พระปัจเจกพุทธเจ้าและคาถาเงินล้าน

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 6 กรกฎาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ที่มาของ คาถาเงินล้าน

ก่อนที่อยู่วัดท่าซุงนะฉันอยู่กระต๊อบ เงินร้อยก็หายากสำหรับเงินทำบุญ คาถาวิระทะโย ก็ทำเรื่อยๆ ไป ต่อมาท่านก็มาหา ก็บอกว่า คาถาบทนี้นะที่เขาทำพระวัดพนัญเชิงองค์แรก มีเจ้าอาวาสองค์แรกท่านไปนั่งกรรมฐาน และเสกด้วยคาถาบทนี้ สามปี ท่านให้ดูตัวอย่างวัดพนัญเชิงเงินขาดไหมฉันก็ทำมาเรื่อย

มาอีกปีหนึ่ง กำลังบวงสรวง ท่านบอกว่า "คาถาบทนี้ เป็นคาถาเงินแสนนะ" ก็ใช้คาถาบทนั้น มาประมาณครึ่งปี คนมา ทอดกฐินผ้าป่าได้เงินเป็นแสน นี่เห็นชัดนะ

แล้วต่อมา อีกปีหนึ่ง ท่านบอกว่า "คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินล้านนะ" ให้ว่าต่อเนื่องกันไปแล้วไปลง "คาถาวิระทะโย" ต่อมาก็จริง ๆ เพราะปี 27 ก็ใช้เงินล้าน เป็นเดือน ซึ่งไอ้อย่างนี้เราก็คิดไม่ออก ต้องค่อย ๆ ใจเย็น ๆ

เวลาว่าไป อย่าไปว่าหวังเอาลาภ คือ ต้องภาวนาด้วยนะ ถ้าทางที่ดีเวลาภาวนากรรมฐาน พอจิตสบายน่ะต่อเลย เพราะเวลา กรรมฐานนี่จิตเป็นฌาณใช่ไหมเอาอย่างนี้ดีกว่า เวลาฝึกมโนมยิทธิออกไปให้ได้นั้น ออกไปเดี๋ยวเดียวก็ได้ออกไปได้ นี่จิต เป็นฌาณ 4 เข้าเขตพระนิพพาน ได้จิตสะอาดถึงที่สุด กลับลงมาด้วยคาถาบทนี้เลย มากน้อยก็ช่างให้หลับไปเลยคือ ถ้าจิต สะอาดมากผลก็เกิดเร็ว

ก็สงสัยเหมือนกันนะ เมื่อปี 26 ท่านบอกว่าปี 27 มีอะไรบ้างก็ตุน ๆ ไว้บ้างนะ 28 จะเครียดมาก การค้าของใคร ถ้าทรงตัว ได้ก็ถือว่า ดีไว้ก่อน อันนี้ท่านบอกว่า "ถ้าลูกเราจะจนก็จนไม่เท่าเขา"

ถ้าพูดถึงผลฉันก็นั่งดูเรื่อยๆมาว่า เอ๊ะ! เงินแสนมันจะมีมาอย่างไร ภายในปีนั้นปรากฏว่าสมัยนั้นวัดต่างๆเขายังไม่ถึงหมื ่น เลย แล้วต่อมาคาถาเงินล้านก็ต้องว่าต่อ เพราะต่อไปข้างหน้าต้องใช้เงิน

พระพุทธเจ้าบอกนี่ ต้องเชื่อต้องใจเย็นๆไม่ใช่ไปเร่งรัด ถ้าไปว่าแล้วคิดว่าเราต้องรวยนี่เสร็จ พัง ต้องว่าด้วยจิตเคารพนาน หลายปี ท่านไม่ยอมเปิดกับใคร ก่อนจะเข้าถึงดี มันต้องเครียด ไอ้ปี 28 ความจริงมัน น่าจะดี แต่ไปๆมาๆ ก็มีจุดสะดุดจุด สะดุด นี่เป็นชะตาของชาติ แต่ยังไงๆ ก็ต้องไปเจอะจุดรวยแน่

