พระพุทธเจ้าเป็นคนเกาหลี

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย bosslnwskr10, 22 มีนาคม 2012.

1. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ไปตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ
    มาตั้งวงเตะบอลกัน อยากเหมือนกัน
    แต่หาคนเตะด้วยไม่ได้...55 มาดิ

2. light worker

light worker เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2011
    ในฐานนะที่ผมเป็นพระพุทธเจ้าคนหนึ่ง ผมอยากจะตรัสกับท่านด้วยความคิดเห็นของ "พระมหาวุฒิชัย วชิรเมธี" หรือ ว.วชิรเมธี จากนิตยสารแพรว ฉบับวันที่ ๑๐ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๐

วลีที่ว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" สะกดคนไทยมาหลายสิบปีแล้ว และหากเราไม่ลุกขึ้นมาพิจารณาวลีนี้อย่างจริงจังสักทีหนึ่ง คนรุ่นหลังก็จะถูกสะกดทางจิตวิญญาณต่อไปอีกยาวนาน

ในครั้งพุทธกาลเคย มีชาวบ้านถามพระพุทธเจ้าว่า บรรดาเจ้าลัทธิทั้งหลายต่างบอกว่าตนเป็นผู้ "รู้แจ้ง" ทั้งนั้น จนไม่รู้จะเชื่อใครดี ในกรณีนี้ควรจะมีท่าทีอย่างไร แทนที่พระพุทธองค์จะตรัสว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" ต่อเจ้าลัทธิเหล่านั้น แต่กลับตรัสว่า "ไม่เชื่อต้องศึกษา" และผู้เขียนต่อให้อีกประโยคหนึ่งว่า "ไม่มีปัญญาต้องเรียนรู้" ท่าทีของพุทธต่อความเชื่อที่ถูกจึงควรหนีจากวลีที่ว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" มาเป็น "ไม่เชื่อต้องศึกษา ไม่มีปัญญาต้องเรียนรู้"

ย้ำชัดๆ อีกครั้ง เราคนไทยต้องเปลี่ยนจากท่าที "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" มาเป็น

"ไม่เชื่อต้องศึกษา ไม่มีปัญญาต้องเรียนรู้"

อย่ากลัวคำขู่ว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" อีกเลย วลีนี้ "มัดตราสัง" จิตวิญญาณของสังคมไทยให้ง่อยเปลี้ยเสียขาทางปัญญามานานแล้ว มาถึงยุคสมัยของเรา เราควรจะลุกขึ้นมาปลดตราสังนี้ทิ้งไปเสีย

สิ่งใดที่ไม่เชื่อก็ไม่ควรปล่อยให้เป็นความลึกลับดำมึดต่อไป แต่ควรตั้งคำถามว่าสิ่งนั้นมีพัฒนาการอย่างไร ไยจึงมีอิทธิพลเหนือจิตใจคนมากมายได้ ขอเพียงรู้จักตั้งคำถามว่า "ทำไม" เท่านั้นเอง

อวิชชาจะกลายเป็นปัญญาขึ้นมาอย่างง่ายดาย เช่น ครั้งหนึ่งเจ้าชายสิทธัตถะทรงพบคนตาย แล้วทรงถามตัวเองว่า "ทำไมเขาถึงตาย" กระบวนการค้นหาคำตอบทำให้ทราบว่า ที่คนต้องตายก็เพราะมีการเกิดเป็นสาเหตุ ทรงถามต่อว่า ทำไมจึงมีการเกิด ก็ทรงค้นพบว่าเรายังมีตัณหา ความต้องการสืบทอดตัวตน และคำถามเหล่านี้เองเป็นจุดตั้งต้นแห่งการเกิดขึ้นของพุทธศาสนา

ไม่น่าเชื่อว่าคำถามแสนธรรดาที่เกิดขึ้นระหว่าการเดินทาง จะกลายเป็นที่มาของศาสนาสากลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดศาสนาหนึ่งของโลก

ในเรื่องเดียวกันนี้ หากเด็กไทยสักคนหนึ่งเดินทางไปตามถนนกับคุณแม่แล้วพบคนตาย เจ้าหนูถามแม่ว่า "แม่ฮะ ทำไมคนจึงตาย" แทนที่แม่จะตอบว่า "ลองคิดดูสิลูก ว่าทำไมคนเราจึงตาย" คำตอบที่ได้อาจเป็น "เงียบนะ ถามอะไรบ้าๆ เดี๋ยวผีก็หลอกหรอก ขอขมาคนตายเดี๋ยวนี้เลย"

