2 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    เดียวผมจัดส่งไปให้ครับได้รับแล้วช่วยโพสต์แจ้งด้วยครับ

dencee

2. ศักดิ์

เดียวผมจัดส่งไปให้ครับได้รับแล้วช่วยโพสต์แจ้งด้วยครับ

dencee

3. ศักดิ์

คัดข้อความจากหนังสือ"ประมวลภาพอันเป็นที่สุดแห่งการสักการบูชา พระบรมสารีริกธาตุ" หน้า 8-10 เป็นพระราชหัตถเลขาในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวได้ทอดพระเนตรเห็นปาฏิหาริย์ที่พระปฐมเจดีย์ถึงสองครั้งตามหลักฐานสำเนาพระราชหัตถเลขาซึ่งทูลเกล้าฯ ถวายสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯพระราชบิดาและสำเนาพระราชหัตถเลขาตอบดังต่อไปนี้

สนามจันทร์
    พระปฐมเจดีย์
    วันที่ 26 ตุลาคม ร.ศ.128
    ขอเดชะฝ่าละอองธุลีพระบาทปกเกล้าปกกระหม่อม
    ด้วยเมื่อคืนวันอาทิตย์ที่ 24 ตุลาคม ร.ศ.128 ตรงกับวันขึ้น 10ค้ำ เดือน11 เวลาดึก 2 ยามกับ 55นาที ข้าพระพุทธเจ้าได้นั่งอยู่ที่เรือนสนามจันทร์ มีข้าราชการและมหาดเล็กอยู่ด้วยเป็นอันมาก ได้เห็นองค์พระปฐมมีรัศมีสว่างพราวออกมาทั้งองค์ ดูประหนึ่งว่าองค์พระปฐมเจดีย์ด้านตะวันตก คือด้านที่เล็งตรงกับสนามจันทร์นั้น ทาด้วยฟอสฟอรัสพราวเรืองตั้งแต่คอระฆังลงมาหน่อยหนึ่ง คลอดขึ้นไปจดยอดมงกุฎ และซ้ำยังมีรัศมีพวยพุ่งสูงขึ้นไปอีกประมาณ 3-4วา ปรากฏแก่ตาอยู่อย่างนี้ 17นาที แล้วรัศมีตอนใต้แต่ปล้องไฉนตลอดยอดก็ดับลงไปทันที เหลือสว่างอยู่แต่ตอนช่วงมะหวดลงมา อีกสักไมถึงนาที ก็ดับหายไปหมด มืดแม้จะมองแต่รูปองค์พระก็ไม่ถนัด ข้าพระพุทธเจ้าได้นับผู้ที่เห็นในขณะนั้นตลอดจนทหารที่อยู่ยาม 4คน เป็นจำนวน 69คน

ข้าพระพุทธเจ้าลองคิดดูตามไซแอนซ์(science) ว่าบางทีจะเป็นด้วยตอนฝนตกหนัก ละออกฝนจะติดค้างอยู่ที่กระเบื้องที่ประดับองค์พระปฐมบ้าง ครั้งตอนดึก จวนพระจันทร์ตก แสงจันทร์ส่องทอตรง ได้ระดับฐานฉากกับองค์พระปฐม จึงได้เกิดแสงแพรวพราวฉะนั้นพอจันทร์เหลื่อมเข้าเมฆ แสงลับไป รัศมีที่อง๕พระปฐมก็หายไปด้วย คร้งรุ่งขึ้นได้ทราบเกล้าฯว่า จีนที่รับเหมาทำศาลารัฐบาลซึ่งอยู่ด้านตะวันออกองค์พระ และชาวตลาดอีกหลายคนซึ่งอยู่เหนือองค์พระ ก็ได้เห็นด้วย เมื่อเป็นเช่นนี้ก็เข้าใจได้ว่า รัศมีได้พราวออกทั่วองค์พระเป็นอันพ้นวิสัยที่แสงจันทร์จะถึงได้ หรือว่าจะมีธาตุฟอสฟอรัสอยู่ในองค์พระธาตุนั้น จะส่องแสงแพรวพราวในเวลากลางคืนได้ ก็ต่อเมื่อได้ต้องแสงอาทิตย์ในเวลากลางวันมากพอ ในเวลากลางวันก็ชอุ่ม ตอนเย็นก็ฝนตก ไม่ใช่ธาตุฟอสฟอรัสแน่ จึงเป็นอันจนด้วยเกล้าฯ ที่อ้างแสงรัศมีนั้นเป็นด้วยเหตุไร นอกจากว่ามหัศจรรย์ยิ่ง

รุ่งขึ้นวันที่ 25 ข้าพระพุทธเจ้าได้นิมนต์พระสงฆ์ 10รูป มีพระนิกรมมนีเป็นประธาน สวดมนต์เย็นในพระวิหารองค์พระแล้วได้เดินเทียนสมโภชน์องค์พระ 3รอบ รุ่งขึ้นวันที่ 26เวลาเช้าพวกข้าราชการ พ่อค้า ราษฎรชาวพระปฐมเจดีย์ ได้มีความปิติยินดี ช่วยกันจัดของไปถวายและเลี้ยงพระหมดทั้งวัดพระปฐมเจดีย์เป็นจำนวน 68รูป เวลาค่ำ ได้มีละครเรื่องสุวรรณหงษ์ ตอนกุมพล ถวยม้า ฉลองหนึ่งคืน เป็นเสร็จการ เพราะฉะนั้น ข้าพระพุทธเจ้า ขอพระราชทานถวายพระราชกุศล

