พระพุทธเจ้า เป็นคนไทย (หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง)

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 29 ตุลาคม 2008.

1. นาคเสน55

นาคเสน55 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008
    โมทนา....สาธุ

***______________**

ถ้าจะหลุดพ้นแท้ๆ คือ ไม่เป็นในสิ่งที่เป็น

ไม่มีสิ่งที่ยึดถือในหัวใจ

หลุดพ้นออกจากความหลุดพ้น

นี่คือ ที่สุดของการปฏิบัติ

โดย....หลวงปู่เณรคำ

2. Thamonwan17

Thamonwan17 สมาชิก

ภูมิใจที่ได้เกิดมาเป็นคนไทยจริงๆค่ะ มีพระมหากษัตริย์ ที่ดียิ่ง

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

3. หนองสะลาบ

หนองสะลาบ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    การที่หลวงพ่อและหลวงปู่กล่าวว่าพระพุทธเจ้ามีเชื้อสายเดียวกับคนไทยไม่ได้หมายความว่าสังเวชนียสถานจะอยู่ที่ประเทศไทยแยกแยะประเด็นให้ถูกเพราะมีคนจ้องบิดเบือนศาสนาเพื่อจะทำลายศาสนา หลักฐานทางประวัติศาสตร์ที่พิสุจน์ได้ก็มีอยู่มิใช่น้อย ส่วนเรื่องเชื้อสายนั้นผมว่าที่ถูกต้องคือคนไทยสืบเชื้อสายมาจากทางอินเดียพูดชัดๆคือมนุษย์สายพันธ์มองโกลลอล์ยหรือพวกผิวเหลืองสืบสายเดียวกัน
    ปล.ใครมีรายละเอียดคุณด๊อก เตอร์ที่อาจหาญบิดพลิ้วพุทธประวัติช่วยแจ้งหน่อย ไอ้ด๊อกส้นทีน

4. ณฐพัฒนศักดิ์

ณฐพัฒนศักดิ์ Active Member

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุกับข้อมูลต่างๆ ที่ได้รับในกระทู้นี้ครับ

...จะอย่างไรก็ตาม...ผมก็ดีใจที่เกิดเป็นคนไทย...นับถือพระพุทธศาสนา...

...ข้าพระพุทธเจ้า...ขอนมัสการพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์...ด้วยความศรัทธายิ่ง...

5. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    จากข้อคิดเห็นของคุณ tasattar อาจจะสับสนนะครับ ขออนุญาตชี้แจงสักเล็กน้อย
    ทั้งพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษี และหลวงปู่มั่น ท่านไม่ได้กล่าวว่าสังเวชนียสถาน
    อยู่ในประเทศไทย ท่านเพียงกล่าวว่า "พระพุทธเจ้าเป็นคนไทย" มีเชื้อสายและพูด
    ภาษาเดียวกันคือภาษาไทยครับ

6. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่า พระแท่นจะเป็นสถานที่จริงหรือไม่จริง แต่ผมไปเที่ยวมาและถ่ายรูปมา ชัตเตอร์แรกก็ปรากฎภาพดังนี้ครับ ก็ไม่น่าจะใช่ภาพฝุ่นกระเจิง เพราะมันชัดเจนครับ

แต่หากไม่เป็นที่ปรินิพพานจริง ก็อาจจะเป็นสถานที่จำลองที่ เหล่าบรรดาสาวก และ ผู้ที่ศรัทธา เป็นผู้นำในการสร้างจำลอง ย่อมมีความศักดิ์สิทธิ์แน่นอน ครับ สมัยก่อนว่ากันว่า คนไทยไหลมาจากหลายสารทิศ มานอนค้างอ้างแรมกันเพื่อ บูชาพระแท่นนี้เลย

7. ธัมมานุสรณ์

ธัมมานุสรณ์ Active Member

29 มิถุนายน 2008
    ......................................

