@@@พระราชสิทธิมงคล(หลวงปู่สวัสดิ์ จิตตะทส) วัดศาลาปูน พระอริยสงฆ์กรุงเก่า@@@

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Whiskeys, 2 กุมภาพันธ์ 2013.

1. Whiskeys

Whiskeys เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติพระราชสิทธิมงคล ( หลวงปู่สวัสดิ์ )
    ชาติภูมิ ท่านเจ้าคุณพระราชสิทธิมงคล ( สวัสดิ์ จิตตะทส ) เกิดวันศุกร์ ขึ้น 10 ค่ำ เดือนสิบสอง ปีมะเส็ง ตรงกับ
    วันที่ 28 เดือนพฤศจิกายน พุทธศักราช 2460 ณ บ้านเลขที่ 15 หมู่ 2 ตำบลราชคราม อำเภอบางไทร จังหวัดพระนครศรี
    อยุธยา บิดาชื่อ นายอยู่ จิตตะทส มารดาชื่อ นางไหม จิตตะทส ท่านมีพี่น้องร่วมบิดามารดา 3 คน เป็นหญิง 2 คน ชื่อจัน
    และอิน ท่านเป็นบุตรคนสุดท้อง
    บรรพชา ครั้งที่1 เมื่ออายุ 12 ปี ได้บรรพชาในงานฌาปนกิจศพของมารดา คลองเพศสามเณรอยู่ 3 ปี ครั้งที่ 2
    หลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดบ้านสร้าง ได้จัดบรรพชาให้อีกครั้งหนึ่ง จนอายุครบบวชท่านจึงทำการอุปสมบทให้
    อุปสมบท เมื่อวันอังคาร ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 7 ปีชวด ตรงกับวันที่ 12 มิถุนายน พ.ศ.2480 ณ วัดทองจันทริการาม
    พระอุปัชฌาย์ พระครูนิเทศธรรมกถา เจ้าอาวาสวัดบ้านสร้าง พระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการกรีสัมมานัย เจ้าอาวาสวัด
    ทองจันทริการาม พระนุสาวนาจารย์ พระครูนิเทศธรรมโกศล เจ้าอาวาสวัดพะยอม ปัจจุบันท่านเจ้าคุณพระราชสิทธิมงคล
    มีตำแหน่งเป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และเจ้าอาวาสวัดศาลาปูนวรวิหาร อำเภอพระนครศรีอยุธยา
    จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ปัจจุบันหลวงปู่ อายุ 96 ปี พรรษา 76 ปี ท่านเป็นที่เคารพรักศรัทธา เป็นที่เลื่อมใสของพุทธศาสนิกชน ไม่ว่าจะ
    เป็นพ่อค้า ประชาชน ครูบาอาจารย์ ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ในจังหวัดพระนครศรีอยุธยาและจังหวัดใกล้เคียง แม้บุคคล
    ต่างศาสนา ต่างชาติ เช่น ชาวสิงคโปร์ก็เดินทางมาปฏิบัติธรรมและพักค้างคืนที่วัดศาลาปูนอยู่เป็นประจำจนท่านได้เปิด
    สาขาวัดไทยในประเทศสิงคโปร์มีพระภิกษุไทยไปประจำเป็นสาขาของวัดศาลาปูน ชื่อ " วัดพุทธสันติธรรม "

2. Whiskeys

หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดศาลาปูนวรวิหาร จ.พระนครศรีอยุธยา

"ถ้าอยากกราบพระเกจิอยุธยา ให้ไปกราบหลวงพ่อสวัสดิ์ วัดศาลาปูนเถอะ..!!!!!!"
    หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยาสั่งความกับครูโรงเรียนวัดศาลาปูนที่ดั้นด้นไปกราบหลวงปู่ดู่ครั้ง หนึ่ง โดยมองข้ามพระดีใกล้ตัวไป

"ที่ จังหวัดอยุธยาปัจจุบันนั้น หากไม่นับหลวงปู่ชื้น วัดญาณเสนแล้ว หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดศาลาปูนถือว่ามีระดับจิตที่สูงที่สุดน๊ะ..!!???!!"
    และ
    "หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดศาลาปูนน่ะ ท่านถึงที่สุดแห่งธรรมแล้วนะเธอ"

หลวงปู่คำพันธ์ วัดธาตุมหาชัย นครพนม

"หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดศาลาปูนเป็นพระเถระซึ่งมีจิตที่เย็นที่สุดในอยุธยาตอนนี้..!!!!!!!!"

หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงครามวิสัชนาแก่คุณสุธันย์ สุนทรเสวี(ผู้สร้างพระกริ่งรุ่นแรก หลวงพ่ออุดม)

"ในอยุธยาตอนนี้ จะมีใครเล่าจะเสมอด้วยหลวงพ่อสวัสดิ์ วัดศาลาปูนอีก วิชชาท่านก็เป็น จิตท่านก็ได้ถึงขนาดนี้ฯ"

หน่วยสืบราชการลับทางจิตสาย"โพธิ"

และที่สุด แม้ก่อนที่จะ"นิพพาน"หลวงปู่ทิม อัตตสันโต ซึ่งเป็น"พุทธภูมิลา บารมีสูงสุด" แห่งวัดพระขาว อยุธยาก็ยังได้มา"กราบลา"หลวงพ่อสวัสดิ์ ถึงที่วัดศาลาปูน เป็นครั้งสุดท้ายก่อนละสังขารเลยทีเดียว..!!!!!!!!!!

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2013
  3. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปวัดมาครั้งหนึ่ง เข้าหาหลวงปู่ไม่ง่ายเลยนะครับ จากประสบการณ์

4. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งจะเห็นกระทู้ ขอบพระคุณท่านWhiskeys ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ
    ....ลูกขอกราบหลวงปู่สวัสดิ์ วัดศาลาปูนครับ...

5. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

6. nitikoon kongkhaw

7. Whiskeys

ขอบคุณมากครับ คุณthaiart ที่เข้ามาร่วมเผยแผ่บารมีของหลวงปู่สวัสดิ์ ส่วนตัวผมก็เป็นคนอยุธยา นับถือหลวงปู่มากนะครับ แต่ที่คุณthaiart กล่าวว่าเข้าหาหลวงปู่ยาก อันนี้ผมขอชี้แจงสักนะครับ ว่าน่าจะเป็นนช่วงที่หลวงปู่ท่านสุภาพไม่ค่อยแข็งแรงหรืออาจเป็นเพราะ ท่านอาพาธ อยู่ก็อาจจะเป็นได้ ลูกศิษย์ที่รักและเคารพท่านทั้งหลายจึงไม่อยากให้เป็นการรบกวนท่าน แต่ผมขอยืนยันนะครับ ว่าท่านเมตตามาก เข้าหาได้ทุกคน แม้คนที่ไม่ตั้งใจจะไปกราบท่าน ท่านยังกวักมือเรียกให้เข้าไปหา

8. Whiskeys

สวยมากทุกองค์เลยครับคุณ nitikoon29
    กระทู้นี้ที่ผมตั้งขึ้นมา ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีแอบแฝงและไม่ได้โฆษณาขายของอะไร แค่อยากเผยแผ่บารมีของหลวงปู่สวัสดิ์ พระอริยสงฆ์แห่งกรุงศรีอยุธยาพระผู้มากด้วยเมตตาในปัจุบัน
    ขอบคุณครับที่เข้ามาร่วมเผยแผ่บารมีของหลวงปู่ ขอพรทั้งหลายที่ท่านnitikoon29 ปารถณาจงสำเร็จ และบารมีหลวงปู่คุ้มครองนะครับ หากมีเรื่องราวหรือประสบการณ์จากหลวงปู่ขอเชิญ ได้นะครับเพื่อเป็นวิทยาทานแด่ผู้ที่รักและศรัทธาท่าน

9. Whiskeys

สำหรับตัวผม องค์นี้ติดตัวประจำครับ เมตตาดีมาก โชคลาภเข้ามาไม่ขาดเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงานครับ

ขนาดไฟล์:
      83.8 KB
      เปิดดู:
      491
      ขนาดไฟล์:
      101.8 KB
      เปิดดู:
      536
  10. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

หากไปอยุธยาอีกครั้ง จะหาโอกาสไปกราบหลวงปู่ ไปครั้งที่แล้วได้ไปไหว้พระประทาน บรรยากาศภายในโบสถ์มีความสวยงาม ขอบคุณท่าน Whiskeys ที่เผยแผ่บารมีหลวงปู่ครับ อนุโมทนาครับ

