พระประธาน

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Fat man, 17 พฤศจิกายน 2004.

1. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ที่โต๊ะหมู่บูชา นิยมใช้พระองค์ใดเป็นพระประธานครับ

2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ควรจะเป็นพระพุทธรูปองค์ใดก็ได้ที่มีหน้าตักอย่างน้อย ๙ นิ้วครับ
    หากไม่มี อย่างน้อย ๕ นิ้วก็น่าจะได้ครับ

ลองฟังท่านอื่นแนะนำด้วยนะครับ
    ผมแค่เดาเอาครับ

แต่หากเป็นศิษย์สายหลวงพ่อพระมหาวีระ
    เอาสมเด็จองค์ปฐม ๙ นิ้วเป็นพระประธานเลยครับ (verygood)
    รู้สึกว่าจะบูชาได้องค์ละ ๖,๕๐๐ บาท ที่วัดท่าซุงหรือบ้านสายลมครับ
    (ดูแผนที่ได้จากที่นี่ครับ
    http://www.wadthai.info/topic03.htm )

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    (y)

4. Fat man

รู้สึกดีจัง

ขอบคุณมากครับ คุณโมฆบุรุษ

5. โมฆบุรุษ

อ้อ สมเด็จองค์ปฐม ๕ นิ้ว องค์ละ ๒,๐๐๐ บาทครับ (ผมบูชาองค์นี้อยู่ที่ apartment กับรูปสมเด็จองค์ปฐมใส่กรอบ ซึ่งบูชารูปพร้อมกรอบละ ๓๕๐ บาทครับ)

องค์พระไม่มีประดับอะไรเลยนะครับ ปิดทองอย่างเดียว

หากประดับด้วยแก้วหรือเพชรรัสเซีย ราคาจะสูงขึ้นตามลำดับครับ

ใต้ฐานพระทุกองค์มีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุด้วยครับ

6. mark

mark Active Member

อืม ขอแสดงความคิดเห้นครับ คุณ fatman

อืม มีผู้รู้เขาว่า พระประธาน ควรจะเป็นพระปาง มารวิชัย หรือปางสมาธิก้จะดี นะครับ ปางอื่นไม่ค่อยนิยม ขอรับ และ ส่วนมากจะนิยม เอาพระแก้วมรกต เป้นประธานด้วย..

7. โมฆบุรุษ

ที่บ้านผมมีหลวงพ่อภปร.เป็นปางประทานพรครับ
    (คล้ายกับปางมารวิชัย แต่ท่านหงายพระหัตถ์ขวาออกมาครับ)

เท่าที่ผมเห็นมา บ้านที่มีหลวงพ่อภปร.จะเอาท่านเป็นพระประธานครับ
    ไม่ว่าจะเป็นปางมารวิชัย ปางสมาธิ หรือปางประทานพร ก็ตาม

ตามประสบการณ์ส่วนตัว ยังไม่เห็นบ้านไหนมีพระแก้วเป็นพระประธานเลยครับ

สมเด็จองค์ปฐมที่วัดท่าซุงเป็นปางมารวิชัยครับ

แถมให้ครับ
    http://www.dhammathai.org/pang/pang.php
    (คุณโอปอร์ที่เว็บพระรัตนตรัยและเว็บคนเมืองบัวเป็นคนแนะนำมา๗

8. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

(y) (y)

9. Fat man

อีกครั้ง

รบกวนคุณโมฆบุรุษอีกครั้ง ช่วยโพสท์ภาพสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ...ถ้ามี

ขอบคุณคุณมรรคครับ

10. โมฆบุรุษ

11. Fat man

ได้ดูแล้วครับ

งามมากเลยครับ

12. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    พระพุทธรูปทุกองค์เป็นรูปเคารพแทนพระจอมไตรสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ด้วยเหตุผลนี้พระพุทธรูปทุกองค์สามารถเป็นพระประธานได้ทั้งหมด แตกต่างกันเพียงแต่ เศรษฐี หรือ ผู้มีอำนาจวาสนามักจะต้องการพระเก่าพระโบราณหรือพระที่คนอื่นไม่มียิ่งปลาบปลื้ม ส่วนลูกศิษย์ของพระอาจารย์เกจิอาจารย์ ใครเป็นศิษย์ใครต่างคนต่างก็อยากได้พระที่อาจารย์ของตนสร้างขึ้นเพื่อเป็นการระลึกถึงอาจารย์ไปด้วยนอกเหนือจากพระพุทธองค์

