พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าแล้วทำไมพี่ผม เงียบไป ไม่เป้นไรครับ แค่เอาบุญมาฝากก็ชื่นใจเเล้วครับ อิอิ

2. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008

รอฟังด้วยค่า ท่านใดจะมาเล่าให้ฟังได้บ้างเอ่ย
    อิอิ...บ้านปรอทคึกคักจัง
    5555 คุณตู่บูชาปรอทดำมาเหรอคะ ถ้าว่างเมื่อไหร่ขอชมบ้างนะคะ
    หลวงปู่ท่านทำปรอทหลายเนื้อมากเลยนะคะ
    แล้วขอทราบพุทธคุณของการบูชาแม่ซื้อด้วยค่ะ
    จะได้ฝากคุณตู่ให้บูชามาให้บ้าง

3. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมจะรอดูรูปครับ ไว้ว่างๆ จะบุกไปชมของจริงด้วย
    ผมงบน้อยบูชาได้แต่คต....ที่เห็นครับ
    อย่างอื่นไว้ถูกหวยค่อยว่ากัน5555

เรื่อง แม่ซื้อขนาดบูชา
    จริงๆ เรื่องมีอยู่ว่า คนข้างหน้าเค้าคุยกับปู่ เรื่องพระแม่ซื้อนี่แหละ แต่ผมอยู่ไกลไม่ค่อยได้ยิน มัวแต่นั่งมองหลวงปู่อยู่ครับ
    แล้วอยู่ๆ หลวงปู่ก็บอกประมาณว่ายังมีอยู่อีก และลุกขึ้นเดินนำไปเลย
    พวกผมก็ยืนเก้ๆ กังๆ แล้วก็ตามไป
    เห็นหลวงปู่หยิบๆ จับๆ พระ เสร็จแล้วก็เดินกลับไป พวกผมก็เลยเลือกกันตามสบาย แต่ได้ยินเสียงหลวงปู่แว่วๆ ว่า ของไม่ดีก็ไม่ต้องเอาไป หรือว่า มันไม่มีสาระ อะไรประมาณนี้ครับ สุดท้ายก็ไม่รู้หลวงปู่พูดกับใคร 555

ถ้าไครอยู่ในเหตุการณ์ ช่วยชี้แจงด้วยครับ

4. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เคยได้ยินเขาเล่าว่า หลวงปู่บอกว่าถ้าจะขออะไรให้ขอกับแม่ซื้อ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2011
  5. pana_mool

ก็คงมีใครสักคนคิดแน่ๆ ครับ
    เรื่องคิดอะไร ในใจผมเคยมีประสพการณ์มาแล้วครับ

ครั้งที่ 1. ผมขึงสายสินย์แต่ปีนไม่ถึง พอดีมีเก้าอี้ตัวหนึ่งวางอยู่ ว่าจะเยียบแต่จำได้ว่าหลวงปู่เคยนั้งเราเยียบคงไม่สมควร แต่ก็สงสัยว่าสัยตัวที่หลวงปู่เคยนั้งหรือไม่ สักครู่หลวงปู่ท่านก็เดินมานั้งให้ดูครับ

ครั้งที่ 2. ผมกำลังสับเปลือกไม้เตรียมให้หลวงปู่เคี้ยวมาก ตอนให้หิวข้าว ก็คิดว่าโอ้ยหิวข้าว สักพักหลวงปู่ท่านก็ถือถ้วยข้าวต้ม มาว่าไว้แล้วก็มองหน้าผม ผมก็งงๆ ทำอะไรไม่ถูก

ครั้งที่ 3. ครั้งนี้หนักเลยครับ คิดปรามาสท่าน แล้วไม่ได้หยุดความคิดนั้นคิดตามไปกับมัน หลวงปู่ตะโกนเสียงดังเลยครับว่าพวกคิดอุปาท แล้วก็นั้งจ่ิองหน้าผม ผมก็ได้แต่กราบขอขมาท่านในใจ

เรื่องคิดปรามาสหลวงปู่ นี่้เป็นอะไรที่เครียดมากเลยครับ ทำไมถึงเป็นก็ไม่รู้ ทั้งๆ ที่เราก็เคารพศัทธาท่าน:'(

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2011
  6. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    เพื่อนๆ พี่ๆ ชอบก็ดีใจแล้วครับ
    ฝีมือถ่ายอาจจะไม่ดี แต่ทั้งหมดทำด้วยศรัทธาครับ

7. คชบุตร

คชบุตร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมรู้สึกดีใจมากที่ได้มีโอกาสไปกราบ ลป.ละมัย ทั้งที่เคยได้ยินชื่นท่านมานานแล้ว คงเพิ่งจะถึงเวลาที่จะได้กราบท่าน แถมได้ฝังคตปรอทเพชรอีก (เพิ่งรู้จักเป็นครั้งแรกครับ) ถือว่าโชคดีสุด ๆ ครับ

