พระปิดตา หลวงปู่ใหญ่

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หมอพล, 16 มีนาคม 2010.

1. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    พระปิดตา พิมพ์สมาธิราบ หลวงปู่ใหญ่

กรุณา ติดต่อทาง PM นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2010
  2. หมอพล

พระกริ่งเพชรกลับ เนื้อนวโลหะ หลวงพ่อจ่าง วัดเขื่อนเพชร

5,000 บาท

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      209
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      199
  3. หมอพล

คืนให้เป็นบางคน ไม่คืนให้เป็นบางคนครับ และ ต้องอยู่ในกฎกติกา ด้วยครับ

มีใครดูพระเป็น ดูพระได้ขาดทุกองค์ทุกวัดหรือครับ บางองค์ดูยากมาก ทั้งๆ ที่เป็นพระแท้ แต่เซียนก็ไม่เช่าแล้วครับ

และผมไม่ได้มาหลอกใครครับ ใครตาดี ก็ได้ของดีไป ใครตาไม่ดี ไม่แน่ใจ ผมก็รับประกันให้ 7 วัน บางร้านไม่มีการรับประกันเลยด้วยซ้ำ ถึงเป็นพระแท้ ก็ไม่รับคืนด้วยครับ ผมเคยเช่าพระหลวงปู่ดู่จากท่านนึงในเว็บ จะขอคืนเงิน เขาไม่รับคืน ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร พระแท้นะครับ ไม่ใช่ไม่แท้ เพียงแต่ผมนึกว่าองค์ท่านจะใหญ่กว่านี้ เพราะดูจากรูปแล้ว บอกขนาดไม่ได้แน่ชัด

ผมให้ดูรูปถ่ายพระของผมแล้ว ถ้าชอบก็บูชาไป ไม่ชอบ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร และ สามารถเอารูปไปเช็คกับเซียนก่อนได้

จะมาตำหนิผมฝ่ายเดียวก็ไม่ถูก และ เหตุการณ์บางอย่าง ผมเองก็สุดวิสัย

คุณคิดว่า การซื้อพระเหมือนกับการซื้อทองคำหรือครับ ทองคำเอาไปขายร้านไหนก็ได้ มีมาตรฐานรองรับ แต่พระเครื่อง แล้วแต่สายใครสายมันครับ และโอกาสผิดพลาดย่อมมีได้ทั้งนั้นครับ

การศึกษาพระเครื่องต้องมีใจกว้างครับ

ผมโดนด่าก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ บางท่านบางคนฟังความข้างเดียวครับ และจะมีซักกี่ท่านที่รู้ว่าผมโดนขู่ฆ่า เอาชีวิต ทั้งๆ ที่ คุยกันดีๆ ก็ได้ แต่บางท่านเอาแต่ด่าผมอย่างเดียว และ สรุปว่าผมมีเจตนาหลอกลวงทันที ไม่ได้คิดว่า ผมเองก็ผิดพลาดได้ หรือ ไม่ได้มีเจตนามาหลอกลวง เพราะการตัดสินใจเช่าพระ เป็นของท่านที่มาเช่า ผมเองก็พร้อมทำตามกฎกติกาของผม เมื่อก่อนผมเองก็รับประกันตลอดชีวิต ตอนหลังมีปัญหาเกิดขึ้น ผมก็ให้การรับประกัน 7 วัน บางท่านก็เข้าใจ บางท่านก็ไม่เข้าใจ แต่ผมขอเรียนว่า ท่านลองเอาพระของท่านมาลงขายในเว็บบ้างแล้วจะรู้ครับ บางทีเป็นพระมรดกตกทอด เป็นพระแท้ แต่วงการไม่เล่น ไม่เอา ปัดออกเลย บางทีเช่าจากเซียนนึง ไปแห่กับเซียนนึง ยังโดนสวดได้เลยครับ

ผมจึงอยู่อย่างสงบนิ่งครับ เพราะความเจียมตัว เนื่องจากตนเองอายุน้อยกว่าท่านที่เข้าใจตัวผมผิด ผมตอบโต้ไปก็เท่านั้น ไม่มีประโยชน์ใดๆ ตอนแรกผมก็มีความไม่พอใจ ที่มาด่าผม มาระแวงผม แต่นานๆ ไป ผมก็ปล่อยวาง

และขอเรียนด้วยความปรารถนาดีว่า ถ้าท่านใดก็ตาม ไม่แน่ใจ ดูพระไม่เป็น ก็อย่าเพิ่งเช่าพระราคาแพงๆ มาบูชานะครับ หรือทางที่ดี กรุณาไปเช่าพระจากในห้างดังๆ ใหญ่ๆ จะดีกว่าครับ ศูนย์พระบนห้าง ย่อมมีมาตรฐานดีกว่านอกห้าง จะเช่าพระสวยๆ ประเภทแท้ดูง่าย ร้อยตาพันตา ก็ไปเช่าที่งานประกวดพระ หรือ พระเครื่องที่ติดรางวัลเลยครับ

ส่วน พระของผม ผมก็มีความมั่นใจในระดับหนึ่ง และ รับประกัน 7 วันครับ เพราะสามารถต่อราคาได้เยอะ บางองค์โดนต่อราคาจนน่าเกลียด ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร บางองค์ที่ราคาเหมาะสมแล้ว ผมก็จะไม่ลดราคาให้ บางครั้งก็แถมพระไปให้ครับ

