พระปิดตาโสฬสมงคลและตะกรุดมหาโสฬสมงคลแห่งวัดสะพานสูง..เพื่อกฐินสร้างโบสถ์วัดพญาวัง จ.เพชรบูรณ์

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย วรมุทรา, 7 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรมุทรา

วรมุทรา สมาชิกใหม่

พระปิดตาโสฬสมงคลและตะกรุดมหาโสฬสมงคลแห่งวัดสะพานสูง..เพื่อกฐินสร้างโบสถ์วัดพญาวัง จ.เพ

สำหรับผู้ที่รักในสายพระปิดตาและตะกรุดยุคเก่า คงจะพอได้ยินกันมาบ้างถึงกิตติศัพท์ของปิดตาโสฬสเนื้อผงคลุกรักของ ลป.เอี่ยม แห่งวัดสะพานสูง และตะกรุดมหาโสฬสมงคล ที่ถือเป็นจักรพรรดิ์แห่งตะกรุดทั้งปวงในวงการพระเครื่อง ซึ่งทั้งสองสิ่งนี้ปัจจุบันเรียกว่ามีอัตราการเช่าหากันระดับหลายแสนกันมา นานแล้วครับ แต่ทั้งนี้ลำดับการสืบสานวิชาความรู้ต่อเนื่องกันมานั้น ยังมีต่อเนื่องมาตั้งแต่ ลป.กลิ่นศิษย์สายตรงของ ลป.เอี่ยม ต่อเนื่องกันมาจนถึง ลพ.ทองสุข เจ้าอาวาสวัดสะพานสูงที่สืบต่อจาก ลป.กลิ่น ทั้งนี้ท่านเองก็ได้มรณะภาพแล้วเมื่อปี 2524 และปัจจุบันทายาทที่สืบสานวิชาการทำตะกรุดมหาโสฬสมงคลและปิดตาโสฬสนั้นคงจะ มีอยู่ที่ชัดเจนคือ หลวงตาวาส พระลูกวัดอาวุโส แห่งวัดสะพานสูงครับ พระปิดตาและตะกรุดสายวัดสะพานสูงนี้เชื่อกันว่าถ้าผู้ใดมีไว้ครอบครองตั้ง อยู่ในศีลในธรรม จะประสพพบแต่ความเจริญรุ่งเรือง ทำมาค้าขึ้น ค้ำชูดวงชะตามิให้ตกต่ำ พ้นภัยจากสิ่งชั่วร้ายทั้งภูตผี คุณไสย มนต์ดำทั้งปวง แคล้วคลาดคงกะพัน เป็นมหาอุตและมหาอำนาจ ครบเครื่อง ทั้งหลายนี้เนื่องมาจากพุทธานุภาพแห่งยันต์มหาโสฬสมงคลที่จารในตะกรุด ที่ผูกเอาหัวใจพระคาถามนต์ทั้งหลายและแปลงลงในตัวเลขไทย ลงในช่องยันต์ตามอักขระวิธี การจารจะต้องดูฤกษ์ให้ถูกต้อง ส่วนปิดตานั้นก็จะเกิดจากการนำผงที่ลบยันต์มหาโสฬสมงคลมาผสมคลุกเคล้ากับผง พุทธคุณ ปัถมัง ตรีนิสิงเห และว่านยาชันยาเรือ และยางรัก กดลงในแม่พิมพ์ประกบจนสำเร็จเป็นปิดตาโสฬส
    ในโอกาสที่ผมเองและเพื่อนพ้องน้องพี่ที่ร่วมกันเป็นเจ้าภาพกฐินวัดพญาวัง ประจำปี 2551 ซึ่งจะทอดถวายในวันที่ 9-พฤศจิกายน-2551 นี้ กฐินครั้งนี้จะเป็นเงินทุนก้อนแรกในการจัดสร้างพระอุโบสถหลังแรกของวัดพญา วัง เพื่อใช้ในกิจของสงฆ์และเป็นจุดกำเนิดหน่อเนื้อพุทธางกูร(อุปสมบทพระ) ผมจึงขอนำพระปิดตา หลวงพ่อทองสุข วัดสะพานสูง ในรุ่นต่างๆที่ผมสะสมไว้มาให้ร่วมกันบูชา โดยรายได้ทั้งหมดจะนำเข้าร่วมการทอดกฐินในครั้งนี้ครับ รายการพระปิดตาจะแสดงในกระทู้ด้านล่างนะครับ

2. วรมุทรา

รูปถ่ายหลวงปู่เอี่ยมในแบบที่ไม่ค่อยได้พบเ็ห็น และพระปิดตารวมถึงตะกรุดของท่านที่ผมครอบครองและเคยครอบครองอยู่ แต่ในชุดรูปภาพนี้ไม่ได้นำมาลงให้บูชานะครับ เป็นของที่ผมอาราธนาประจำตัวอยู่และบางองค์ผมก็ได้ให้ท่านอื่นบูชาไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2008
  3. วรมุทรา

พระปิดตาในกระทู้ย่อยนี้จะเป็นพระปิดตาของหลวงพ่อทองสุข วัดสะพานสูงในช่วงยุคประมาณ 2520~2524 ครับ ปัจจัยที่ใช้บูชาอยู่ที่ 2,050 บาทครับ รายได้ทั้งหมดเข้าองค์กฐินครับ เศษที่ห้อยท้าย 50 บาทเป็นค่าส่ง ems นะครับ ส่วนที่เหลือเป็นเศษจาก ems จะเข้ากองกฐินด้วยครับ

4. วรมุทรา

องค์ที่สองเป็นปิดตาพิมพ์ชลูด ลพ.ทองสุข วัดสะพานสูง ปัจจัยที่ใช้ร่วมทำบุญกฐิน 2,550 บาทครับ ไม่มีการหักค่าใช้จ่ายยกเว้นเศษที่ห้อยไว้ 50 บาทเป็นค่าส่ง ems กรณีที่เหลือเศษจะทำบุญเข้ากองกฐินทั้งหมดครับ

5. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ

สาธุ สาธุ สาธุ
    ________
    "...กรรมเก่าไม่มีใครลบล้างได้ กรรมปัจจุบันจะช่วยเจ้าเอง..."

------------------หลวงปู่โต พรหมรังสี--------------------

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้