พระบูชาเชียงแสน.... ถึงยุคไหมหนอ ใครพอรู้บ้่าง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย cc192, 25 มกราคม 2010.

1. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

พระองค์นี้ เขาว่าเป็นศิลปเชียงแสน สิงห์สาม....
    แต่ว่าถึงยุึคไหม .....ใครพอตอบได้บ้างครับ.....

อ้อ องค์นี้มีขนาด หน้าตักประมาณ 5 นิ้วครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. cc192

ภาพเพิ่มเติมครับ....

3. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ศิลปะเชียงแสนไม่น่าเป็นแบบนี้ค่ะ แต่ถ้าองค์นี้เป็นเชียงแสนจริงก็ไม่ถึงยุคแน่นอนค่ะ เพราะความเก่าไม่ถึงแน่นอนค่ะ เชียงแสนนี่มีหลายศิลปะค่ะ ทั้งศิลปะเชียงใหม่ซึ่งน่าจะมีอายุประมาณ 700 ปี องค์นี้ก็ไม่ถึงอีก ดินใต้ฐานก็ไม่ถึงค่ะ แต่ถ้าถามว่าแท้ไหม แท้แน่นอนร้อยเปอร์เซ็นต์ค่ะ แต่น่าจะสร้างล้อพิมพ์มากกว่าค่ะ

4. Guu3

Guu3 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามข้าง บน

5. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ใข่เซียน แต่ขออนุญาตแสดงฟามคิดเห็น...นะครับ

พระของพี่ทำมาจากทองเหลือง ใช่มั้ยครับ ถ้าสมัยเชียงแสนก็ อายุไม่ต่ำกว่า 300 ปี

ดังนั้นมันก็คือ ทองเหลือง อายุ 300 ปีครับ ไม่ว่าจะเป็นทองเหลืองจากมีด จากก๊อกน้ำ ถ้ามันมีอายุ 300 ปีแล้ว มันก็จะมีสนิมที่ คล้าย ๆ กัน

ทองเหลืองอายุ 300 ปีนี่ ในความคิดผมมันไม่ใช่สนิมที่ปกติจะได้เห็นกันบ่อย ๆ เหมือนสนิมกีอกน้ำ สนิมเหล็กครับ คนทั่วไป มักคิดว่า สนิมปลอมกันได้ ................ แต่ทองเหลือง 300 ปีนี่ ธรรมชาติสร้างมาอย่างยิ่งใหญ่มากครับ ขนาดหินงอกหินย้อย นี่มันจะงอกแค่ 1-2 มิล ต่อปี ปะการัง งอกแค่ ไม่ถึงเซ็น ต่อปี ทองเหลืองอายุ 300 ปีจึงใช้เวลาสร้างสนิม ทำปฏิกริยากับ อากาศและความชื้น ทุกวันๆ ประมาณ หนึ่่งแสนเก้าพันห้าร้อยวัน 109500 ครับ อายุขัยคนเราอยู่ได้ประมาณ 30000 สามหมึ่นวันเอง คือไม่ถึงร้อยปีก็ตายกันหมดแล้ว

แต่ทองเหลืองนี้ อยู่มา 300 ปี คือ 5 ชั่วอายุคน ดังนั้นสนิมของมันจึง หนา เป็นชั้น ๆ เกาะเป็นตะปุ่มตะปั่ม คล้ายหนังคางคก พูดง่าย ๆ คือสนิมมันเยอะ ถ้าขุดออก ก็คงจะเห็นเนื้อในที่ แห้ง หมดยาง ที่สำคัญ มันสวยมากครับ................เพราะธรรมชาติสร้างมันมา กว่า แสนวัน มันจึงยิ่งใหญ่ เกินกว่าที่จะมีมนุษย์หน้าไหนคนใดจะทำเทียมเลียนแบบได้ครับ

ถ้าไม่เชื่อก็ลองส่องดูสิครับ..สุดยอดด

แต่ภาพที่ท่านถ่ายมา มองไม่ชัด ไม่เห็นเนื้อแบบนี้ ผมขอไม่ออกความเห็นนะครับ

ขนาดไฟล์:
      73.3 KB
      เปิดดู:
      4,728
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2010
  6. cc192

ขอขอบคุณคุณน้ำดี1 ที่ได้ให้ความรู้ เพื่อการศึกษากันครับ....

ใคร่ขอเรียนถามคุณน้ำดี1 นะครับ ว่าศิลปเชียงแสนแท้ ๆ กับ ศิลปเชียงแสน-เชียงใหม่ เหมือน หรือ ต่างกันอย่างไรครับ....

7. cc192

ใคร่ขอเรียนคุณ tonbanpa ครับว่า พระองค์นี้ เป็นเนื้อสัมฤทธิ์ครับ... กระแสจะออกสีเงิน องค์พระนั้นถูกขัดถูมาอย่างหนักทั้งองค์ และลงน้ำมันกันสนิมไว้อีกทีหนึ่ง อาจพอเห็นสภาพเดิม ๆ ได้บ้าง ตามซอกลึก ตามร่องลาย ที่ฐาน ที่การขัดถูเข้าไปไม่ถึง ตามภาพที่ส่งมาครับ.....