อย่างพระ 2 องค์ที่นำมาลงนี้ ผมก็มั่นใจว่าแท้ครับ หรือใครจะว่าไม่แท้ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ

ดังนั้น การจะเช่าพระจากผมหรือจากใครก็ตาม ก็ต้องระมัดระวังทั้งนั้นครับ

กรุณา ศึกษาก่อนสะสมเสมอ และ อย่าหูเบา

ความจริงใจผมมีให้ทุกท่านครับ แต่ก็อยู่ในขอบเขต และ กฎกติกา มารยาท

ผมจะขายพระในเว็บต่อไปได้หรือไม่ ขอให้ทางเว็บพิจารณาตัดสินให้ก็แล้วกันครับ เพราะผมเคารพในท่านผู้ดูแลเว็บทุกท่านครับ การตัดสินของท่าน ผมจะไม่อุทธรณ์ใดๆ เลย และ ถือเป็นสิทธิ์ขาดโดยชอบธรรมครับ ถ้ามีคนร้องเรียนผมเกิน 5 คน ในเว็บ โดยที่คนที่มาร้องเรียนนั้นเคยเช่าพระของผม และ ไม่พอใจในพระของผม ผมก็ขอให้ทางเว็บยกเลิกสถานภาพสมาชิกพรีเมี่ยมของผมได้เลยนะครับ แต่ถ้ายังไม่ยกเลิก ตัวผมเองก็จะระมัดระวังในการให้เช่าบูชาพระต่อไปครับ เพื่อให้เกิดปัญหาน้อยที่สุด หรือ ไม่ให้เกิดปัญหาใดๆ เลย

ขอให้คนที่มาข่มขู่ และ ก่อกวนใดๆ นั้น โปรดต่างคนต่างอยู่เถิด ผมหยุดโต้ตอบท่านแล้ว ถ้าท่านไม่มีเมตตา ก็ขอให้ทางเว็บโปรดพิจารณาด้วยครับ

เรียนมาด้วยความเคารพครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2010
  4. หมอพล

ใครว่า องค์นี้ เก๊ ก็อย่ามาเช่านะครับ

ถ้าใครว่า แท้ ก็ pm มาต่อรองราคาได้นะครับ

พระรอด วัดพระสิงห์ เชียงใหม่ ปี 96 เนื้อเขียวหินครก เนื้อนี้หายากมาก ด้านหน้าสวยเดิมๆ ด้านหลัง มีรอยบิ่นนิดหน่อย พิธีดี ประสบการณ์เยี่ยม

ขนาดไฟล์:
      145.3 KB
      เปิดดู:
      155
  5. #1stunna

#1stunna เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเหอะครับคุณศิวพล

คุณกล้าสาบานไหมครับว่าคุณไม่เคยหลอกขายพระเก๊ให้ใครในเว๊ปนี้ ถ้าผมเข้ามาใส่ร้ายคุณด้วยความไม่จริงเเล้ว ก็ขอให้ผมอย่าได้เจอความเจริญอีกเลยในชีวิตนี้ มีกี่คนเเล้วที่เจอพระเก๊ข้างถนนของคุณไป อย่าง คุณนาถ ภูวนัย ที่คุณอ้างนักอ้างหนาเป็นลุงของคุณๆ เข้าไปบ้านของคุณนาถได้หรือป่าวตอนนี้ ไม่มีใครเค้าเอาคุณเเล้วกระทั่งคุณป้าของคุณเอง เพราะคุณเอาชื่อคุณนาถไปหลอกลวงคนอื่น

คุณโดนขู่ฆ่า เอาชีวิต เพราะอะไรละครับ คุณไปทำอะไรกับเค้าก่อน

ผมไม่อยากจะมาหาเรื่องกับคนเเบบคุณหรอกนะครับ เเต่เห็นคุณมันเหิมเกริมเกินไป คนหลายคนเค้าไม่เอาเรื่องคุณเเล้ว ยังมีหน้าเอาพระปลอมมาขายอีก

เชิญคุณเข้าไปหน้านี้เลยครับ คนเค้าด่าคุณกันเท่าไหร่ ควรจะสำนึกตัว สำนึกผิดได้เเล้ว เสียทีที่เคยบวชเรียนมา เข้าใจครับว่าท้องหิวหน้ามันก็หนาเป็นธรรมดา งานสุจริตมีออกถมเทไปทำไมไม่ไปทำ

http://palungjit.org/threads/เตือนคนเช่าพระที่ชอบฟังนิยาย.229824/

6. #1stunna

วันก่อนลงราคาไปหลายหมื่นบาทนี่ครับเอาออกทำไมครับ ปิดตาเเบบนี้ถ้าคนเช่าไปเกิดร้อนเงินขึ้นมาจะเอาไปปล่อยได้หรอครับคุณศิวพล ลองตอบผมหน่อยซิครับ ศูนย์พระมาตรฐานพันทิพย์หรือท่าพระจันทร์เค้าจะรับซื้อไหม ตอบให้ลูกค้าคุณชื่นใจหน่อยครับ:mad:

7. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

8. สองหัดส่อง

สองหัดส่อง เป็นที่รู้จักกันดี

เจ๋งครับพี่ ส่วนผมไม่รู้เรื่องขอรอดูต่อไปครับผม[​IMG]