ควรมิควรแล้วแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ
    ขอเดชะ ข้าพระพุทธเจ้า
    วชิราวุธ

4. ศักดิ์

5. mayerman

mayerman เป็นที่รู้จักกันดี

ผม mayerman ได้มีความประสงค์ในการปฏิบัติบูชาพระธาตุ ขอแบ่งบูชาด้วย
    และขออนุโมทนาบุญด้วย
    แล้วจะส่งซองเปล่าไปให้ครับ

นายเอกวัชร สงวนศักดิ์
    791 ซ.กรุงธนฯ 4 ถนนกรุงธนบุรี
    แขวงบางลำภูล่าง เขตคลองสาน
    กทม 10600

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2008
  6. joyha

joyha เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแบ่งพระบรมสารีริกธาตุมาเพื่อบูชานะคะ
    แล้วแต่จะจัดให้ค่ะ
    ขอบคุณและโมทนาบุญค่ะ

7. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* ขออนุโมทนาในกุศลจิตอันดีในครั้งนี้ด้วยครับ *-* thaiput007@hotmail.com

8. ศักดิ์

ช่วงนี้ผมตั้งกระทู้อยู่ที่ห้องพุทธภูมิลองเข้ามาชมครับ เพราะกระทู้ที่ห้องพระเครื่องกระแสแรงมาก ผมตามไม่ค่อยทันครับ(แก่แล้วครับวิ่งตามไม่ทันครับ....)ถ้าสนใจเรื่องเกี่ยวกับพระธาตุฯ ที่เป็นความรู้ทางด้านต่าง ผมโพสต์ไว้ที่ http://palungjit.org/showthread.php?t=145106&page=2 และพยายามจะอัฟเดตข้อมูลเสมอครับ ถ้าใครได้รับพระธาตุฯแล้วช่วยโพสต์แจ้งที่ด้วยนะครับhttp://palungjit.org/showthread.php?t=145106&page=2
    ขอบุญรักษาครับ 南

dencee

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2008
  9. tony001

tony001 สมาชิก

ได้รับแล้วครับขอบคุณเป็นอย่างสูง
    โมทนาบุญด้วยครับ

10. ศักดิ์

อนุโมทนาด้วยครับ
    ช่วงนี้ผมตั้งกระทู้อยู่ที่ห้องพุทธภูมิลองเข้ามาชมครับ เพราะกระทู้ที่ห้องพระเครื่องกระแสแรงมาก ผมตามไม่ค่อยทันครับ(แก่แล้วครับวิ่งตามไม่ทันครับ....)ถ้าสนใจเรื่องเกี่ยวกับพระธาตุฯ ที่เป็นความรู้ทางด้านต่าง ผมโพสต์ไว้ที่ http://palungjit.org/showthrea...=145106&page=2 และพยายามจะอัฟเดตข้อมูลเสมอครับ ถ้าใครได้รับพระธาตุฯแล้วช่วยโพสต์แจ้งที่http://palungjit.org/showthrea...=145106&page=2
    ด้วยนะครับ
    ขอบุญรักษาครับ 南

11. ศักดิ์

อนุโมทนาครับ

ถ้าสนใจข้อมูลเกี่ยวกับพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุลองเข้าไปชมได้ในเวปลิงค์http://palungjit.org/showthread.php?t=145106 ผมพยายามอัฟเดตข้อมูลครับ ขอบุญรักษาทุกท่านครับ

12. pae-pae

pae-pae เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมขอรบกวน แบ่งพระบรมสารีริกธาตุเพื่อไว้บูชาด้วยคนครับ
    แล้วจะจัดส่งซอง+แสตมป์ไปให้ครับ

ขอความเจริญในธรรมจงมีแก่ครอบครัวของคุณและตัวคุร ยิ่งๆขึ้นไปครับ อนุโมทนาสาธุ

13. นายวรพจน์ ลีอังกูร

นายวรพจน์ ลีอังกูร สมาชิก

ขอพระธาตุไว้บูชา

กระผมขอรบกวน แบ่งพระบรมสารีริกธาตุเพื่อไว้บูชาด้วยคนครับ
    แล้วจะจัดส่งซอง+แสตมป์ไปให้ครับ ถ้าเป็นไปได้ขอทุกสันฐานได้มั้ยครับ ถ้าพระธาตุหมดแล้วก็ไม่เป็นได้ครับ นายวรพจน์ ลีอังกูร ที่อยู่ 18/23 หมู่ 5 ถ.เศรษฐกิจ 1 ต.นาดี อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

ขอความเจริญในธรรมจงมีแก่ครอบครัวของคุณและตัวคุณ ยิ่งๆขึ้นไปครับ อนุโมทนาสาธุ

14. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

15. นายวรพจน์ ลีอังกูร

นายวรพจน์ ลีอังกูร สมาชิก

แจ้งเรื่องรับพระธาตุครับ

ผมได้รับพระธาตุเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับคุณพงษ์ศักดิ์
    แต่ผมอยากรบกวนสอบถามครับ พอจะทราบหรือเปล่าครับว่าพระธาตุที่
    ผมได้มาคือสัณฐานอะไรครับ
    ขอให้คุณพงษ์ศักดิ์พบแต่ความสุขนะครับ
    ขอบคุณครับ

16. ka99

ka99 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับคุณศักดิ์ผมรบกวนขอไว้บูชาบ้างนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าแล้วจะจัดส่งซองไปให้นะครับ ขอบพระคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้