ทำไมเรายังคิดว่าศาสนาพุทธไม่ได้เกิดขึ้นที่นั่นอีกเหรอครับ

ขออนุญาติแสดงความเห็นนะครับ

ผมเองก็ยังอ่านมาไม่มากนักเหมือนกัน กระทู้นี้ก็อ่านมาคร่าวๆ นิดหน่อย

ไม่ได้อ่านละเอียดทุกข้อความ ความเข้าใจส่วนตัวก็มีไม่มากนัก อาจจะผิดบ้าง
    ... ประเด็นที่ตั้งมาให้อ่านกัน คงจะไม่ได้มุ่งไปว่า จะเอาข้อมูลมายันให้ ..

"พระพุทธศาสนามาเกิดที่เมืองไทย" หรอก(มั๊ง)ครับ ... เอ๊ะ หรือเขาต้องการยังงั้นจริงๆ .

คิดว่า ... ต้องการชี้แจงว่า "แท้จริงพระพุทธเจ้า มีเชื้อสายเดียวกันกับคนไทยในปัจจุบัน " .. ต่างหาก (มั๊ง)

เพราะว่า ... โดยส่วนตัวแล้ว ก็คิดว่า พระพุทธศาสนานั้น ก็น่าจะเกิดที่อินเดียนั่นแหละครับ เคยได้ยินหลวงพ่อพูดไว้ในเทป "เมื่อข้าพเจ้าไปอินเดีย" มีสาระสำคัญหลายๆจุดที่แสดงว่า "พระพุทธศาสนากำเนิดที่นั่น" เช่น ...

- ท่านบอกว่า ... ที่ตรัสรู้จริงนั้น ... ไม่ใช่ที่ต้นโพธิ์ แต่อยู่ห่างไปอีกนิดเดียว

- สถานที่พระเทวทัตถูกสูบ ... ท่านบอกว่า มีอยู่จริง แต่ว่าร่องรอยมันไม่มีเหลือแล้ว เพราะว่ามันนานมากแล้ว ( สถานที่จริงๆ ก็อยู่แถวๆนั้นแหละ )

- ฯลฯ หลายเรื่องครับ ลองไปหาฟังดู​
    ประเด็นว่า "พระพุทธศาสนากำเนิดที่อินเดีย" ก็น่าจะถูกแล้วครับ

( ส่วนประเด็นว่า ... เป็นคนไทยหรือเปล่า ... อันนี้ก็ ได้ยินมาระแคะระคายเหมือนกันครับ เคยได้ยินหลวงพ่อพูดมาเกี่ยวกับเชื้อชาติไทยเก่าๆอยู่บ้าง แต่ก็ออกจะลืมๆไปซักหน่อย ... แต่ที่แน่ๆและจำได้ ก็คือ ท่านบอกว่า พระพุทธศาสนาในสุวรรณภูมินี้ มีมาแต่โบราณแล้วครับ .. เพียงแต่ว่า มีช่วงเจริญและทรุดสลับกันไปเท่านั้น จึงทำให้ต้องส่งคณะพระธรรมทูตมาเผยแพร่กันใหม่อีก )

* * * ธัมมานุสรณ์ * * *

8. ธัมมานุสรณ์

......................................

ผมก็มีความเห็น เหมือนกันกับคุณนะครับ

ก็คงจะประมาณนี้แหละ

9. ธัมมานุสรณ์

.............................

เป็นเรื่องที่ถูกต้องอย่างยิ่งครับ

เรื่องทางโลก ก็โต้แย้งกันไปตามสภาพการณ์ และ ความคิดเห็นของตัวเอง

แต่เรื่องทางธรรมนั้น เป็นมรรค และ ผม จุดเดียวกันครับ

10. ธัมมานุสรณ์

..........................

ผมมีความเห็นเหมือนคุณ ในส่วนตัวหนังสือสีแดงครับ

...........................

... แต่ว่า ในส่วนข้อความนี้ ...

... แต่มีข้อโต้แย้งของท่านพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน กับหลวงปู่มั่น ที่ผมเคารพ มาขัด ผมจึงต้องสับสนอยู่นาน แต่ผมขอเสนอประเด็นที่น่าคิดอย่างหนึ่งหน่อยนะครับ ...