9. หมอพล

กล้าสาบานครับ ว่าไม่ได้มีเจตนาเอาพระเก๊มาหลอกขายให้กับใคร ถ้าผมไปกรุงเทพ นัดไปเจอกันที่วัดพระแก้วได้ครับ ทุกวันนี้ ผมก็ยังยืนยันตามนั้น และ ไปได้ทุกวัด

พระที่ผมนำมาลง ใครจะมาเช่าจากผม หรือ ไม่เช่าจากผมก็ได้ครับ ผมไม่ได้ว่าอะไรเลย ส่วนจะตั้งราคาหรือไม่ตั้งราคานั้น เป็นสิทธิ์ของผมครับ ผมจะลงราคาหรือไม่ลงราคาที่หน้ากระทู้ก็ได้ครับ ทางเว็บไม่ได้บังคับ จะลงโชว์รูปเฉยๆ ก็ยังได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ถือเป็นสิทธิ์ส่วนตัวของผมครับ

เรื่องราวต่างๆ มันซับซ้อนมากครับ ผมเองไม่มีเจตนาจริงๆ เวลามีใครไปเช่าพระกับลุงของผม ผมไปสั่งไปบังคับใครได้หรือครับ ผมจะเอาชื่อลุงผมไปขายกินได้ยังไงครับ ขนาดหนังสือพิมพ์คมชัดลึกยังเอาท่านไปลงได้ ผมเองก็ดีใจปลื้มใจมาก ที่คุณลุงได้ลงหนังสือพิมพ์ ผมเอาคุณลุงมาคุยบ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ และพระส่วนใหญ่ที่นำมาลงก็เป็นพระของผม ไม่ใช่ของคุณลุงนะครับ ผมเคยเอาพระที่คุณลุงมอบให้มา 3 องค์ นำมาลงเท่านั้นครับ และผมก็บอกแค่ว่าคุณลุงให้พระมา 3 องค์ตามความเป็นจริง ไม่เคยแอบอ้างชื่อท่านกับพระองค์อื่นที่ท่านไม่ได้มอบให้มานะครับ ส่วนอีก 5 องค์ที่คุณลุงให้มารอบที่สองนั้น เก๊ ดูง่าย ผมก็ไม่ได้เอามาลงเลยครับ และ การขออนุญาตนำพระมาขาย แม่ผมก็ขอกับพี่สาวของแม่ ซึ่งเป็นภรรยาของคุณลุงครับ ผมเองเป็นผู้น้อย ไปบอกเองไม่ได้หรอกครับ ต้องให้ผู้ใหญ่ท่านคุยกันเอง ส่วนป้าผมหรือภรรยาของคุณลุงจะไปเรียนให้คุณลุงทราบหรือไม่นั้น ผมเองก็ไม่ทราบครับ ทราบแต่ว่าแม่ผมบอกกับพี่สาวของแม่ไปแล้วว่าจะนำพระที่คุณลุงมอบให้ 3 องค์แรก ซึ่งผมพิจารณาแล้วว่าดี ไปให้คนอื่นเช่าบูชา คุณป้าก็ไม่ขัดข้อง บอกกับคุณแม่ผมว่า พระของลุงมีเยอะแยะไป เอาไปขายเถอะ แล้วยังไงจะขอพระมาให้อีกด้วยซ้ำไป เรื่องนี้ถามคุณป้าและคุณแม่ผมได้ครับ พระสมเด็จสีขาวองค์แรกที่คุณลุงมอบให้ ผมก็นำมาลงในห้องวิธีดูพระเครื่องของเว็บ เพื่อฟังคำวิจารณ์จากท่านอื่นๆ แบบเปิดใจกว้าง แต่ก็ไม่เห็นมีท่านผู้ใดมากล่าวในเชิงตำหนิ พระกำแพงเปิดโลกยืนตอ พี่ท่านหนึ่งในเว็บ ยังชมว่า แท้ ดูโคตรง่าย พระปิดตาวัดสะพานสูง พี่ท่านนั้นยังบอกกับผมว่า น่าจะเป็นหลวงปู่กลิ่น แต่ลุงผมบอกว่า หลวงปู่เอี่ยม ผมก็ยังเก็บไว้อยู่ เพราะตัวผมเองก็ไม่แน่ใจ เนื่องจากหลวงปู่กลิ่นเป็นศิษย์ของหลวงปู่เอี่ยมและช่วยหลวงปู่เอี่ยมสร้างพระปิดตามาตั้งแต่ต้น จึงแยกแยะลำบาก แต่จะแท้หรือไม่นั้น คงต้องรบกวนเซียนพระปิดตาวัดสะพานสูงสายตรง จะดีที่สุดครับ

