พระพุทธกัสสปสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงให้หลวงพ่อฤาษีเตือนลูกหลาน(สำคัญและมีประโยชน์มาก)

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 1 มีนาคม 2009.

1. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

2. napapatch_datch

napapatch_datch Active Member

25 สิงหาคม 2008
    พวกที่จะไปพรหมโลก ก็เป็นของไม่ยากนะ สัมพเกษี บอกเขานะว่า
    คนที่ต้องการไปพรหมโลกน่ะ คืนหนึ่งให้สร้างความดี ๑๐ นาที
    ตอนกลางวันมันอาจจะเลว เอาดีกันตอนกลางคืน นั่งนับลมหายใจ
    เข้าออกก็ตาม นั่งก็ได้ นอนก็ได้ ยืนก็ได้ เดินก็ได้ นับลมหายใจเข้าก็ได้
    หรือจะนึกถึงพระกรรมฐานกองใดกองหนึ่งก็ได้ เพียง ๑๐ นาที
    ให้รู้ลมหายใจเข้าออกเท่านี้ก็พอ เวลาตายแล้วเป็นพรหมแน่

โมทนา สาธุค่ะ

3. spirit_saa

spirit_saa สมาชิก

ทำความดีกันเยอะๆนะคะ

4. prapaswara

prapaswara สมาชิก

ขออนุโมทนา กับคำสอนดีๆที่ คุณชนะ สิริไพโรจน์ นำมาแบ่งปันกัน สาธุ

5. nut5467

nut5467 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2006
    [​IMG][​IMG]

6. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุครับ กับสิ่งดีๆๆที่มาบอก สำคัญมาก อนุโมทนา สาธุ คนที่อ่านแล้วไม่ศรัทธา ก็อย่า ปรามาส นะครับ มันเป็นบาปขอเตือนไว้ อนุโมทนาสาธุ

7. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

ลิงค์ธรรมะในเว็บต่างๆของหลวงพ่อ <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>

8. civil60

civil60 Active Member

17 กันยายน 2007
    นิพพานนัง ปรมัง สุขขัง

9. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกขอน้อมเศียรกราบพระบาทพระพุทธกัสสปสัมมาสัมพุทธเจ้า พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ และพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพ และขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงกับคุณพี่ชนะ สิริไพโรจน์ด้วยครับ

10. b_bom1104

b_bom1104 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2008
    ความเมตตาของพระพุทธกัสสปสัมมาสัมพุทธเจ้าและหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ..ที่มีต่อลูกหลานทุกๆคนลูกขอกราบอนุโมทนาและขออนุโมทนากับคุณพี่ชนะ สิริไพโรจน์ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

11. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

บทสรุปท้ายคำสอน

บทสรุปนี้ผมต้องขออภัยท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ
    ผมได้มาพิจารณาเห็นว่าธรรมะที่นำเสนอทางเว็ปซึ่งถือว่าเป็นสื่อสาธารณะ
    ใครๆ ก็เข้ามาอ่านได้ ซึ่งถ้าเป็นศิษยานุศิษย์ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อแล้ว
    ทุกคนจะเข้าใจดีและรู้เหตุผลที่สมเด็จพระพุทธกัสสปทรงเมตตาบอกหลวงพ่อ
    ให้มาเตือนและแนะนำการปฏิบัติตั้งแต่กามาวจรถึงพระนิพพาน
    คำสอนของพระพุทธเจ้านั้น พระองค์ทรงเป็นสัพพัญญู ทรงรู้ว่าจะสอนอย่างไร
    กับคนกลุ่มใหน ไม่ยากไม่ง่ายแต่พอดีพอเหมาะกับแต่ละกลุ่มแต่ละบุคคล
    คนมีหลายกลุ่มหลายจริตและการบำเพ็ญมาก็ไม่เหมือนกัน
    ดังองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน
    ทรงแสดงธรรมถึง ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ ก็มาจากความหลากหลายของบุคคล

