พระผงสุพรรณพอใช้ได้ไหมครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kwanchaileela, 10 กุมภาพันธ์ 2008.

1. kwanchaileela

kwanchaileela Active Member

31 กรกฎาคม 2007
    พึ่งได้มาครับ ฝากผู้รู้ช่วยพิจารณาหน่อยครับ แท้หรือป่าว ขอบคุณครับ
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

2. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ..ถ้าพระผงสุพรรณในชุดเบญจภาคี..ตอบว่ายังไม่ใช่ของแท้ครับ..เป็นไปได้ว่าพระเกจิยุคหลังสร้างล้อพิมพ์ หรือไม่ก็เป็นพระปลอมไปเลยครับ..

3. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ถูกต้องอย่างคุณทีครับ เก่ายังไม่ได้พิมพ์ยังไม่ถูกครับ

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับมาสนับสนุนอีกเสียงว่าไม่ใช่ของเก่าครับ พิมพ์ทรงเนื้อหายังไม่ใช่ครับ

5. คนสมเด็จ

คนสมเด็จ เป็นที่รู้จักกันดี

เก๊ดูง่ายครับ
    ด้วยความเคารพ

6. kwanchaileela

kwanchaileela Active Member

31 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับ น่าจะเป็นอย่างที่ว่าความเก่ายังไม่ได้จริงๆ

7. พรหมศาสตร์พยากรณ์

พรหมศาสตร์พยากรณ์ สมาชิก

ถูกต้องน๊ะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ^^

8. jametete

jametete สมาชิกใหม่

ลองอ่านข้อความตามภาพดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. jametete

jametete สมาชิกใหม่

พอดีของเพื่อนผมก็มีพิมพ์นี้อยู่ครับถ้าถามผู้รู้จริงๆก็จะได้คำตอบว่าพระผงสุพรรณไม่ได้มีการทำคราวเดียวหรอกครับมีการทำกันอีกหลายครั้งมากและก็เอาไปยัดกรุที่วัดพระธาตุสุพรรณกรุเดียวกับต้นตำหรับน่ะครับคือบางครั้งก็เป็นการนำพระกรุเก่าที่แตกหักชำรุดมากดพิมพ์ใหม่หรือทำใหม่กันเลยแต่ที่ทำแล้วจะดูเก่าที่สุดก็มีของหลวงพ่อยุทธนี่แหละครับที่ทำปี 2390 นับถึงปัจจุบันก็ 161ปีแล้วครับ แต่กรุวัดพระธาตุนั้นแตกกรุอย่างเป็นทางการปี 2456 ซึ่งจะเห็นได้ว่าของหลวงพ่อยุทธทำก่อนและมีการนำไปบรรจุกรุก่อนที่จะมีการเปิดกรุอย่างเป็นทางการในปี 2456 ครับแต่ถ้าเป็นของเก่าดั้งเดิมจริงๆดูจากเนื้อน่าจะพอแยกออกได้นะครับพระอายุ 600 ปี กับพระอายุ 161 ปีย่อมจะมีความแตกต่างกันบ้างแต่เซียนโดยมากก็จะตีและเหมารวมว่าของที่หลวงพ่อยุทธท่านสร้างใว้เป็นของเก๊ไปเสียหมดหรือเนื้อไม่ถึงอายุไม่ได้อะไรประมาณนี้ครับแต่พระที่หลวงพ่อยุทธท่านสร้างน่ะเจตนาท่านดีนะครับคือท่านต้องการทำเติมพระที่แตกหักชำรุดของเดิมที่เกิดจากการชำรุดตามการเวลา คือหลวงพ่อต้องการทำเติมให้ครบ 84000 องค์ตามพระธรรมขรรค์น่ะครับอันนี้เป็นความเชื่อของคนสมัยก่อนที่เวลาสร้างพระจะต้องสร้างเท่ากับ พระธรรมขรรณ์เสมอคือ 84000 องค์ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อความศรัทธานะครับถ้าเราศรัทธาผมว่าก้ไมเสียหายอะไรหรอกครับใหม่เก่าก็ห้อยได้เหมือนกันครับ

ถ้าอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับพระผงสุพรรณที่สร้างโดยหลวงพ่อยุทธลองหาอ่านได้ที่ หนังสือ หนังสือมหาอุตม์ ฉ.ที่ 43 ปี 2537 ดูครับ

แต่ถ้าถามว่าวงการพระเค้าเล่นกันหรือเปล่ารุ่นนี้ต้องขอบอกว่าไม่รู้เหมือนกันครับเพราะบางทีเห็นหนังสือพระบางฉบับก็เอามามั่วนิ่มขายเป็นแสนเป็นล้านก็มีน่ะครับและก็อ้างว่าเป็นรุ่นแรกที่ฤาษีสร้างน่ะก็มีให้เห็นบ่อยๆหรือแม้แต่ในเว็บบางเว็บก็มีครับแต่ไม่ขอเอ่ยน่ะครับเดี๋ยวจะหาว่าพาดพิงทำให้เค้าเสียหาย
    พระรุ่นนี้ถ้าลองเอาไปใช้เปลือยทำให้เนื้อดูสึกหน่อยมันๆหน่อยก็มั่วนิ่มกันได้แล้วครับ