ถ้าพวกนี้รวยนะ วัดท่าซุง ไม่เป็นไร คือว่า หนี้นี่นะ…..อย่าคิดว่ามันโจ๊ะกันได้ เมื่อปี 30 นะ มันเกิน ค่าใช้ จ่ายเดือนละ 2 ล้านเศษ อันนี้ ต้องคิด เดือนนี้ก็ตกเกือบ 3 ล้าน คือ 2 ล้าน 9 แสนเศษ

ตอนนี้ ท่านให้ฉันเขียนโครงการ ที่จะทำให้เสร็จ ในปี 30 โครงการของท่าน จริง ๆ มีมาก ท่านย่า ก็เคยบอก ท่านบอกว่า "ท่านไม่บอกคุณตรง ๆ หรอก ท่านรู้ใจคุณ ถ้าบอกโครงการทั้งหมด คุณไม่ทำแน่"

พระพุทธเจ้า ก็รู้คอนะ ไปๆ มาๆ ท่านให้นั่งเขียน ตามนี้นะ 12 รายการ ให้เสร็จ ภายในปี 30 เลย คิดว่า เงินที่ต้องใช้เป็น ล้านๆ รายการมากนะลูก ถ้าหากจะถามว่า 10 ล้านพอไหม ก็ต้องบอกว่า มันไม่ได้ครึ่งหลัง ที่ท่านสั่งทำหรอก

วันนั้นก็ขึ้นไปที่กระต๊อบฉัน ไปถึงกระต๊อบ ก็ปรากฏว่า สมเด็จองค์ปัจจุบัน ท่านประทับอยู่ที่นั่น และท่านพระเจ้าแม่ให้นาม ว่า "มัทรี" หรือ "พิมพา" ไปที่อเมริกา ท่านบอก "ฉันแม่คุณ เหมือนกัน ฉันเคยเป็นแม่คุณ" ถามว่าชื่ออะไร "ชื่อมัทรี" แล้วคุมมาตั้งแต่อเมริกาเวลานี้ก็ยังคุมอยู่ ก็ไปกราบเรียนถามท่านว่า คำสั่งที่สั่งให้ทำมันเกินวิสัย แค่อาคาร 300 ห้องจาก พ.ศ. นี้ไปจนถึง 30 มันก็เสร็จยากเหลือเกิน และ อีกหลายรายการ มันก็ใหญ่ทั้งนั้น ท่านแม่มัทรีก็บอกว่า

"เอาอย่างนี้ซิลูก ขออำนาจพระพุทธานุภาพ" ก็เลยหันไปกราบพระพุทธเจ้า ท่านบอกว่า

"ได้ ฉันต้องช่วยเธอ"

แล้วต่อมา เดินเล่นในบริเวณกระต๊อบของฉันเล็กๆ มันมีถนนหนทางใช่ไหม ก็ปรากฏว่า เดินไปเดินมา สมเด็จองค์ปฐมก็ เสด็จมาเดินด้วย ท่านบอกว่า

"สภาพของพระนิพพาน มันเป็นอย่างนี้นะ คนที่ถึงพระนิพพานแล้ว กิจอื่นที่ทำ ไม่มี มันเป็นอย่างนี้นะ เวลานี้ เราเดินกลาง บริเวณ พวกเราทั้งหมดลองนั่งดูซิ มันจะมีอะไรไหม"

ที่มันเป็นที่นั่งไม่มีเลย พอนั่งปุ๊บไอ้เตียงตั่งมันเสือกมาได้อย่างไร ก็ไม่รู้ เลยคุยไปคุยมา ท่านก็เลยบอกว่า

"งานที่ฉันสั่งต้องเสร็จทัน 30"

