พระรอดจามเทวี

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ต้องตรา, 29 มิถุนายน 2017.

1. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    ประวัติการสร้าง ไม่ชัดเจน เล่ากันว่าสร้างในสมัยพระนางจามเทวี ใช้เวลาเผาถึง ๗ วัน ๗ คืน จึงทำให้เนื้อพระแกร่งเป็นหิน สามารถกรีดกระจกได้ โดยองค์พระไม่บิ่น บรรจุบนปล้องยอดของพระเจดีย์ เมื่อพระเจดีย์หัก พระรอดได้กระจัดกระจายอยู่ตามพื้นดิน ทำให้มีคราบกรุและมีร่องรอยการขุดหาพระ ส่วนตำราตรียัมปวาย ไม่ได้แสดงรูปที่ชัดเจน ลักษณะ หน้าเหมือนตั๊กแตน เงยพระพักตร์เล็กน้อย อาจกล่าวโดยสรุป คือ เป็นพระรอดในตำนานของวัดมหาวันนั่นเอง คนเก่าแก่ในพื้นที่ จะเรียกว่า พระรอดจามเทวี ส่วนพระรอดที่สร้างเพิ่มทีหลัง เรียกว่า พระรอดวัดมหาวัน ที่บรรดาเซียนนำมาเล่นนะครับ ทั้งนี้ท่านสามารถพิจารณาได้จาก ศิลปะ เนื้อพระ วิธีการสร้าง หรืออ่านจากตำราตรียัมปวาย เพื่อทำความเข้าใจนะครับ 5206.jpg
    พระองค์เดียวกันนะครับ แสงสว่างไม่ค่อยมี และไม่ได้ล้างให้ก่อนถ่ายรูปครับ ภาพนิ่ง2.JPG ภาพนิ่ง1.JPG ภาพนิ่ง3.JPG ภาพนิ่ง4.JPG ภาพนิ่ง5.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2018