8. cc192

ภาพด้านหลังประกอบการพิจารณาครับ....

9. น้ำดี1

ศิลปเชียงแสนแบ่งเป็น 3 ยุคถ้าจำไม่ผิดค่ะ ยุคต้น ยุคกลาง และยุคปลาย เขาถึงได้แบ่งเป็น สิงห์ 1 สิงห์ 2 สิงห์ 3 นี่แระค่ะ โดยจำแนกตามสังฆาฏิที่พาดผ่านหน้าอกว่าพระบูชารุ่นนั้นอยู่ในยุคใด อายุของพระเชียงแสนไม่ต่ำกว่าพันปีค่ะ แต่ถ้าเป็นศิลปะของทางเชียงใหม่อายุจะต่างกันเยอะค่ะ โดยของทางเชียงใหม่จะสร้างเป็นเนื้อทองเหลือง แต่เชียงแสนจะเป็นเนื้อสำริดค่ะ และการดูพระเชียงแสนถ้าจำไม่ผิดนอกจากดูศิลปะ ดินใต้ฐาน ความเก่าแล้ว ก็ดูที่เม็ดพระศกนี่ด้วยเช่นกันค่ะ

10. tonbanpa

http://palungjit.org/forums/การตรวจสอบพระพุทธรูปบูชาเนื้อสัมฤทธิ์เก่าหรือใหม่-206510.html

เรียนคุณ cc192 ลิงค์ข้างบนเลยครับมีประโยน์มากครับ เชิญแวะชมครับ

ส่วน "องค์พระนั้นถูกขัดถูมาอย่างหนัก[.128/U]ทั้งองค์ และลงน้ำมันกันสนิมไว้อีกทีหนึ่ง" คืองี้ครับคุณ cc192 ถ้าไม่มีสนิมผมไม่รู้จะสังเกตุตรงไหน ยอมรับเลยว่าผมไม่ชำนาญ (รอท่านอื่นดีกว่าครับ) ถ้าเชียงแสน จริง สนิมอายุ 400 ปี - 1000 ปี นี่....กว่าจะสร้างสนิมได้ขนาดนี้....ถ้าล้างสนิมออกหมด ผมคิดว่าไม่ต่างอะไรกับ ทองเหลืองธรรมดาครับ เว้นจะแต่เชียวชาญ เรื่องการดูดินใต้ฐาน เพราะผมคิดว่าสนิมเป็นส่วนสำคัญในการพิจารณาความเก่าของโลหะทุกชนิดครับ มันจึงสำคัญมาก รองลงมาจากสนิมคิดว่าเป็นศิลปะ ครับมันแสดงออกถึง ความมี ซิวีไล มีอารยธรรรมของบรรพบุรุษเรา

ที่เชียงแสนแพงเนี่ยผมเดาว่าเป็นหลักฐานชิ้นแรก ๆ ที่บ่งบอกว่าคนไทย เป็นอิสระจากขอมครับ เพราะสมัยก่อนทุกคนคงทราบดีว่าขอมปกครอง แถบนี้มาก่อน พอขอมหมดอำนาจ คนไทยอย่างเราก็ไม่อยากที่จะนับถือสิ่งที่ขอมนับถือ ต่อไป ( พวกเทพเจ้าทั้งหลาย) เราหันไปเอาดีทางพุทธศาสนาแทน เพราะพุทธศาสนา เป็นศาสนาธรรมชาติ และศาสนาพุทธ มาจากอินเดีย ศิลปะยุคแรก ๆ จึงคล้ายแบบอินเดีย ที่เราเรียกว่ายุคลังกาวงศ์ แบบเชียงแสนสิงห์ 1 พระบูชาเชียงแสนสิงห 1 ในความคิดผม จึง เป็นสัญลักษณ์ ที่แสดงออกว่าคนไทย ประกาศอิสระภาพ ทางความคิด ทางการเมือง การปกครอง จากขอม

(ทั้งหมดนี่ ผมเดา ๆ เอานะครับอย่าเชื่อผมมาก พักหลัก ๆ นี่ผมคิดว่าผมชักจะเริ่มเพี้ยนๆแล้ว555)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2010
  11. Guu3

เหลอ....อืมๆๆ

12. cc192

ลองวิจารณ์กันอีกสักองค์ครับ
    องค์นี้เขาว่า เป็นงานช่างหลวง แต่ถึงยุคเชียงแสนไหมครับ.....