สุดท้ายพอมีปัญหาเกิดขึ้น ทั้งผมทั้งคุณลุงก็ลำบากใจไม่น้อย ผมเองอยู่ในฐานะที่ลำบากใจที่สุด เพราะเป็นคนแนะนำ ถ้าดี ก็จะได้คำชมจากทั้งสองฝ่าย ได้รับเงินจากความเมตตาของคุณลุง ถ้าเสีย ก็ย่ำแย่ มองหน้าใครไม่ติด ต้องถามว่า เสียเพราะอะไร เสียเพราะเจตนาของผมหรือครับ หรือ เพราะการพิจารณาพระ การเจรจาของผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่าย ฝ่ายหนึ่งก็เป็นพี่ที่ผมเคารพ อีกฝ่ายหนึ่งก็เป็นคุณลุงที่ผมเทิดทูนมาโดยตลอด ถ้าพระของคุณลุงดีจริงทุกองค์ จะมีปัญหาหรือครับ ผมจะไปสั่งคุณลุงให้ขายพระที่ไม่ดีให้กับเพื่อนผมได้หรือครับ หรือจะไปสั่งให้เพื่อนผมไปเช่าพระจากคุณลุงได้หรือครับ จริงอยู่ที่ผมเคยโทรไปถามพี่ท่านนั้นครั้งนึงว่าสนใจพระอะไรของคุณลุงบ้าง ทั้งนี้ก็เนื่องมาจากคุณลุงสั่งให้ผมโทรไปถาม และผมเองก็เห็นว่าพี่ท่านนั้นก็มีความสนใจอยู่แล้ว จึงโทรไปถามด้วยความจริงใจ ตอนแรกผมนึกว่าเพื่อนรุ่นพี่ท่านนั้นจะเอาพระสมเด็จองค์เดียว ผมเองก็จะสบายใจมาก เพราะตัวเองไม่กล้าพูดตำหนิพระของคุณลุงในหลายๆ องค์ แบบน้ำท่วมปาก เพราะตนเองเป็นแค่หลานและเด็กรุ่นหลังไม่กล้าอวดรู้ใดๆ แต่พี่ท่านนั้นก็เช่าเพิ่มมาอีกองค์เป็นพระนางพญา ซึ่งมีปัญหาในครั้งแรกเลยทีเดียว ซึ่งในครั้งแรกผมเองก็แสดงความรับผิดชอบด้วยความจริงใจ ต่อมาพี่ท่านนั้นก็เอาพระไปเปลี่ยนคืนและเช่าเพิ่มมาอีก โดยในครั้งนั้นได้ชวนพี่ท่านหนึ่งกับน้องอีกท่านหนึ่งที่รู้จักกันในเว็บไปช่วยดูด้วย โดยที่ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วย กว่าผมจะรู้ว่าพี่ท่านนั้นไปเช่าพระมาอีกเยอะ ก็ตอนที่คณะของพี่ท่านนั้นออกมาจากบ้านของคุณลุงกันแล้ว ผมเองก็ได้แต่ลุ้นจนตัวโก่ง เพราะไม่อยากให้มีปัญหาเลย เพราะถ้ามีปัญหาขึ้นมา ผมต้องโดนทั้งขึ้นทั้งล่องแน่นอน ซึ่งก็เป็นไปตามนั้น และไม่คุ้มเลยจริงๆ ยังรู้สึกเสียใจมาจนทุกวันนี้ แล้วตอนนี้พระของคุณลุงผมเป็นอย่างไรละครับ ยังมีคนไปเช่าบูชาอยู่หรือไม่ ผมเองก็ไม่ทราบครับ เพราะหลังจากมีปัญหากับพี่คนนั้นในครั้งนั้น คุณลุงก็ตัดขาดกับผม ซึ่งผมเองก็นึกไว้อยู่แล้ว เพราะเวลาที่พี่คนนั้นเอาพระมาเปลี่ยนคืนกับคุณลุงในครั้งแรก ผมเองก็โดนตำหนิยกใหญ่ และ โดนหักเงินเสร็จสรรพ ทั้งๆ ที่ คุณลุงก็มั่นใจในพระของคุณลุงมาก ส่วนตัวผมเองก็เรียนคุณพี่ที่ผมเคยพาไปหาคุณลุงก่อนที่จะไปเช่าพระกับคุณลุงแล้วว่า ให้ตั้งการ์ดให้สูง เตรียมตัวเหมือนเข้าสนามรบ คำพูดเหล่านี้ ถ้าคุณลุงทราบเข้า ผมจะเป็นหลานเนรคุณทันที แต่ด้วยสามัญสำนึกของผม ผมจึงจำเป็นต้องเตือนพี่ท่านนั้นไปด้วยความหวังดี แต่ตัวผมเองก็ช่วยอะไรไม่ได้มาก เพราะส่วนหนึ่งตนเองเป็นหลาน จะไปพูดเชิงลบกับพระของคุณลุงมากก็ไม่ได้ ส่วนหนึ่ง ก็เป็นผู้น้อย จะไปเจ้ากี้เจ้าการกับพี่ท่านนั้นมากไปก็ไม่ได้ จึงได้แต่ขอรบกวนพี่ที่ดูพระเก่งในเว็บท่านหนึ่งไปช่วยดู ซึ่งพี่ที่จะไปเช่าพระกับคุณลุงรวมถึงพี่ที่จะไปช่วยดูพระกับน้องอีกคนนึงก็ยินดีและเต็มใจที่จะไปด้วยกันเป็นคณะ แต่สุดท้ายก็เกิดปัญหาขึ้นอีกจนได้ ทั้งๆ ที่ ช่วยกันดูตั้งหลายตา และ ตัวผมเองก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ มารับรู้เรื่องราวการเช่าพระภายหลังเท่านั้น เหตุการณ์หลังจากนั้น ท่านที่อ่านลองเดาต่อเอาเองว่าตัวผมเองจะเป็นอย่างไร