ผมมีความเห็นว่า

กระทู้นี้ คงจะไม่ได้บอกว่า "สังเวชนียสถานของไทยเป็นของจริง" หรอกนะครับ

คงจะบอกแค่ "เป็นเชื้อสายเดียวกันเท่านั้น"

โดยส่วนตัวแล้ว ... ผมยังไม่เคยได้ยินหลวงพ่อพูดว่า เมืองไทยเป็นเมืองกำเนิดพระพุทธศาสนา

และ ยังไม่เคยได้ยินหลวงพ่อพูดเลยว่า สังเวชนียสถานในอินเดีย เป็นของเก๊ ... หรือ ในประเทศไทย เป็นของจริง ... ครับ .

11. ธัมมานุสรณ์

.....................

คิดว่า คงจะเข้าใจกันคนละประเด็นนะครับ

ผู้เขียนกระทู้ ต้องการแค่บอกว่า ... พระพุทธเจ้า กับ คนไทย เป็นเชื้อสายเดียวกัน

ไม่ได้บอกว่า ... หลักฐานอะไรอื่นๆเป็นของปลอม แล้วจะเอาพระพุทธศาสนามาเป็นของไทย​

12. ธัมมานุสรณ์

..........................

ใช่แล้วครับ

13. ธัมมานุสรณ์

............................

โมทนาครับ

14. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาครับ ไม่ว่ายังไง ขอให้ทุกท่านระลึกถึงพระพุทธรัตนตรัยเป็นที่สุด เป็นสิ่งที่สำคัญครับ

15. มเหนทรวรมัน

มเหนทรวรมัน Active Member

13 พฤษภาคม 2007

เรื่องที่ว่าเป็นคนไทยน่ะผมเข้าใจ และตกลงด้วย

สงสัยผมพิมพ์ผิดว่าหลวงปู่มั่นกับหลวงปู่ฤๅษีลิงดำเป็นคนบอกเรื่องนี้

แต่ใครนี่แหละครับที่บอกว่าศาสนาพุทธเกิดที่ไทย ด็อกเตอร์อะไรนี่แหละคับที่นำเสนอข้อมูล ผมก็จำไม่ได้ แต่มีเนื้อความในกระทู้ เกี่ยวกับพระธาตุศรีสองรักษ์กับพระแท่นดงรังที่เมืองกาญจน์ ว่าเป็นสังเวชนียสถานจริง

อันนี้ผมขอค้านสุดๆ

***ประวัติศาสตร์ระบุความเป็นจริงของพุทธศาสนาออกมาเด่นชัดขนาดนี้แล้ว คุณด็อกเตอร์ยังไม่เชื่อถืออีก ผมอยากรู้ทัศนคติของคุณท่านจัง**

16. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ผมเห็นด้วยกับคุณ tasattar ครับ รายละเอียดอ่านในโพสของคุณเตอร์ซึ่งได้รวบรวม
    สิ่งที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีท่านกล่าวไว้ในหน้าที่ ๒ #๓๓ - #๓๔
    ซึ่งมีข้อมูลที่น่าสนใจ และจากหลักฐานต่างๆ ในพระไตรปิฏกและทางประวัติศาสตร์
    ก็เป็นสิ่งที่ชัดเจนครับ<!-- / message -->

17. ืnttr

ืnttr สมาชิก

จะว่าไปแล้ว เดินทางมาแถวไทย กับไปแถว ศรีลังกา ระยะทางก็พอๆกันนะ ถ้าเทียบต้นทาง เป็นแถวลุ่มน้ำคงคา อาจมีพุทธสถานโบราณอยู่บางแห่ง แถวประเทศไทย

