พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันเสด็จปรินิพพานประเทศใดในปัจจุบันครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Sirius Galaxy, 18 มิถุนายน 2013.

1. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    เนื่องจากได้ข้อมูลหลากหลายในอินเตอร์เน็ตหลายที่หลายแห่ง รวมทั้งในเว็บพลังจิตนี้ด้วย ว่าพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันทรงเสด็จดับขันธปรินิพพานในประเทศไทย จึงเกิดความสงสัยใคร่อยากถาม เพราะอาจมีบางท่านให้ข้อมูลได้อย่างสมเหตุสมผลมีความน่าเชื่อถือ

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2013
  2. ธัมมะสามี

ธัมมะสามี เป็นที่รู้จักกันดี

.....ทรงเสด็จดับขันธปรินิพพาน ณ พระแท่นดงรัง จ.กาญจนบุรี ประเทศไทย ณ ที่แห่งนี้เคยเป็นที่สวรรคตของพระเจ้าสุทัสสนะมหาจักพรรดิมาก่อน พระมหาเถระหลายองค์และคัมภีร์ของธิเบตเคยกล่าวถึงครับ ลองอ่านดูครับ

http://palungjit.org/threads/เรื่อง...มื่อข้าพเจ้าไปอินเดีย-เล่าพุทธประวัติ.206253/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2013
  3. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ตามที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้นะครับ คือ "อานนท์ ชนทั้งหลายเหล่าใดเหล่าหนึ่งได้เที่ยวไปยังเจดีย์สังเวชนียสถานทั้ง 4 มี ลุมพินีวัน(ประสูติ) พุทธคยา(ตรัสรู้) สารนาถ(แสดงปฐมเทศนา) และกุสินารา(ปรินิพพาน) เหล่านี้ด้วยความเลื่อมใส
    ชนเหล่านั้น ครั้นทำกาลกิริยาลงจักเข้าถึงสุดคติโลกสวรรค์"
    หลักฐานที่ 1(ตัวหนาสีแดง)

เมืองกุสินารา
    เป็นสถานที่ปรินิพพานของพระพุทธเจ้า อยู่ในเขตสาลวโนทยาน จังหวัดโครักขปูร์ รัฐอุตตรประเทศ เป็นที่ร่มรื่น มีต้นไม้สาละล้อมรอบ เดิมเป็นสวนของพระเจ้ามัลละกษัตริย์ หลังจากปรินิพพานแล้ว โทณพราหมณ์ ได้แบ่งพระบรมสารีริกธาตุออกเป็น 8 ส่วน
    ปัจจุบันมีพระเจดีย์ที่สร้างขึ้นในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช และพระพุทธรูปปางปรินิพพานอยู่ 1 องค์
    หลักฐานที่ 2 (ตัวหนาสีแดง)

4. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่รับทราบมา คือ พระเจ้าอโศกมหาราชทรงให้ราชบัณฑิตสืบหาสังเวชนียสถาน แล้วขอให้พระโมคคัลลีบุตรติสสเถระวินิจฉัยว่าใช่ไหม ถ้าใช่ก็จะประดิษฐานเสาอโศกไว้ที่นั่น

สถานที่และชื่อเรียกเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา มีการค้นพบเสาอโศกที่รุมมินเด ชายแดนเนปาล ที่กายา รัฐพิหาร และที่สารนาถ รัฐอุตตรประเทศ แต่ไม่พบที่กาเซีย รัฐอุตตรประเทศ

5. Sirius Galaxy

Sirius Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    สาธุ ขอบคุณครับ

พระโมคคัลลีบุตรติสสเถระ เป็นพระอรหันต์ เมื่อวินิจฉัยแล้วย่อมไม่ีผิด

ขอถาม
    มินเด ชายแดนเนปาล คือ สถานที่ประสูติ ใ่ช่หรือไม่
    กายา รัฐพิหาร คือ สถานที่ตรัสรู้ ใ่ช่หรือไม่
    สารนาถ รัฐอุตตรประเทศ คือ สถานที่ปฐมเทศนา ใช่หรืิอไม่
    ขอบคุณครับ

6. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    พระอรหันต์ ระลึกรู้ได้จำกัด บางสิ่งพระอรหันต์ก็ไม่สามารถล่วงรู้ได้ทั้งหมด

ผู้ที่รู้ได้อย่างไม่จำกัด มีแต่ผู้เป็นพระพุทธเจ้าทั้งหลาย เท่านั้น

7. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

รุมมินเด ควรเป็นลุมพินีวัน สถานที่ประสูติ
    กายา ควรเป็นอุรุเวลาเสนานิคม สถานที่ตรัสรู้
    สารนาถ ควรเป็นป่าอิสิปตนมฤคทายวัน สถานที่แสดงปฐมเทศนา

พระโมคคัลลีบุตรติสสเถระเป็นพระอรหันต์ประธานการทำสังคายนาครั้งที่ 3 ในสมัยของพระเจ้าอโศกมหาราช

พระอรหันต์มีตั้งแต่แบบสุกขวิปัสสโกซึ่งไม่มีฤทธิ์ จนมีฤทธิ์ระดับต่าง ๆ กันตามบารมีที่บำเพ็ญมา (เตวิชโช ฉฬภิญโญ จนถึงปฏิสัมภิธาญาณ) ไม่ว่าจะแบบไหนก็ไม่ทำบาป เช่น การโกหก ดังนั้น การไม่พบเสาอโศกที่กาเซียอาจเป็นไปได้ว่า ไม่ได้มีโอกาสเรียนถามพระเถระ เรียนถามแล้วแต่ไม่ใช่ ไม่ได้สร้างไว้ หาไม่พบ หรือถูกทำลายไปแล้วจนไม่เหลือซาก

8. Chakkrapong

Chakkrapong เป็นที่รู้จักกันดี

ผลจากการปฏิบัติวิชาธรรมกายพบว่า พระองค์ทรงประสูติแถบๆเนปาล อินเดีย จริงๆนะครับ
    ก็ยังงงๆอยู่ ว่าความเชื่อที่ว่าประสูติในประเทศไทยนี่ มีที่มาจากไหน

แต่อย่างไรก็ตาม พระพุทธองค์ก็เคยเสด็จมาดินแดนที่ต่อมาเป็นประเทศไทย เรื่องนี้พวกเชื่อวิทย์จะบอกว่าเป็นไปไม่ได้ก็ไม่แปลก แต่สำหรับชาวพุทธแล้ว เป็นไปได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2013