11. Whiskeys

หากมาอยุธยา อยากให้คุณthaiart มากราบหลวงปู่อีกสักครั้งนะครับ หลวงปู่ท่านเมตตาจริงๆ แต่ช่วงนี้หลวงปู่สุภาพไม่ค่อยดี ก็ท่านอายุตั้ง 96 ปีแล้วนะครับ
    กราบขอพรท่านให้ท่านคุ้มครองนะครับ
    “ไม่ว่ายัญชนิดไหน ที่ผู้ใคร่บุญพึงบูชาตลอดปี
    การบูชายัญนั้นมีค่าไม่เท่าหนึ่งในสี่ของการยกมือไหว้
    ท่านผู้ปฏิบัติตรงตามอริยมรรคแม้เพียงครั้งเดียว
    การไหว้บุคคลเช่นนั้นประเสริฐกว่าเป็นไหนๆ”

12. nitikoon kongkhaw

ผมไปกราบหลวงปู่มาหลายปีแล้วครับ จนหลวงปู่และหลวงพี่ที่ดูแลท่านจำหน้าได้ นับตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้ไปกราบท่าน ขอยืนยันว่าไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย เข้าไปพบท่านง่ายมากครับ ครั้งหลังสุดที่ผมได้ไปวัดมา หลวงปู่ท่านอาพาธครับ ดูด้วยสายตาถือว่าเยอะกว่าทุกครั้ง หลวงพี่ไปบอกท่านว่าผมมาเยี่ยม ท่านก็ลืมตามองมาที่ผม และยกมือขึ้นพร้อมกับพยักหน้าให้ทราบว่า ท่านรับรู้แล้ว แม้แต่ขณะที่ท่านอาพาธหนักขนาดนี้ ท่านก็ยังเมตตาต่อลูกหลาน หลวงปู่สวัสดิ์นี่แหละครับคือพระอริยสงฆ์อีกรูปหนึ่งที่น่ากราบในยุคปัจจุบันนี้ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2013
  13. Whiskeys

พระอรหันในใจผมเลยครับ หลวงปู่สวัสดิ์

14. nitikoon kongkhaw

ขอบพระคุณสำหรับคำอวยพรครับท่านWhiskeys... ลงข้อมูลอะไรที่เกี่ยวกับหลวงปู่มาให้อ่านบ่อยๆนะครับหรือจะเป็นประวัติพระเครื่องแต่ละรุ่นก็ได้ เพื่อเผยแผ่บารมีของหลวงปู่ให้ได้รับทราบกันครับ และจะมาติดตามอ่านเรื่อยๆนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2013
  15. Whiskeys

หลวงพ่อสวัสดิ์ โสตถิทัตโต ถือเป็นพระเกจิที่มีอายุมากที่สุดอีกรูปหนึ่ง ของจังหวัดพระนครศรีอยุธยา มีวัตรปฏิบัติดี เปี่ยมด้วยเมตตาธรรม เป็นที่พึ่งพิงทางจิตใจของพุทธศาสนิก ชนทั่วไป วัตถุมงคลและเครื่องรางที่ท่านอธิษฐานจิตปลุกเสกโด่งดังไปไกลถึงต่างประเทศ

ปัจจุบัน หลวงพ่อสวัสดิ์ หรือพระราชสิทธิมงคล สิริอายุ 96 ปี พรรษา 76 ดำรงตำแหน่งเป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และเจ้าอาวาสวัดศาลาปูนวรวิหาร อ.พระนคร ศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา

กล่าว สำหรับวัดศาลาปูน ต.ท่าวาสุกรี อ.พระนครศรี อยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา เป็นพระอารามหลวงชั้นโท สร้างมาตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา มีโบราณสถาน โบราณวัตถุ อันศักดิ์สิทธิ์ประดิษฐานอยู่ในพระอุโบสถ พระเจดีย์รวมทั้งยังเป็นที่ประทับของพระราชาคณะชั้นสมเด็จ ที่อยู่ต่างหัวเมือง

พระครูอนุกูลศาสนกิจ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดศาลาปูน ผู้ดูแลใกล้ชิดหลวงพ่อสวัสดิ์ บอกเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อสวัสดิ์ ได้กล่าวปรารภว่า มีลูกศิษย์ลูกหาจำนวนมากเดินทางมาที่วัด เพื่อขอเหรียญวัตถุมงคลติดตัวไว้บูชาเป็นสิริมงคลและรำลึกถึงหลวงพ่อ

ดังนั้น วัดศาลาปูน จึงได้จัดสร้าง “เหรียญ หลวงพ่อสวัสดิ์ รุ่นปลอดภัย” เมื่อช่วงก่อนเข้าพรรษาปี 2551