ท่านย่ากับแม่ศรีก็ขึ้นไป ท่านย่าบอกว่า อำนาจพุทธานุภาพก็มีแล้ว สังฆานุภาพก็มีแล้ว พรหมานุภาพกับ เทวานุภาพก็ช่วย แล้ว แต่ว่า ถ้าบรรดาลูกหลานมันยากจน และ ปี 28 มันจะเครียด ขอพรพระพุทธเจ้าขอคาถาสักบท (ที่ท่านให้ฉันไว้นี่) ขอ ให้ลูก ๆ หลาน ๆ ใช้เถอะ ให้ อนุมัติ"

ความจริงคาถาเฉพาะนี่จะให้ใครไม่ได้เลย ท่านก็เลยบอกว่า "ถ้าอย่างนั้นไปพิมพ์แจก และก็ให้มันทำด้วยความเคารพ"

ฉันไม่ยืนยันว่าคนที่ไม่เคารพฉันจะมีผล จำให้ดีนะ

จึงขอให้ทุกคนถ้าได้รับคาถานี้ ให้ตั้งใจปฏิบัติด้วยความจริงใจด้วย ความเคารพในพระพุทธเจ้า

ต่อนี้ไปก็อ่านคาถาที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นประธาน และให้ทุกคนตั้งใจนึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธ เจ้า คิดว่า คาถาทั้งหมดนี้ จงปรากฏ อยู่ในจิตของเรา ลาภผลต่างๆ ให้ปรากฏแก่เรา ตามที่พระองค์ทรงต้องการนะ นึกถึง ท่านนะ

สัมปจิตฉามิ คาถาสนองกลับ

นาสังสิโม คาถาพระพุทธกัสสป

บทแรก "พรหมา จะ มหาเทวา สัพเพยักขา ปะรายันติ" อันนี้ตัดอุปสรรค ที่ลาภจะมา แต่เขามาบอกว่า มีผลแน่นอน คือว่าแกจะไม่ยอมให้ลูกแกจน พูดง่าย ๆ ก็แล้วกัน พระพุทธเจ้า ก็ทรงยืนยันบอกว่า ให้หมด

บทที่สอง "พรหมา จะ มหาเทวา อภิลาภา ภะวันตุเม" คาถาบทนี้เป็นคาถาเงินแสนของท่าน

บทที่สาม "มหาปุญโญ มหาลาโภ ภะวันตุ เม" บทนี้เป็นคาถาปลุกพระวัดพนัญเชิง

บทที่สี่ "มิเตพาหุหะติ" เป็นคาถาเงินล้าน

บทที่ห้า "พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม" เป็นคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า

บทที่หก "สัมปติฉามิ" บทนี้เป็นบทเร่งรัดบทสุดท้าย

บทที่เจ็ด "เพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ" พระปัจเจกพุทธเจ้ามาบอกหลวงพ่อ เมื่อ พ.ย.33 เป็นภาษาโบราณแต่เทียบกับ ภาษาไทย อ่านได้อย่างนี้ เป็นคาถามหาลาภ มีผลยิ่งใหญ่มาก ทั้งหมดนี้ต้องสวด เป็นบทเดียวกัน บูชาเรื่อย ๆ ไป การบูชา ถ้าบูชาเฉย ๆ มันเป็นเบี้ยต่อไส้

อย่าลืมนะ เวลาสวดมนต์ แล้วให้สวดคาถานี้ 9 จบเท่าเดิมนะ และเวลาภาวนานอนภาวนาก็ได้ ว่าเรื่อยๆ ไปจนกระทั่งหลับ ไปเลย ตื่นขึ้นมา ต่อจากกรรมฐาน นอนก็ได้ ใจสบาย ๆ นะ บางทีเผลอ ๆ ฉันก็ต้องว่า ของฉันเรื่อย ๆ ไป คาถาเงินล้านนี่ มาให้เมื่อปีฝังลูกนิมิต ท่านบอกว่า งานข้างหน้าจะหนักมาก หลังจากนี้เป็นต้นไป เงินจะใช้มากกว่า สมัยที่สร้างโบสถ์ อย่า ลืมนะ...เวลาว่างๆ นั่งนึกก็ได้เดินไปก็ได้ ไม่ห้ามเลยนะให้มันติดใจอยู่อย่างนั้น ให้ถือว่าเป็นกรรมฐานไปในตัวเสร็จเพราะ คาถาที่พระพุทธเจ้าบอก ทุกบทก่อนจะทำ ต้องนึกถึงท่าน ถือว่าเป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน

คัดมาจากหนังสือ "สมบัติพ่อให้" ของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง อุทัยธานี

สำหรับภาพที่นำมาลงนี้เป็นภาพพระปัจเจกพุทธเจ้าขนาด 3 ซ.ม. แบบเนื้อเงินแท้และแบบเนื้อทองคำ

พระปัจเจกพุทธเจ้าพระองค์นี้ ท่านคอยสงเคราะห์ลูกหลานให้มีความคล่องตัวในเรื่องต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องลาภผลต่างๆ ทราบมาว่า หลวงพี่เล็กท่านสร้างในจำนวนจำกัด เนื้อเงินสร้างเพียง 190 องค์ ตอนนี้เหลืออยู่ไม่กี่องค์เพราะมีผู้สนใจไปของจองบูชาเอาไว้แล้ว สำหรับเนื้อทองคาดว่าคงสร้างเท่าจำนวนที่มีผู้สั่งจองเอาไว้ หากใครสนใจคงต้องรีบไปติดต่อที่บ้านอนุสาวรีย์ เนื้อเงินบูชาองค์ละ 5,000 บาท (ห้าพันบาท) เนื้อทองคำบูชาองค์ละ 100,000 บาท (หนึ่งแสนบาท)

ท่านที่จองต้องนำเงินไปชำระในวันจองเลยนะครับ ส่วนพระจะรับได้หลังจากผ่านพิธีพุทธาภิเษก ในวันอาทิตย์ที่ 15 ก.ค. 2550 นี้ไปแล้ว โดยให้ไปรับจากหลวงพี่เล็กที่บ้านอนุสาวรีย์ในศุกร์ - เสาร์ - อาทิตย์ แรกของเดือนสิงหาคม 2550 นี้ครับ ส่วนวันที่ที่แน่นอนจะนำมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง

.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      370.8 KB
      เปิดดู:
      402
      ขนาดไฟล์:
      326.6 KB
      เปิดดู:
      399
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2007
  2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อทองคำ สร้างเพียง ๘ องค์ ไม่ได้มีการจองกันล่วงหน้าก่อนที่จะหล่อพระครับ
    แต่ตอนนี้ ก็มีคนมานิมนต์ไปหมดทั้ง ๘ องค์แล้วครับ

3. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

เนื้อเงินบูชาองค์ละ 500 บาท เนื้อทองคำบูชาองค์ละ 100,000 บาท

คุณตั้มจะช่วยจ่ายให้องค์ละ ๔,๕๐๐ บาทหรือครับ???

4. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

[​IMG][​IMG] ฮี่..ฮี่..ถ่างตามาป่วนเว็บด้วยความปลื้มใจค่ะ ไม่นึกว่าพวกเราจะรวยสวนกระแสกันขนาดนี้ จองพระปัจเจกพุทธเจ้าเนื้อเงินกันกระหึ่มเลย..! [​IMG][​IMG]

เอาที่คุณนางมารร้ายโพสท์เอาไว้ที่เว็บกระโถนฯมาให้อ่านครับ

5. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

แฮ่ะ...แฮ่ะ....ขออภัยครับ พิมพ์ผิดจนได้ คุณเล็กเตือนไว้แล้วเชียวว่าระวังจะพิมพ์ผิด ขืนจ่ายให้องค์ละ 4,500 บาท ละก้อ เดือนนี้ไม่ต้องกินข้าวกันละ.....(b-oneeye)

ขอแก้ไขให้ถูกต้อง ราคาบูชา เนื้อเงินองค์ละ 5,000 บาท ครับ

.