ถ้ามีผู้ใหญ่ คือ คุณพี่ท่านนั้น และ คุณลุงผม รวมถึง คุณป้าผม มาปลื้มผม ชื่นชมผม ก็คงแปลกแล้ว เพราะทางฝ่ายคุณพี่ท่านนั้น ก็ไม่พอใจในพระของคุณลุง ทั้งๆ ที่มีความศรัทธาในตัวคุณลุงมากมาตั้งแต่ต้น แต่เพราะเหตุใดจึงไม่พอใจพระของคุณลุงนั้น ผมเองก็ไม่ทราบได้ เพราะตนเองไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ได้ยินแต่ข่าวคราวทางโทรศัพท์ ส่วนฝ่ายคุณลุงคุณป้า แทนที่จะได้เงินเข้าบ้านเป็นจำนวนล้าน เพราะหลานพาเพื่อนรุ่นพี่มาเช่าพระ แต่กลับมีปัญหาวุ่นวาย จนคุณลุงคุณป้าแทบลมจับ แล้วจะให้มากล่าวชื่นชมหลานคนนี้ ก็คงแปลกแบบเรื่องจริงผ่านจอแล้วครับ การมีคนมาเช่าพระของคุณลุงแต่ละครั้ง ถ้าผมเป็นผู้พาคนไปเช่า คุณลุงจะให้เงินผมด้วยความเมตตาของท่าน ผมไปสั่งไปบังคับท่านไม่ได้หรอกครับ เพราะผมเป็นแค่หลานนะครับ ไม่ใช่หุ้นส่วนใหญ่ และ ถ้าพระของคุณลุง ไม่มีปัญหา ปัญหาต่างๆ ก็คงไม่เกิดตามมากระมังครับ หรือ ถ้าจะเกิดปัญหา ก็เกิดเพราะคน ไม่ใช่เพราะพระ อันนี้ ผมเองก็ไม่ทราบได้ครับ ว่าต้นเหตุของปัญหาที่แท้จริง อยู่ที่ไหนครับ ถ้าพระแท้ แสดงว่า เกิดความเข้าใจผิดระหว่างคนด้วยกันเอง ถ้าพระเก๊ แสดงว่า เจ้าของพระตากลับหรืออย่างไร เพราะผมเองก็ยังเชื่อว่า เจตนาหลอกลวงคงไม่มี ส่วนตัวผมเองนั้น หลังจากได้รับเงินด้วยความเมตตาของคุณลุงแล้ว พอเกิดปัญหาที่พี่ท่านนั้นมาขอเงินคืนจากคุณลุงแล้ว คุณลุงก็มาขอเงินที่ให้ผมคืน แต่ผมไม่คืนให้ เพราะปรึกษากับคุณพ่อคุณแม่แล้วว่า ปัญหาไม่ได้เกิดจากผม ปัญหาเกิดจากพระของคุณลุง และคุณลุงก็ได้รับเงินจากพี่ท่านนั้นแล้ว ณ ตอนที่ให้เช่าพระไป ถ้าคุณลุงจะคืนเงินให้พี่ท่านนั้นไปโดยที่ไม่ได้หักเงินค่าเสียเวลา ก็เป็นเรื่องของคุณลุงแล้ว ถือเป็นคนละส่วนกัน ส่วนคุณลุงจะหักหรือไม่หักเงินจากพี่ท่านนั้นหรือไม่ ผมเองก็ไม่ทราบได้ เนื่องจากโดนคุณลุงตัดขาดแล้ว นับแต่ที่ผมและคุณพ่อคุณแม่ผมปฏิเสธในการคืนเงินให้คุณลุงไป

การดูพระ เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากๆ โดยเฉพาะพระที่มีราคาสูงๆ ถ้าจะเล่นพระตามที่วงการนิยม หลักการดูโดยสากลย่อมเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้ว เพราะตำราการดูก็มีให้ศึกษาค้นคว้าอยู่มากมาย จะเล่นพระที่ซื้อขายกันได้ในวงการ ก็คบหากับคนที่อยู่ในวงการ เช่น เซียนพระที่เปิดร้านพระตามห้างใหญ่ๆ หรือเป็น ศูนย์พระที่ได้มาตรฐาน จะถูกทางที่สุดครับ

ส่วน พระของหลวงปู่ใหญ่ คนในวงการ ใครๆ เขาก็รู้ว่ากันมาตั้งนานแล้วว่า วงการไม่เล่น ใครจะบูชา หรือ ไม่บูชา ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ ถือเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ

พระในวงการบางองค์ ยังเป็นที่ถกเถียงกันมากมาย ขนาดลงหนังสือเล่มดัง ผ่านงานประกวด ยังไม่พ้นข้อกล่าวหาในเชิงลบไปได้ นับประสาอะไรกับพระที่อยู่นอกวงการ ที่วงการไม่เล่นหาครับ ถ้าท่านจะเล่นพระแบบที่ซื้อง่ายขายคล่อง กรุณาเชิญบนห้างใหญ่ๆ เว็บพระเครื่องดังๆ เลยครับ ผมเห็นด้วยทุกประการครับ

พระขององค์หลวงปู่ใหญ่ ผมมอบให้กับบางท่านไปแบบฟรีๆ ก็มีครับ หาได้มองเป็นตัวเงินอย่างเดียวไม่ องค์นี้ ผมตั้งไว้ 30,000 บาท เพราะเหลืออยู่ที่ผมเพียง 2 องค์ด้วยความสัตย์จริง หมดแล้วก็หมดเลย ผมทำเองไม่ได้ครับ ใครจะบูชาหรือไม่บูชาก็ได้ครับ จะนับถือท่านหรือไม่นับถือก็ได้ครับ ท่านคงไม่ว่าอะไรเช่นกันครับ