หรือพอเด็กๆ เห็นคนรุ่นพ่อรุ่นแม่ห้อยเทพเต็มคอแล้วถามว่า "แม่ฮะ เทพมีจริงไหม" แทนที่แม่จะสอนว่า "ลองคิดดูสิ ถ้าเทพไม่มีแล้วทำไมคนจึงนับถือท่านล่ะ" แม่อาจตอบว่า "หยุดนะลูก เทพมีจริงหรือไม่ ไม่รู้ แต่ถ้าไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่เชียว"

พอเจอคุณแม่นัก "ดับฝัน" อย่างนี้ กระบวนการแห่งปัญญาของเด็กก็เป็นอันสิ้นสุด คนไทยส่วนใหญ่มักทำฆาตกรรมทางปัญญากันด้วยท่าทีเช่นนี้เสมอ ทำให้ทัศนะ "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" มีอิทธิพลเหนือจิตใจคนไทย

การค้นพบภูมิปัญญาใหม่ๆ จึงไม่ค่อยเกิดขึ้นในสังคมไทยมากนัก บ้านเราจึงมีแต่นักลอกเลียนแบบกระจายกันไปทุกวงการ เพราะเราไม่ค่อยถูกสอนให้คิดเชิงวิเคราะห์

ตอนเด็ก ๆ กาลิเลโอ มักเบื่อและขัดใจเสมอเมื่อได้ยินครูเอาแต่พูดว่า "อริสโตเติลกล่าวไว้ว่า… " และเมื่อที่สุดแห่งความเบื่อเดินทางมาถึง กาลิเลโอจึงลงมือพิสูจน์ทฤษฎีของเขาที่หอเอนปิซา

จนทฤษฎีของอริสโตเติลพังทลายลงไป จากนั้นเขาก็กลายเป็นปัญญาชนคนใหม่ของโลก และมนุษยชาติอีกจำนวนนับไม่ถ้วนก็ถูกปลดจากขื่อคาตราสังของความเชื่อฝังหัว ที่ถูกส่งทอดมา ภายใต้แบรนด์ "อริสโตเติล" นับร้อย ๆ ปี

มนุษย์ทุกคนมีศักยภาพที่จะมี "ปัญญาเป็นของตัวเอง" มาตั้งแต่เกิด ขอเพียงให้รู้จักตั้งคำถามกับสิ่งรอบข้างอยู่เสมอ"

3. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเอามากถึงขนาดนี้แล้วหรอ น้องคุรุแห่งแสง 5555

4. โปรเซดอน

โปรเซดอน เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2011

555 ท่าน blackangel ก็ติดตามผลงานของเจ้า หนึ่ง Light worker มาโดยตลอด

บอกให้ไปรักษาแต่แรกก็ไม่เชื่อหนึ่งเอ๋ย นับวันยิ่งแรงขึ้น นรกจะกินกระบาลเอ็ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2012
  5. ทีWเอ็ม

ทีWเอ็ม Active Member

อ่านแล้วอย่างฮา ประเทศมันต้องอยู่ในสภาวะพร้อมรบตรอดเวลา มันเลยคงหาอะไรแปลกๆมาให้คนเขาฮากันเล่นๆมั้ง 555+

6. kongbank

kongbank สมาชิกใหม่

เกาหลีชอบอ้างมั่ว

7. 7starshido

7starshido สมาชิก

18 ธันวาคม 2011
    พระพุทธเจ้าเป็นคนไทยตะหาก

เพราะไม่มีพระพุทธเจ้าในอินเดีย และในดินแดนที่เคยเป็นอินเดียสมัยโบราณ มีแต่ สมณะโคดม หรือ ศากยมุณี

yimm

8. แม่เนื้อหอม

แม่เนื้อหอม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    คอมเม้นท์ทั้งหลายผมไม่เชื่อ
    แต่ที่แน่ๆๆอ้ายเหลี่ยมเกียน ของขะแมร์ชัวส์

9. มินาโก๊จัง

มินาโก๊จัง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคนไทยนี่แหละ พระพุทธเจ้าน่ะ พระเจ้าอโศกเคยไปสร้างหลักฐานเท็จไว้ ชาตินี้ก็เลยต้องเลยต้องกลับมาเกิดใหม่ เพื่อที่จะกลับมาแก้ไขในสิ่งที่ตัวเองเคยทำไว้