6. suthamma

พระปัจเจกพุทธเจ้าเนื้อเงิน คงเหลือ ๕๗ องค์ ครับ

7. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

วันอาทิตย์สงสัยหมดแน่ ๆ เลยครับ หุหุ

คราวหน้า หลวงพี่ท่านน่าจะลองสร้างองค์ทองคำ เนื้อตัน (หนัก ๓๘๐-๔๐๐ กรัม)ด้วยนะครับ
    ผมมั่นใจว่า สร้างมากี่องค์ ก็ต้องมีเจ้าภาพรับบูชาไปแน่ ๆ ครับ

8. suthamma

พระอาจารย์ท่านว่า "..ดีใจที่พวกเราจองพระปัจเจกพุทธเจ้ากันมาก ไม่ใช่ดีใจที่ได้เงิน แต่ดีใจว่าอย่างน้อยพวกเราต้องทำคาถาเงินล้านได้ผล จึงมีความคล่องตัวกันขนาดนี้.."

[​IMG][​IMG][​IMG] ตื่นมาเช็คยอดเงินค่ะ เฉพาะจองพระปัจเจกพุทธเจ้าตกล้านกว่าบาท แต่เดือนนี้กับเดือนหน้าท่านอาจารย์ต้องจ่ายประมาณ ๑๐ ล้านค่ะ..! [​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG] ค่าวัสดุสร้างเขื่อนเดือนนี้น้อยหน่อย หนึ่งล้านหนึ่งแสนสี่หมื่นบาทเศษ ค่ากุฏิไม้ ๘ หลัง หกล้านหกแสนห้าหมื่นบาทค่ะ ทุกท่านที่จองพระปัจเจกพุทธเจ้า มีส่วนในการสร้างทั้งนั้น อนุโมทนาด้วยกันนะคะ [​IMG][​IMG][​IMG]

ครับ เอาข้อความจากเว็บกระโถนฯมาฝากกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2007
  9. tamsak

22
    ท่านที่ได้จองพระปัจเจกพุทธเจ้าเอาไว้ ขอให้ไปรับพระปัจเจกพุทธเจ้าได้จากหลวงพี่เล็กในวันศุกร์ - เสาร์ - อาทิตย์ แรกของเดือนสิงหาคม 2550 ที่จะถึงนี้ (สำหรับวันที่ที่แน่นอนจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง)

ขณะนี้มีบางท่านมีกำลังใจสูง ได้ขอรับพระปัจเจกพุทธเจ้าไปบูชาบ้างแล้ว โดยไม่รอเข้าพิธีพุทธาภิเษกในวันที่ 15 ก.ค.50 นี้ ขอโมทนาในกำลังใจและศรัทธาอันสูงยิ่งด้วยครับ

.

10. suthamma

พระอาจารย์ท่านบอกว่า หลังพิธีพุทธาภิเษกที่วัดเกาะแก้วแล้ว ท่านจะเข้ามากรุงเทพฯ เพื่อเตรียมไปเรียนหนังสือ

ดังนั้น วันที่ ๑๕ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เวลา ๑๕.๐๐ น. ถึง ๑๘.๐๐ น. หากใครสะดวกในเวลานี้ จะไปรับที่บ้านอนุสาวรีย์เลยก็ได้

พระปัจเจกพุทธเจ้าเนื้อเงิน ยังเหลืออีก ๕๒ องค์ ท่านใดต้องการก็ไปบูชาได้ในวันนั้นเช่นกันครับ

11. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    แต่เดิมก็สวดพระคาถาเงินล้านวันละ 9 จบเป็นปกติ กระทั่งปีที่แล้ว ในงานวัดเขาวงได้ยินพระอาจารย์เมตตาแสดงเกี่ยวกับพระคาถาฯ จำได้ติดหัวว่า ให้บูชาที่วันละอย่างน้อย 30 จบ (จึงจะมีผลมากกว่าเบี้ยต่อไส้ ...อะไรทำนองนี้) ด้วยเคารพคำครู จึงเพียรปฏิบัติเรื่อยมา ถึงวันนี้ก็ผ่านมากว่า 1 ปีแล้ว นึกทบทวนย้อนกลับไปก็เห็นจริงในความแตกต่าง ขอเป็นพยานยืนยันในอานุภาพพระคาถา