ใครจะว่า เก๊ ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะวงการไม่เล่นกันอยู่แล้ว ยิ่งงานประกวด ยิ่งไม่ต้องไปหาเลยครับ

ขอแนะนำว่า คนในวงการ อย่าหลงมาเช่าพระหลวงปู่ใหญ่เลยครับ เดี๋ยวเพื่อนๆ ในวงการจะพากันล้อเลียนซะเปล่าๆ ครับ

ยิ่งเรื่องการจับพลังด้วยแล้ว คงได้ขำกลิ้งกันแน่นอน อย่ามาสนใจเลยครับ เสียเวลาเปล่าๆ ไปบนห้างใหญ่ๆ ชัวร์กว่าเยอะครับ ซื้อง่ายขายคล่องแน่นอนครับ

อ้อ... คุณไม่ได้ใส่ร้ายผมหรอกครับ แค่เข้าใจผมผิดไปและใช้อารมณ์สนทนาแบบรุนแรงไปหน่อยเท่านั้นครับ ถ้าพระกริ่งเพชรกลับ พระรอด วัดพระสิงห์ ที่ผมนำมาลงในกระทู้นี้ คุณเห็นว่า ปลอม ช่วยสอนวิธีดูของแท้ให้ผมหน่อยนะครับ เพราะผมเอง ไม่ใช่เซียนใหญ่ โอกาสผิดพลาดย่อมมีได้ครับ แล้วผมจะเอารูปพระมาลงถามคุณบ่อยๆ และถ้าตอบดี มีหลักการ ผมจะเรียกคุณว่า อาจารย์ เลยครับ ขอบพระคุณครับ

เรียนมาด้วยความเคารพ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2010
  10. #1stunna

พิมพ์ซะยาวเลยนะครับ
    ไม่ได้ขายพระเก๊งั้น สมเด็จที่คุณตั้งราคาสองล้าน เเล้วขายไปสองเเสนบาทให้กะคนในเว๊ปละครับ เค้าจะคืน คุณตอบว่าไงครับ

รบกวนเข้าไปเเก้ตัวใน เพื่อเเสดงความจริงใจครับ กล้าป่าว
    http://palungjit.org/threads/กระทู้นี้-รวมนิทานวงการพระ.232146/

พวกเค้าด่าคุณจนไม่รุ้จะยังไงเเล้ว ยังไม่สำนึกตัวอีกหรอครับ

พระกริ่งคุณผมไม่ได้ตีเก๊ครับ ตีเก๊หลวงปู่ใหญ่ ตีเก๊พระเนื้อดินของคุณส่วนใหญ่ที่เคยเอามาขาย ลือโขง พระเลี่ยง ปิดตาวัดสะพานสูงรักยังดูสดๆคุณเล่นตีเข้าเป็นของหลวงปู่เอี่ยมเปิดราคาห้าเเสนบาท เพี้ยนหรือป่าวครับ ตีเก๊สมเด็จวัดระฆังของคุณทุกองค์

เข้าใจครับระดับคุณเล่นพระวินมอไซค์ไม่กล้าเช่าเเพง เจอพระเก๊อันไหนพอดูว่าจะขายได้ก็เช่ามา

คุณจะลงราคายังไงก็ได้ครับผมไม่ได้ว่า เเต่ปัญหาอยุ่ที่ พระปิดตาของคุณเป็นของเก๊ มาขายราคานี้ได้ยังไง เเล้วจะกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคไว้ทำไมครับ

เเล้วคุณคืนเงินเเสนนึงค่านายหน้าให้กับคุณลุงของคุณไหมครับ บอกผมหน่อย หลังจากหลอกเพื่อนคุณไปเช่าพระกะลุงของคุณน่ะ

ตอบมาคำเดียวนะครับ เงินสองเเสนสองหมื่นบาทที่คุณหลอกขายพระสมเด็จตลาดให้กับคนในเว๊ปนี้ไป ถ้าคุณมีจริยธรรมในใจจริง ทำไมถึงไม่คืนเค้าไปซะละครับ รวมทั้งเงินอีกเเสนกว่าบาทที่คุณปล่อยพระเนื้อดินเก๊บ้านนอกให้กับอีกท่านไป ทำไมไม่คืนเงินเค้าไปละ

11. #1stunna

นิทานสอนหญิง ตอน เช่าพระเก๊ดูง่าย ราคาแพงโหด แล้วไม่แห่ <O></O>

เจ๊นกเป็นสาวสวยหมวยเอ็กซ์ ออกท่องยุทธภพเพื่อแสวงหาประสบการณ์ขั้นสุดยอด
    เวรกรรมหรือโชคชะตาพัดพาให้เจ๊
    นกไปพานพบปรมาจารย์กำมะลอ ผู้แต่งคัมภีร์จับพลังพระเครื่อง (ฮ่าฮ่า)

เจ๊นกเป็นผู้
    โชคดี ได้รับการถ่ายทอดวิชาขั้นสุดยอด สำหรับผู้ที่จะสำเร็จวิชาขั้นสูงสุดจนบรรลุขั้นเทพ จะต้องซื้อพระเก๊ดูง่ายต้นทุนถูก จากปรมาจารย์กำมะลอ องค์ละ 200000 บาท เพื่อเป็นค่าครูเรียนวิชาสุดยอด ประจำสำนัก