สำหรับท่านที่ไม่ใช่ศิษยานุศิษย์ของหลวงพ่ออ่านแล้วอาจจะไม่เชื่อ
    และอาจจะคิดว่ามันง่ายเกินไป และที่สำคัญอาจจะปรามาสพระรัตนตรัย
    ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญมาก
    ผมจะขอเน้นสำหรับท่านที่ไม่เชื่อไม่ศรัทธาอ่านแล้วก็อย่าคิดปรามาสพระรัตนตรัย
    และโปรดเข้าใจด้วยว่าที่นี่เป็นห้องเฉพาะของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง
    และพระธรรมคำสอนของสมเด็จพระพุทธกัสสป ท่านทรงสอนเฉพาะลูกหลานและบริษัท
    ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ที่ติดตามหลวงพ่อที่ท่านได้บำเพ็ญบารมีมาถึง ๑๖ อสงไขย
    มิได้สอนคนทั่วไป แต่ก็ไม่ได้ห้ามถ้าท่านศรัทธาและจะนำไปปฏิบัติ ซึ่งเป็นสิ่งที่ดี
    แต่ผลจะได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับกำลังวาสนาบารมีของแต่ละท่าน
    ถ้าท่านศรัทธาจริง ปฏิบัติจริง ก็คงจะมีผลตามสมควร
    สำหรับท่านที่อ่านแล้วไม่เชื่อ ไม่ศรัทธาเพราะไม่ตรงจริตกัน
    ก็ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่ที่ติงมาก็กลัวบางท่านจะปรามาสพระรัตนตรัย
    และขอขอบคุณและโมทนาเป็นอย่างสูงกับทุกๆ ท่านที่ได้เข้ามาอ่าน
    ได้โมทนาและกรุณาแสดงความคิดเห็นครับ

โมทนาด้วยครับ
    บทสรุปก็เยื่ยมครับ

12. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

กราบอนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ

กราบขอบพระคุณและเห็นด้วยอย่างยิ่งทุกประการค่ะ..
    นิพพานะสุขัง..สาธุ

13. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14

ในศุภวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ๒๕๕๓
    ขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระชินสีห์บรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์
    พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ และพระอริยสงฆ์ทั้งหมด มีหลวงปู่ปานวัดบางนมโค
    และหลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นที่สุด
    ได้โปรดประทานพรให้ทีมงานและสมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่าน รวมทั้งทุกท่านที่เข้ามา
    เยี่ยมชมเว็บพลังจิต ขอให้ทุกๆ ท่านประสบแต่ความสุข ความเจริญในธรรมสัมมาปฏิบัติ
    และเข้าถึงซึ่งพระนิพพานโดยเร็วพลัน เทอญ.

14. samsong

samsong เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    กราบอนุโมทนาครับ

นับเป็นบุญโดยแท้ที่ได้เข้ามาอ่านครับ

15. ucon888

ucon888 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ
    เลื่อมใสในคำสอนของพระพุทธกัสสปมาก ๆ ครับ
    ขอบพระคุณหลวงพ่อที่นำมาเผยแพร่สั่งสอนครับ

16. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

17. huayhik

huayhik เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอกราบด้วยความศรัทธาอย่างสูงครับ...

18. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อน คิดว่า...นิพพาน เป็นอะไรที่ยากมาก

การจะไปนิพพานนั้น คุณต้อง ปฏิบัติอะไรมากมาย

หมายถึง...ต้องบวชเท่านั้น ถึงจะปฏิบัติได้ แต่ถึงแม้จะบวช

ก็ใช่ว่า จะปฏิบัติได้จริงจัง จนถึงขึ้น ไปนิพพานได้

นั้นก็คือ ต้องเป็นพระอรหันต์ ถึงจะไปนิพพานได้

คนธรรมดาอย่างเราๆ ไม่สามารถทำได้หรอก

พอบอกความคิดเห็นแบบนี้ กับ คุณแม่ ของข้าพเจ้า

ท่านก็เอาคำสอนของหลวงพ่อ มาให้อ่าน แล้วบอกว่า เราคิดผิดแล้ว

เมื่อได้อ่านคำสอนของหลวงพ่อ ก็พบทางสว่าง และก็เชื่อความสอนของ

หลวงพ่อทุกอย่าง ว่า นิพพานไม่ใช่ของยาก เพียงแค่เรา ตั้งใจทำเท่านั้น

ตอนนี้ ก็ถือ ศีล 5 อยู่ค่ะ เมื่อก่อนคิดว่า ศีล 5 ทำยาก คงจะไม่ได้

แต่หลวงพ่อ กับคุณแม่ บอกว่า ไม่ยาก เริ่มวันละนิดวันละหน่อย เดี๋ยวก็ทำได้

เอง จนวันนี้ ก็ทำได้ และรู้สึก ว่า ไม่ยาก จริงๆอย่างที่ท่านพูด

อนุโมทนา ด้วยนะค่ะ สำหรับกระทู้นี้

19. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    อ่านแล้ว มุมมอง ความคิด เปลี่ยนไปเลยครับ
    หลังจากเดิน วกไป วนมา อยู่นาน
    เป็นประโยชน์ต่อการปฏิบัติมากๆครับ
    ขอโมทนาบุญด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

20. คิเคียว

คิเคียว เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขออภิวาทพระกัสสปพุทธเจ้าผู้ไกลจากกิเลศ
    ผู้ซึ่งช่วยพยุงไฟเทียนของข้าพเจ้า ที่กำลังริบหรี่ให้ลุกโชนอีกครั้ง