วันก่อนได้ยินท่านพูดซ้ำถึงคำสอนขององค์พระปัจเจกพุทธเจ้าโดยตรง ว่าถ้าสวดบูชาติดต่อกัน 1 ชั่วโมงทุกวันด้วยความเคารพ ไม่เร่งให้เร็วเกินไป ไม่ช้าเกินไป จะสร้างโบสถ์กี่หลังก็ได้

ใครอยากรวยกับเขาบ้าง เชิญเพียรปฏิบัติบูชาพระท่านเถิด จะได้รู้ชัดในคุณแห่งพระรัตนตรัยด้วยตนเอง

12. visitpol

visitpol เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    ขอสอบถามเกี่ยวกับองค์พระปัจเจกพระพุทธเจ้านิดนึงครับว่า องค์ที่เป็นเนื้อเงินนี่สร้างทั้งหมดจำนวน 190 องค์ เท่านั้นใช่ไหมครับแล้วเป็นการสร้างแบบหล่อตันหรือแบบมีอุดผงพุทธคุณอะไรบ้างหรือเปล่าครับ มีตอกโค๊ตจำนวนองค์ด้วยไหมครับขนาดห้อยคอได้ใช่ไหมครับ และแบบพิมพ์ที่แกะเป็นองค์ปัจเจกพระพุทธเจ้านี้มาจากไหนครับสวยมากจริงๆต้องกราบขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่สอบถามมามากเกินไปเพื่อที่จะประดับความรู้ครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งได้เข้าเว็บนี้และสมัครสมาชิกเมื่อวันนี้เองครับ พอดีผมได้พบเว็บนี้แล้วเกิดความสนใจในองค์พระปัจเจกพุทธเจ้าพอดีกำลังตัดสินใจจะบูชามาขึ้นคอบูชาครับระหว่างพระคำข้าวที่มีพระธาตุนะครับว่าจะเลือกบูชาองค์ไหนดี พอดีมีงบจำกัดนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดในการตั้งกระทู้ขออภัยด้วยนะครับ ขอเป็นเพื่อนสหธรรมด้วยคนนะครับทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2007
  13. first

first เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    1.องค์พระเนื้อเงินแท้หนักเกือบ 6 บาทครับ สร้าง190 องค์เพราะว่าเนื้อเงินท่านอาจารย์มีแค่ 11กิโลกรัมครับ(เหรียญทำน้ำมนต์เนื้อเงิน หนักประมาณ 2.5 บาทครับ)
    2.หล่อแบบเกือบตันครับ..ฮิฮิ...ช่างคว้านฐานล่างออกพอสมควร..ไม่งั้นจะต้องใช้เงินมากกว่านี้..สำหรับเนื้อทองคำเห็นว่าหากหล่อตัน จะต้องใช้เนื้อทองคำ 25 บาท ต่อ1องค์
    3.ไม่ได้อุดผงพุทธคุณครับ ส่วนขนาดห้อยคอได้หรือไม่นั้นแล้วแต่พี่ละครับว่าจะไหวไหม...อิอิ..แนะนำว่าถ้าเป็นเนื้อเงินแท้รีบอัดกรอบเลยครับเพราะอาจจะดำได้..
    ปล.เรื่องพระที่พี่ต้องการเลือก...พี่คงมีธงคำตอบในใจแล้ว..ได้ยินแต่ท่านอาจารย์เคยพูดว่า..ลูกจะเก่งอย่างไรเสียก็สู้พ่อไม่ได้ครับ..แต่อย่าลืมว่า พุทธอัปมาโณนะครับ
    ผิดถูกอย่างไรก็ขอกราบอภัยไว้นะที่นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2007
  14. visitpol

