พระมนต์ขุนแผนชมตลาด

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 21 พฤษภาคม 2006.

1. sunevil

sunevil สมาชิก

25 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณมากคับ ความรู้ใหม่มาอีกแล้ว อิอิ

2. annedisonge

annedisonge สมาชิกใหม่

ตรงท่อนท้ายๆที่ว่า "มากูจะรำลึกถึงพระอินทร์" ต้องมีคำว่า มา ด้วยหรอครับ ท่องแล้วรู้สึกแปลก ถ้าเอา "มา" ออกไปผมว่า น่าจะถูกต้องกว่า

ขอสอบถามผู้รู้ครับ

3. PeeTenT

PeeTenT Active Member

20 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุญาตเอาไปใช้ให้ถูกทางครับ และขออนุโมทนาด้วยนะครับ

4. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011

55พี่ Phanudet ถูกๆครับพี่ ผมกะลังจะต่อคอมเม้นอยู่เลย

ดีแต่ท่องๆ ใจไม่รักไม่เมตตาเขา เขาจะรักเราได้เช่นไร

ดีแต่ท่องๆ ไม่เข้าใจในเนื้อคาถา ไม่รู้รักเขา รู้แต่บ่นๆ พรึมพรำ บริกรรม คาถา จะต่างอะไรกับเสียงนกเสียงกา

ใจไม่ศรัทธา ดีแต่ บริกรรมภาวนา พระคาถา จะผลเกิดได้เช่นไร

อยากมีเสน่ห์ แต่ไม่ทำตัวให้ดูดี ปล่อยตัวให้เหม็นเปรี้ยว จะมีใครอยากอยู่ใกล้ได้อย่างไร

ติดคุกติดตาราง มาค่อนชีวิต ออกมา จะไปขอลูกสาว กับแม่เขา แม่เขาคงจะยกให้หรอก ก็ไม่ต่างกันกับคาถา ท่านทำชั่วช้า ระยำ มา หวังให้คาถาช่วย ก็ไม่ได้ผล

ดังที่ หลวงปู่โต ที่ได้เมตตา สั่งสอนไว้ บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วย

หากแม้ท่านทำดี เป็นคนดี ก็ต้องมีคนรัก พ่อแม่บ้านไหน ก็อยากจะยกลูกสาว ให้ทั้งนั้น
    ก็อีกนะ หากท่านทำชั่ว เสเพ ขี้เหล้า เมายา พ่อแม่ บ้านไหนอยากจะยกลูกสาวให้

ไม่พึงตนเองหวังพึ่งแต่คาถา ฝันไปเต๊อะ

ตนเป็นที่พึงแห่งตน

โมทนา กับผู้ที่กระทำดี หากแม้ไม่ใช้พระคาถา ก็ให้สมใจดั่งปราถนา ทกประการ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2011
  5. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ใช่ครับ สมาธิไม่มี ศีลไม่มี เมตตาไม่มี ก็ไม่มีอะไรให้เห็น