แต่ด้วยความไร้เดียงสาอ่อนต่อโลกของเจ๊นก ไม่เชื่อฟังคำสั่งสอนของปรมาจารย์กำมะลอ ได้กำชับสั่งนักสั่งหนาไม่ให้นำพระที่เช่ามาจากแกไปแห่เซียนพระเด็ดขาด เพราะวงการพระ นั้นแสนโหดร้าย ทุกครั้งที่บรรดาลูกศิษย์นำพระที่เช่ามาจากปรมาจารย์กำมะลอไปแห่ เซียนพระมารุมดูแล้วขำกลิ้ง นั่งหัวร่องอหาย น้ำหูน้ำตาเล็ด ไม่มีเซียนพระคนไหนยอมเสียเวลาส่องกล้อง พระเก๊ตาเปล่า

เพื่อนๆ หลายคน ที่เชื่อคำคุยโม้หลอกขายพระเก๊ของปรมาจารย์กำมะลอ
    ต่างนึกอิจฉาตาร้อนเจ๊นก หลงเข้าใจผิดคิดว่า เจ๊นก โชคดีมีโอกาสดื่มด่ำรสชาติแห่งความสุขอันแท้จริง กับพระเก๊ตาเปล่า ราคา 200000 บาท บรรดาศิษย์พี่ร่วมสำนักต่างโดนกันถ้วนหน้า โดยเฉพาะศิษย์พี่รุ่นใหญ่ที่อยู่ต่างประเทศที่บรรลุสำเร็จวิชาขั้นสูงสุดขั้นเทพเป็นคนแรก โดนค่าครูเรียนวิชาสุดยอด จากปรมาจารย์กำมะลอ ไปล้านกว่าบาท ด้วยความเป็นคนหัวอ่อน เชื่อฟังครูบาอาจารย์ แบบโดนล้างสมอง หูตามืดมัว เพราะถูกดีดด้วยน้ำมันพราย โดนไปเต็มที่

ศิษย์พี่รุ่นใหญ่
    อยู่ต่างประเทศไม่รู้ว่าไปแห่พระที่ไหน นับว่าเป็นผู้มีคุณสมบัติที่จะเป็นศิษย์เอกของปรมาจารย์กำมะลอ อย่างแท้จริง คือ ชอบฟังนิยาย เช่าพระเก๊ดูง่าย ราคาแพงๆแล้วไม่แห่

นิยายเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า พระเก๊ดูง่ายขายได้ราคาเป็นแสน
    <!-- google_ad_section_end -->

12. #1stunna

พระแท้ของหมอพร

หมอพร เป็นเซียนพระรุ่นเก่าๆมากๆ มีอภิญญา แกชอบจับพลังพระเครื่อง ชอบทำตัวเป็นอาจารย์สอนดูพระ ให้ความรู้แก่ลูกศิษย์ที่มีสตางต์ ข้อมูลแน่นเอี๊ยด แกเป็นผู้หลักผู้ใหญ่น่าเชื่อถือ คนฟังจะฝันดีฝันเด่น เคลิ้มทุกราย

ต่อมาคนชื่อ พอดาว มาขอฝากตัวเป็นศิษย์เอก ศึกษาวิชาเอกของสำนักจับพลัง เวลาที่หมอพรสอน ก็จะสอนจากพระตัวเองว่าแท้ ดูง่าย อย่างนั้นอย่างนี้
    แกจะสอนให้จับพลัง โดยเอานิ้วชี้กับนิ้วกลางคีบพระ แกว่งไปมา เหนือศรีษะ ถ้าองค์ไหนพลังมาก แกจะรู้สึกขนลุกซู่ซ่าส์ๆ เย็นยะเยียบไปทั้งตัว
    นี่คือ เคล็ดลับประจำสำนัก ไม่ถ่ายทอดแก่บุคคลภายนอก นอกจากเจ้าสำนัก

พระที่สนามเขาเล่นกันว่าแท้ๆ หมอพรบอกว่า...
    มันคนรุ่นใหม่เล่นกันมาหลงทาง มันปั่นราคา เพื่อขายพระตัวเอง พระแท้ต้องจับพลัง เอากล้องส่องพระเห็นแต่เนื้อพระไม่รู้พลังพระ
    เอ็งอย่าไปฟังมันมากอ้ายหนู มันจะหลอกขายพระเอ็งแพงๆ ถ้าจะเช่าพระ เอาที่ข้า ไม่แพงอย่างที่คิด ช่วงนี้โปรโมชั่นลดแลกแจกแถม
    พระของข้าแท้ มีพลัง(น้ำลาย)มาก พระของเซียนเก๊ ไม่มีพลัง(น้ำลาย) เอ็งอยากเก่งต้องเล่นพระด้วยการจับพลังแบบข้า อย่าไปเชื่อพวกเซียนพระมันนะ
    พวกเซียนพระนี้มันพาเด็กๆแบบพวกเอ็งหลงทาง
    อีกหน่อย ถ้าไม่มีข้า พวกเอ็งจะหลงทางเล่นตามพวกเซียนพระ ข้าสงสารพวกเอ็งเลยมีเมตตาสั่งสอนให้เอ็งไม่ไปโง่เชื่อพวกเซียนพระ