ขอขอบคุณ first มากครับที่ตอบคำถามให้หายสงสัยครับ
    ปล.เรื่องพระที่พี่ต้องการเลือก...พี่คงมีธงคำตอบในใจแล้ว..ได้ยินแต่ท่านอาจารย์เคยพูดว่า..ลูกจะเก่งอย่างไรเสียก็สู้พ่อไม่ได้ครับ..
    ผมชอบประโยคของคุณ first มากเลยครับ เลยตัดสินใจได้แล้วครับ

15. visitpol

เรียนถามคุณ tamsak และคุณsuthamma ครับ ว่าถ้าวันอาทิตย์ที่ ๑๕ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เวลา ๑๕.๐๐ น. ถึง ๑๘.๐๐ น. ถ้าหากผมจะไปเช่าพระปัจเจกพุทธเจ้าโดยที่ไม่ได้จองก่อนแต่นำเงินไปเช่าในวันนั้นเลยและขอรับพระกับหลวงพี่เล็ก ที่บ้านอนุสาวรีย์จะได้ไหมครับ ไม่ทราบว่ายังพอมีเหลือให้บูชาอยู่อีกไหมครับผม ถ้ามีผมขอจองบูชา 1 องค์นะครับ ขอขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2007
  16. visitpol

สอบถามคุณ first นิดนึงครับ เรื่อง ที่คุณ first ตอบมาว่า
    3.ไม่ได้อุดผงพุทธคุณครับ ส่วนขนาดห้อยคอได้หรือไม่นั้นแล้วแต่พี่ละครับว่าจะไหวไหม...อิอิ..แนะนำว่าถ้าเป็นเนื้อเงินแท้รีบอัดกรอบเลยครับเพราะอาจจะดำได้.. ไม่ทราบว่าองค์พระปัจเจกพุทธเจ้านั้นขนาดใหญ่มากหรือเปล่าครับและสามารถที่จะนำมาเลี่ยมบูชาขึ้นคอได้ไหมครับ หรือว่าเป็นแบบตั้งบูชาครับผม งง ในคำตอบเล็กน้อยครับ ถ้าผมถามผิดพลาดประการใดผมขออภัยคุณ first ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

17. first

first เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    -ขนาดโตพอจะตั้งบูชาหน้ารถได้สบายครับ เกรงแต่ว่าหากเอาตั้งบูชาหน้ารถ อาจได้รับเมตตาจากท่านอื่นช่วยทุบกระจกและนิมนต์ไปช่วยบูชาแทนได้ครับ..

18. visitpol

ขอบคุณ first มากครับที่ให้ความกระจ่างครับ พอดีผมเพิ่งจะได้เข้าเว็บนี้ไม่นานแต่มีความศรัทธาที่อยากจะได้พระปัจเจกพระพุทธเจ้าขึ้นคอ อาจจะเป็นไปได้ที่เข้าใจผิดในเรื่องขนาดองค์พระถ้าผมต้องการแบบ ที่จะนำขึ้นคอด้วยความศรัทธาในแบบที่เป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้าผมจะสามารถหาได้จากที่ใดครับ ขอรบกวนช่วยชี้แนะหนทางด้วยครับ ผมขอขอบคุณด้วยนะครับในคำตอบตอบทุกถ้อยคำผมอยากได้บูชาด้วยความสัตย์จริงครับ นาย วิสิทธิ์พล หิรัญศรี ครับ
    ด้วยความศรัทธาในองค์หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุงครับ และองค์หลวงพ่อเล็ก ผมอยากได้พระปัจเจกพระพุทธเจ้าขึ้นคอด้วยจริงๆ ไม่ทราบว่าพอจะหาได้ไหมครับ 08 1684 6768 รบกวนด้วยครับ ขอขอบคุณมากครับ

19. june_cl

june_cl เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    หลวงพี่เล็กมีองค์ขนาดเล็กให้บูชาด้วยค่ะ เนื้อเงิน 500.- เนื้อทองคำ 10,000.- สามารถเลี่ยมขึ้นคอได้

20. visitpol

ขอบคุณ คุณ june_cl มากครับไม่ทราบว่าจะบูชาได้ที่ไหนครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้