13. Fat man

ขอบคุณครับคุณcasy99

14. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ตัดตอนจากบทความ ไทยไม่มีวันสิ้นชาติ ในธัมมวิโมกข์

.......อาตมาเห็นว่า พระพุทธรูปองค์นี้คือ
    "พระแก้วมรกต" เป็นมิ่งขวั_ของปวงชนชาว
    ไทยอย่างยิ่ง ถ้าหากว่าท่านพุทธบริษัทชายห_ิง
    มีไว้บูชา อาตมาคิดว่าจะเป็นมงคลอย่างสูง
    ทั้งนี้เพราะว่า ตราบใดที่เรายังมี "พระแก้วมรกต"
    บูชาอยู่ ขณะนั้นอาตมาขอยืนยัน
    ว่าประเทศไทยยังเป็นเอกราชต่อไป
    ถ้าปวงชนชาวไทยยังพากันบูชา "พระแก้วมรกต"

ความจริง "พระแก้วมรกต" ก็เป็นรูปเหมือนของ
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือเป็นรูปเปรียบนั่นเอง
    หรือเป็นรูปแทน ถ้าเราบูชา "พระแก้วมรกต" ก็เท่ากับเราบูชา
    พระพุทธเจ้า

อำนาจของพระพุทธเจ้าก็คือ
    " พุทโธอัปปมาโณ พระคุณของพระพุทธเจ้าหาประมาณมิได้ "
    ...............

..........ก็อยากจะปรารภกับบรรดาท่านพุทธบริษัทว่า
    พระรูปพระโฉมหรือพระรูปเปรียบขององค์สมเด็จพระบรมโลกเชษฐ์
    คือ "พระแก้วมรกต" จัดว่าเป็นมิ่งขวั_ของคนไทยมานานบูชาไว้
    รูปที่ปลุกเสกที่ทำไว้ถ้าใครมีไว้ในบ้านละก็ จงอย่าเอาออกไปไหน
    ติดตัวไว้เสมอๆ จะเป็นมิ่งขวั_ให_่
    ขณะใดที่เรายังรัก "พระแก้วมรกต"
    รักความดีของ "พระแก้วมรกต" คือ ศีล สมาธิ ปั__า
    ถึงซึ่งความตัดความชั่ว ทรงความดี ทำจิตให้ผ่องใส
    รับรองว่าคนไทยทั้งชาติจะต้องเป็นไท และเป็นคนไทยที่มีความ
    สุข มีความอุดมสมบูรณ์ต่อไป
    ...........
    ...........
    ...........

15. PPP(ถามพี่คนเก่า)

PPP(ถามพี่คนเก่า) บุคคลทั่วไป

รบกวนพี่อีกแล้ว
    รบกวนถามพี่ว่า ที่บ้านอนุสาวรีย์ ถ้าจะเช่าพระคำข้าวกับ
    หลวงพี่เล็กยัง ยังพอมีมั้ยคะ พี่ชายเค้าอยากได้

ได้ความรู้มากๆ เลยคะ สำหรับทุกกระทู้

ปล.พี่คนเก่าช่วยโพส เยอะๆนะคะ หนูรอ ศึกษาอยู่ในทุกอบร์ด ที่พี่โพสต้องตามไปอ่าน อิอิ

16. คนเก่า

ไม่มั่นใจเต็มที่ แต่คิดว่ายังมีอยู่ครับ เสาร์-จันทร์หน้า(4-6)ก็ไปกราบถามเองได้แล้ว (รายการทำบุ_ให้ทุนการศึกษา 1,000 บาท)

17. คนเก่า

ไปถามหาลูกศิษย์คนที่เดือนที่แล้วเอาพระหางหมากมาให้บูชาองค์ละ 300 ด้วยซิครับ

18. โมฆบุรุษ

แล้วไม่ทราบว่าเดือนมกราคมกับเดือนกุมภาพันธ์ หลวงพี่ท่านจะเข้าไปที่บ้านอนุสาวรีย์วันไหนครับ

19. Fatman at weekend

Fatman at weekend บุคคลทั่วไป

ขอบคุณครับ

สำหรับไมตรีที่มาตอบครับ

20. Fatman at weekend

Fatman at weekend บุคคลทั่วไป

ลืมเอ่ยชื่อ

ขอบคุณคุณคนเก่าครับ