สุดท้าย บรรดาศิษย์หมอพรก็หลงเชื่อหัวปรักหัวปรำ เช่าพระหมอพรมาบาน หลายสิบองค์
    หลงคิดว่า หมอพรรักใคร่เมตตาเลยให้ราคาถูก (หลอก) ที่ไหนได้ อุแม่เจ้าฯ ไม่เคยรู้มาก่ิอนว่าหมอพรจับแต่พระถูกๆ แผงแบกะดินตามสนามพระ ไม่กล้าเช่าพระแพง เพราะดูไม่ขาดกลัวโดน แกเช่าพระถูกก้ำกึ่งดูไม่ขาด ไปไหนก็โดนสวด ประกวดก็ไม่รับ ไปขายใครเขาก็ส่ายหน้า แถมโดนเซียนพระที่ตัวเองด่าเขา เอาพระเก๊มายิงให้ยังไม่รู้ตัว คนปล่อยพระขายหมอพร ชมเรียกหมอพรเป็นอาจารย์ เก่งโคตรๆยอดมนุษย์สุดๆ
    ลับหลังหมอพรก็มาเล่า
    เป็นเรื่องโจ๊กกันในสนาม ฮาขี้แตกแตน เป็นตำนานแห่งวงการพระ

หลังจากที่ได้ศึกษาและเช่าพระจากหมอพรมาจนอิ่มแปล้ พอดาวก็เริ่มตั้งตนเป็นเซียนจับพลังหลอกขายลูกศิษย์ แบบเดียวกันกับปรมาจารย์ใหญ่จับพลัง
    ต่อมาลูกศิษย์ทั้งหลาย มีทอดาวป็นศิษย์เอก เป็นเทพบุตรผู้มีบุญญาธิการมาเกิดได้รับวิชามาเต็มๆ สูตร โดนมากกว่าใครทั้งหมด
    ได้วิชามาครบกระบวนความ โดนล้างสมอง โดนหนักคนเดียวยังไม่พอ เกิดมีเมตตาอยากจะเอาลัทธิจับพลังไปเผยแพร่ทั่วโลก เพื่อให้คนเล่นพระแท้สากล เลิกหันมาจับพลังแท้สากลแทน แบบยอดฝีมือทั้งหลาย
    เมตตาท่านสูงส่งจริงๆ ท่านเจ้าสำนักจับพลังทอดาว

จบนิทานเรื่องพระแท้ของหมอพร
    เป็นตำนานตกทอดมา ๓ รุ่น จากเก๊เก่ากล้วยทอดมาสู่เก๊ใหม่ไร้แอลกอฮอลล์
    <!-- google_ad_section_end -->

13. #1stunna

โคตรโดน :cool:

ปรมาจารย์ใหญ่จับพลัง ขายพระเก๊ มันแก้ตัวว่า...

1.คนเช่าพระ สามารถเอารูปพระ ไปให้เซียนดูก่อนที่จะเช่าพระจากมัน

เซียนที่ไหน จะดูพระให้ฟรี โดยที่ไม่รู้จักกัน แล้วมีคนซื้อพระคนไหนเอารูปพระไปให้เซียนดูก่อนที่จะเช่าพระ

2.รับประกันความแท้ 7 วัน
    พระแท้ที่ไหน มีอายุความแท้แค่ 7 วัน ต้องเปลี่ยนเป็นรับประกันความพอใจแทน

3.ศึกษาพระ ดูพระให้เป็น แล้วค่อยมาเช่า
    เป็นเงื่อนไขปัญญาอ่อน คนซื้อเสียเงินเช่าพระเก๊ ยังถูกคนขายเลวๆ ไม่รับผิดชอบลูกค้า ถูกมันดูถูกด่าว่า ดูพระไม่เป็นมาสวดพระมัน เสือกโง่มาเช่าพระมันเอง

4.อยากได้พระแท้ ดูง่าย ให้ไปเช่ากับเซียนบนห้างฯ
    มันน่าจะพูดแบบนี้ ก่อนที่จะขายพระให้ลูกค้า
    น่าสังเวชใจ มันแก้ตัวน้ำขุ่นๆ มันเป็นความซวยของคนเช่าพระจากมันแท้ๆ เสียเงินเช่าพระเก๊ แล้วยังถูกมันด่าดูถูก

5.พระเก๊ไม่รับคืนเงิน เพราะเลยกำหนดรับประกัน 7วัน
    อายุความแท้ของพระสั้นจัง ถ้าคนขายพระคืนเงินแล้วหักเงิน10-20% ยังพอมีความรับผิดชอบอยู่บ้าง แต่มันไม่ยอมคืนเงินให้ลูกค้า เสือกโทษลูกค้า อ้างแก้ตัวสารพัด

คนเช่าพระ เสียเงินเช่าพระเก๊จากมันแล้ว
    ยังต้องมาเจอคำแก้ตัวห่วยๆ จากคนอัปปรีย์
    มันทำได้แม้กระทั่งเพื่อนฝูง คนมีพระคุณ ญาติผู้ใหญ่
    เห็นแก่เงิน ไม่สนความถูกต้อง แก้ตัวน้ำขุ่นๆเอาตัวรอด
    คนแบบนี้ อย่าได้คบหาสมาคมด้วย พิษสงรอบตัว
    เหมือนอสรพิษร้ายทำร้ายชาวนาผู้มีพระคุณ<!-- google_ad_section_end -->