13. v12

v12 Active Member

ฐานองค์พระสวยครับ ส่วนองค์กลางๆครับ
    ด้วยความเคารพ

14. cc192

ภาพขยายด้านหน้าครับ

15. Guu3

ต้องไปศึกษา พุทธศิลป์ใหม่ก่อนครับ ว่า เชียงแสน สุโขทัย อู่ทอง ว่ามีพุทธลักษณะ แตกต่างกันอย่างไร แล้วค่อยมาพิจารณา ว่าถึงยุคไม่ถึงยุค อย่างไร สู้ๆ

16. น้ำดี1

ศิลปแบบนี้ไม่ใช่ของเชียงแสนแน่นอนค่ะ

17. Guu3

ทั้งสององค์ เป็นศิลปะ สุโขทัย ครับแต่ยังไม่ถึงยุคทั้งสององค์ สนิมยังห่างไกลมาก พระแท้ยุครัตนโกสิน นี่แหละครับ แต่หาประวัติสร้างยากครับ แต่สวยงามทั้ง สององค์

ส่วนรูปสนิมที่คุณ tonbanpa เอามาให้ชมนั้น ก็ยังไม่ถึงยุคสุโขทัย นะขอรับ ยิ่ง เชียงแสนแล้ว ไม่ต้องพูดถึงครับ

18. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีการตรวจสอบพระพุทธรูปบูชา เนื้อสัมฤทธิ์ เก่าหรือใหม่

พระเก่าไม่ว่าจะเป็นพระเครื่องพระบูชาสร้าง ด้วยเนื้อหินศิลา สัมฤทธิ์ ชิน ตะกั่ว ดิน ผง ว่านฯ ต้องมีความเก่า คือมีคราบ มีสนิม มีรอยสึกกร่อน แอ่ง รูพรุนปรายเข็ม ริ้วระแหงแตกร้าวเหี่ยวย่น ผิวเข้ม เนื้อแห้งสนิทพื้นผิวของ เนื้อพระไม่ตึงเรียบ เนื้อไม่มันวาว ไม่กะด้าง ถ้าใช้มานานถูกเสียดสีเนื้อพระจะเข้มขึ้นแลมันใส ลูบดูทั่วองค์พระจะไม่มีขอบคมเลย ดมดูจะไม่มีกลิ่น เอาลิ้นแตะดูจะไม่ดูดลิ้นอย่างนี้เป็นต้น หลัก การพิจารณาตรวจสอบพระพุทธรูปบูชาเนื้อสัมฤทธิ์เก่าหรือใหม่ เป็นของแท้ของเทียมหรือของปลอมดังจะได้เรียนต่อไปนี้ ขอท่านผู้อ่านโปรดพิจารณาทุกตัวอักษร และตีความหมายไปด้วย แล้วท่านจะเข้าใจในการดูพระแท้พระปลอม การที่จะตรวจสอบว่าเป็นพระเก่าพระใหม่โดยการเขียนเป็นตัวอักษรให้เข้าใจได้ แน่ชัดนั้นยากนัก และแต่ละหัวข้อให้ถามตนเองว่าพระที่สร้างแบบนี้ทำปลอมได้ไหม

ขนาดไฟล์:
      108.9 KB
      เปิดดู:
      650
  19. tonbanpa

เห็นด้วยกับพี่หวานอุบลครับ (ขอบคุณพี่หวานอุบลครับ)
    สมัยนี้เราอาจสร้างพระได้ แต่มิอาจลอกเลียนแบบ สนิม และจิตวิญญานด้านงานศิลปะเฉพาะตัวของพรรพบุรุษ ที่เกิดมาหลายร้อยปีได้ครับ เพราะสนิมธรรมชาติ งดงามเกินกว่าฝีมือของมนุษย์จะสร้างขึ้นได้ครับ (ผมจึงหลงใหล)
    (ส่วนรูปที่ผมโพส อาจมีสนิมไม่ถึงเชียงแสนก็เป็นได้ครับ ผมน้อมรับ ครับพี่ guu 3 พอดีผมหารูปใกล้ๆ ตัวมาโพสอ่ะคับ (ผมคิดว่าตัวผมเองความรู้ยังน้อยอยู่เสมอ) คงไม่ว่ากันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      121.7 KB
      เปิดดู:
      5,391
  20. Guu3

โอเคงั้นผมมีอะไรให้คุณ tonbanpa ดูถ้าไม่ใช้สนิมแบบนี้ ผมก็ตีไม่ถึงยุคทั้งนั้นแหละครับ องค์นี้ผิวสนิมแดง สุโขทัยต้น ติดรางวัลมาหลายงานครับ ไม่ได้ออกงานมา 10ปีแล้วครับองค์นี้ ล่าสุด ประกวดที่งานชมรมจักรวาลพระเครื่อง อาคารตั้ง ฮั่ว เสง ปี41 ครับ จะเห็นได้ว่าการกร่อนของผิวโลหะ ที่หลุดล่อนออกเป็นชั้นๆอย่างเห็นได้ชัด ที่เหลือก็ยืมข้อความของ คุณหวานอุบล คือ มีความเก่า คือมีคราบ มีสนิม มีรอยสึกกร่อน แอ่ง รูพรุนปรายเข็ม ริ้วระแหงแตกร้าวเหี่ยวย่น ผิวเข้ม เนื้อแห้งสนิทพื้นผิวของ เนื้อพระไม่ตึงเรียบ เนื้อไม่มันวาว ไม่กะด้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2010