ยังไม่พอ พระเจ้าอโศกยังเคยชักชวนกษัตริย์องค์อื่นๆ ให้มาร่วมสร้างหลักฐานเท็จไว้ด้วยกัน แล้วกษัตริย์เหล่านั้น ก็ไม่รู้ว่าโดนพระเจ้าอโศกหลอกอีกที ว่า "พระพุทธเจ้าน่ะ เป็นคนอินเดีย" จากนั้นก็ไปสร้างสถูปและก็สร้างอะไรมากมายไว้ที่อินเดียให้ดูเหมือนจริง ความจริงแล้วพระพุทธเจ้าก็คือคนไทยนี่แหละ

คือกษัตริย์เหล่านั้นก็ไปร่วมสร้างหลักฐานเท็จกับพระเจ้าอโศกด้วย โดยไม่เจตนา

แต่ถ้ามองอีกมุมนึง พระเจ้าอโศกอาจจะโดนใครไปหลอกอีกทีรึป่าวว่า "ความจริงแล้วพระพุทธเจ้าน่ะ เป็นคนอินเดีย ไม่ใช่คนไทย" ทีนี้แกก็เลยสร้างอะไรต่อมิอะไรอีกมากมาย ไว้ที่อินเดีย ตามที่คนที่มาหลอกบอก ท่านก็เลยสร้างถาวรวัตถุไว้ที่อินเดียมากมายว่า นี่นะ ความจริงแล้ว พุทธศาสนากำเนิดมาจากอินเดียหรือเนปาล แล้วพระพุทธเจ้าก็เป็นคนอินเดียหรือเนปาลต่างหากล่ะ เออ เนาะ มันมีความคิดเห็นในแง่มุมที่หลากหลายชวนให้คิด

10. มินาโก๊จัง

มินาโก๊จัง เป็นที่รู้จักกันดี

ลองสังเกตดูคำขวัญของจังหวัดเราในหลายๆที่ หลายๆจังหวัดสิ บางทีมันเหมือนกับจะมีอะไรบอกว่า นี่คือเมืองโบราณ ที่อยู่ในพระไตรปิฏกนะ มีตั้งหลายจังหวัดแน่ะ

11. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

อืม จริงงะผมอยากรู้ เล่าให้ผมฟังหน่อยสิครับ ว่ารู้ได้ยังไง ไม่ได้ว่านะครับจริงๆ ผมแค่อยากรู้ว่าท่านรู้ได้ไงครับ ถ้าเป็นจริงก้ออาจเป็นเหตุผลดีดี ให้หลายๆคนต้องมาขบคิดกัน ขอบคุณครับ

12. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    นายบอส10
    ไม่ได้ว่าคุณ..
    ..และก็ไม่ว่า เกาหลี..
    เพราะทุกชาติทุกภาษา อาณาจักร ก็มักจะบิดพลิ้วข้อมูลแบบนี้
    ญี่ปุ่นไปฆ่าเขารอบโลก แต่ก็ไปเขียนบทเรียนให้เด็กว่า เปล่า เราเป็นพระเอก...
    ยิ่งงานวิจัยต่างๆ ที่ออกมาเพื่อสนองความต้องการของรัฐ หรือ เอกชน เวลานี้นั้น มีมากมาย...ใครไปอ่าน จงฟังหูไว้หู....
    ..ไม่ต้องอื่นไกล แค่นโยบายรัฐบาลเกาหลี ให้เผยแพร่วัฒนธรรมเกาหลีด้านภาพยนต์การแสดง... ก็ปรากฏว่า เขาทำกันอย่างจริงจัง..จนคนไทยหน้าโง่อย่างคุณอย่างผม หลงไหลดูหนังเกาหลี กินอาหารเกาหลี แต่งตัวแบบเกาหลี ไปเที่ยวเกาหลี..นี่ เราบ้ากันแบบนี้...
    ...พอนานๆไป คนที่โง่ๆก็จะต้องไปเชื่อข้อมูลลวงโลกพวกนี้...
    ..ในด้านศาสนา....ฮินดูพราห์มณ์ พอศาสนาพุทธเกิดขึ้น ก็แบ่งสัดส่วนการตลาดไป.
    ..หลายร้อยปีต่อมาจึงใช้กลยุทธ์"อวตาร" คือ เหมาเลยว่า พระพุทธเจ้า เป็นร่างอวตารปางที่10" เอากะปราชญ์ยุคนั้นซิ....
    เกาหลีก็เหมือนกัน....นี่ถ้าผมดังระดับโลกขึ้นมาเมื่อใด...มันไปวิจัยกันทันทีว่าผมนี่แหละคือ "พ่อของมัน" ฮา