ก่อนได้ไปงาน ก็มีนิมิตบางอย่างที่ทำให้เรารู้สึกแปลกใจ ว่าทำไมเหตุการณ์มันคล้ายคลึงกัน แถมยังได้เจอ ท่าน อ. ฆราวาสท่านหนึ่ง (ในฝัน) ท่านใจดี ในวันงานก็ได้มาเจอท่านจริง ๆ (คิดว่าน่าจะเป็นท่านเดียวกัน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2011
  8. pana_mool

ผมรอมาเกือบปีครับกว่าจะได้ฝังคตปรอทเพชร เพราะเมื่อก่อนคตปรอทเพชรเป็นตำนานเรื่องหนึ่ง ไม่คิดว่าชาตินี้จะได้พบเจอ

รอบนี้หลายท่านโชคดี มาครั้งแรกก็ได้ฝังคตปรอทพชรเลย วาสนาคนเป็นเรื่องน่าคิดครับ:cool:

9. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    http://palungjit.org/threads/คิดปรามาสพระรัตนตรัยและครูบาอาจารย์.290614/

http://www.danpranipparn.com/web/anser/anser255.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2011
  10. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

มีโอกาสก็อยากไปตอกบ้างเหมือนกันครับ ไม่รู้จะมีวาสนาหรือเปล่า อิอิ

11. pana_mool

ขอบพระคุณ คุณkennek มากๆ เลยครับที่หาข้อมูลให้ครับ

12. คชบุตร

คชบุตร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมเห็นพี่ท่านหนึ่งฝังเป็นคนสุดท้าย โดยขอฝังเพิ่มอีก 1 ผมกำลังฝังอยู่ได้ยินอย่างนั้นอึ้งเลย นี่ถ้าเตรียมตัวมาพร้อม ๆ ผมคงขอเพิ่มด้วยก็คงดี เพราะเห็นว่ารอบนี้พิเศษจริง ๆ ครับ:cool:

13. mi*

mi* Active Member

16 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุญาติแจ้งค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถตู้1 นะครับ
    สมาชิกพี่น้องผู้ร่วมทริป 12 ท่าน X 450 บาท = 5400 บาท
    จ่ายเหมารถตู้ 5000 บาท
    เหลือ 400 บาท
    คุณ louis07ทำบุญเพิ่ม 50 บาท

สรุป ทำบุญในพานครู 450 บาท

ขอขอบคุณ พี่น้องทุกๆท่านที่ร่วมเดินทางกับผม ผิดพลาดประการใดๆขออภัยด้วยครับ
    และที่จะลืมไม่ได้ในทริปนี้ ก็คือ คุณpanamool , คุณญานธรรม ที่ช่วยประสานงานในทุกๆเรื่อง
    และที่สำคัญ ด้วยความเมตตาของท่านอาจารย์ย่ามแดง ทำให้พวกเราได้ตอกคดปรอทเพชร ในรอบพิเศษนี้ครับ

14. คชบุตร

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปกราบ ลป.ละมัยนะครับ :cool:

15. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เป็นไรครับ โมทนาสาธุ ^^

16. maleena

maleena เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะชาวบ้านปรอททุกคน
    maleena ได้ไปทริปนี้ด้วย แต่คงเป็นคนเดียวมั้งที่ไม่ได้ตอกคตปรอท และไม่ได้เช่าบูชาแม่ซื้อ เพราะเช่าอย่างอื่นหมดเงินอื้อ แต่ก็คุ้มจริงๆ คือ ได้ผ่อนเงินให้น้าแอว สุขภาพแข็งแรงขึ้นจากยาแช่น้ำผี้ง ซึ่งเมื่อก่อนทำงานแค่ 3 ชั่วโมงก็เพลียต้องนอนรอบบ่าย แต่เดี้ยวอยู่ได้ทั้งวัน อีกเรื่องหนึ่งคือ ธรรมดาจะนอนหลับ บางทีตึ 1 ตี2 ก็ยังไม่หลับ นอน กระสับกระส่าย แต่เมื่อนำปรอทเพชรมาวางที่ฝ่ายมือ จะม่อยหลับทันที คำถามถามผู้รู้ ถ้าไม่ได้บูชาแช่น้ำผึ้งจะเป้นไรเปล่ว? และถ้ายาแช่น้ำผึ้งหมด (ซิ้อแค่ขวดแม่โขง) จะทำอย่างไรดี ? ตอนนี้ติดใจยาแช่น้ำผี้งมาก ดึกว่ายาวิตามินแน่ะ!

17. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ไปคุยกันกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ พี่มาลีน่า เพราะจะได้จัดทำสารบัญ จัดระบบเรื่องราวกันได้ คุณตู่เค้าเตรียมเอาไว้แล้ว
    http://palungjit.org/threads/หลวงปู่ละมัย-สวนสมุนไพรเจ้าแก้ว-และ-ท่านอาจารย์ย่ามแดง.305837/

18. ศัทธา

ศัทธา สมาชิก

25 กันยายน 2011
    รายงานตัวคาบหวัดดีพี่ๆทุกคนคาบ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้