18. ืnttr

ืnttr สมาชิก

รู้สึกว่าเคยอ่านมาจากไหนนี่แหละ พวกที่ใช้นามสกุลศากยวงศ์ (วงศ์ตระกูลของพระพุทธเจ้า) แถวอินเดีย ก็มีทั้งหน้าตาที่ออกไปทาง ไทๆ และ อาหรับ ก็มี อีกอย่าง ในภาษาสันสกฤต คำว่า ศยาม (ไม่น่าจะว่า พ้องอะไรกับคำว่า สยาม ในภาษาบาลีรึเปล่า) ชื่อเดิม ของ ประเทศ ก็แปลว่า ดั้งเดิม ดำ คล้ำ

19. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    พระพุทธเจ้าเป็นคนไทย (หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง)

ขออนุโมทนากับคุณฅนเมืองพริบพรีเป็นอย่างสูง
    ที่กรุณาเสนอความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์โดยเฉพาะที่ผมเน้นสีแดงไว้
    เป็นสิ่งที่ทุกท่านควรใช้ความระมัดระวังในการออกความเห็น
    โดยส่วนตัวผมมีความเชื่อมั่นในสิ่งที่พระอรหันต์อง่ค์สำคัญถึงสององค์
    คือ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง) และหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    ท่านพูดตรงกันว่า "พระพุทธเจ้าเป็นคนไทย"

และผมก็เคารพในความคิดเห็นของทุกท่าน จะเชื่อหรือไม่เชื่อ
    ก็เป็นสิทธิ์ที่พึงกระทำได้ แต่อย่าพูดอะไรที่เป็นการปรามาสต่อพระรัตนตรัย
    เพราะเป็นกรรมที่หนักมาก
    ที่ผมนำเรื่องนี้มาโพส เพราะว่าผมได้อ่านเจอในหนังสือของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง
    ก็มีความรู้สึกดีใจ และภูมิใจที่เราได้เกิดมาเป็นคนไทย มีเชื้อสายเกี่ยวโยงกับพระมหาบุรุษผู้ยิ่งใหญ่
    ที่พวกเราชาวพุทธกราบไหว้บูชาด้วยความเคารพอย่างสูงสุด
    จุดหนึ่งทำให้เข้าใจว่าทำไมพระพุทธศาสนาจึงมาเจริญรุ่งเรืองในประเทศไทย
    และจะทรงพระพุทธศาสนาไปจนครบ ๕๐๐๐ ปี ทั้งๆ ที่พระพุทธศาสนาเกิดขึ้นในประเทศอินเดีย
    ก็คงจะเกี่ยวเนื่องกับเชื้อสายและภาษาพูดที่เหมือนกัน ทำให้มีการสืบทอดกันมาถึง ๒๕๕๑ ปี

ถ้าเป็นมุมมองทางโลกเวลาคนไทยประสบความสำเร็จอย่างการได้เหรียญทองในกีฬาโอลิมปิค
    ชาวไทยทุกคนก็ดีใจ แสดงความยินดี(มุทิตา)กันทั่วประเทศ
    ในมุมมองทางธรรมพระมหาบุรุษที่ทรงประสพกับความสำเร็จสูงสุดในสามโลก
    ทรงบรรลุอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณเป็นพระพุทธเจ้าอง่ค์ปัจจุบัน
    และทรงมีเชื้อสายเป็นคนไทย พูดภาษาไทย แล้วคนไทยเราจะไม่ยินดีกันหรือครับ
    แค่ท่านโมทนาบุญ ยินดีในความดีที่พระองค์ท่านบำเพ็ญบารมีมาด้วยความยากลำบาก
    ก็ถือว่าเป็นบุญเป็นกุศลอันยิ่งใหญ่หาประมาณมิได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2008
  20. BATIOHM

BATIOHM เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณ คุณชนะ สิริไพโรจน์ และ คุณฅนเมืองพริบพรี มากๆ เลยนะครับที่ให้ความเห็นดีดีและเป็นประโยชน์มากๆ แต่สำหรับตัวผมลึกๆ แล้วยังเชื่อนะครับว่าสถานที่พระพุทธองค์ท่านปรินิพพานคือที่พระแทนดงรัง