ในการนี้ หลวงพ่อสวัสดิ์ ได้เมตตานั่งอธิษฐานจิตเดี่ยวให้ตลอดไตรมาส เพื่อแจกจ่ายให้กับประชาชนที่เดินทางมาทำบุญ รายได้ส่วนหนึ่งได้นำไปบูรณะกุฏิที่ชำรุดทรุดโทรม โดยหลวงพ่อสวัสดิ์ได้ย้ำให้กับลูกศิษย์ที่บูชาไป ว่า “ถึงแม้จะมีวัตถุมงคลติดตัว แต่จะทำการใดขออย่าประมาท แล้วชีวิตจะดีขึ้น”

เหรียญรุ่นนี้ จัดสร้าง 4 เนื้อ คือ เนื้อทองแดง จำนวน 5,000 เหรียญ เนื้อนวโลหะ 5,000 เหรียญ เนื้อกะไหล่ทอง 1,000 เหรียญ และเนื้อเงิน 500 เหรียญ ลักษณะเหรียญเป็นรูปใบเสมา มีหูห่วง

ด้านหน้าเหรียญ ตรงขอบเหรียญล้อมด้วยรูปพญานาค ตรงกลางเหรียญมีรูปหลวงพ่อสวัสดิ์ครึ่งองค์หันหน้าตรง พิมพ์นูนสูง ด้านบนขอบเหรียญ เขียนคำว่า “หลวงพ่อสวัสดิ์” ใต้รูปหลวงพ่อเขียนคำว่า “พระราชสิทธิมงคล”

ด้านหลังเหรียญ ยกขอบเรียบรอบเหรียญ มียันต์พุดซ้อนอยู่ตรงกลางเหรียญ ระหว่างยอดยันต์ ด้ายซ้ายเขียนคำว่า “ปลอด” ด้านขวาเขียนคำว่า “ภัย” มีตัวอักขระภาษาขอม เขียนอยู่กลางเหรียญและใต้ยันต์ เหนือขอบด้านล่างมีอักษรเขียนว่า “วัดศาลาปูน พระนครศรีอยุธยา”

ในพื้นที่เมืองกรุงเก่า เหรียญรุ่นดังกล่าวได้รับความนิยมอย่างสูง โดยเฉพาะผู้ที่ขับขี่ยวดยานพาหนะประเภทรถจักรยานยนต์และรถยนต์ จะพกติดตัวไว้บูชา ด้วยเชื่อว่าจะทำให้ปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวง

เหรียญ รุ่นนี้ปัจจุบันเหลือน้อยมาก โดยเฉพาะเนื้อทองแดงและเนื้อนวโลหะ มีผู้บูชาไปหมดแล้ว ที่วัดยังมีเหลือแต่เนื้อกะไหล่ทองและเนื้อเงิน

วัตถุมงคลรุ่นนี้มีประสบการณ์มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2013
  16. nitikoon kongkhaw

ตัวผมเองหลวงปู่สวัสดิ์ วัดศาลาปูนท่านเป็นที่สุดสำหรับพระสุปฏิปันโนที่ทรงสังขารอยู่ขณะนี้ครับ..

17. Whiskeys

ขอบคุณครับที่มาร่วมโมทนา (deejai)

18. พรอริยะ

พรอริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปกราบหลวงปู่ประจำครับ หลวงปู่เข้าพบไม่ยากครับ ท่านมีเมตตามาก เพียงแต่ว่าช่วงหลังหลวงปู่ชราภาพมาก ต้องไปโรงพยาบาลบ่อยๆ และพอฉันเสร็จท่านจะต้องจำวัดพักผ่อนตามที่แพทย์แนะนำ ดังนั้นถ้าไปไม่ถูกจังหวะเวลา อย่าน้อยใจไปเลยครับ ท่านอายุมากขนาดนี้แล้ว เพียงอยู่เป็นที่พึ่งพิงทางใจให้ลูกหลาน ก็เป็นบุญมากเกินพอแล้วครับ ถ้าไปแล้วได้กราบทำบุญกับหลวงปู่ก็เป็นวาสนา ถ้าไปแล้วไม่พบก็กราบ ลพ.แขนลาย แล้วส่งจิตกราบหลวงปู่ก็แล้วกันครับ

อนุโมทนาด้วยครับที่มีกระทู้ดีๆ แบบนี้ ^^

19. พรอริยะ

ภาพตอนไปกราบหลวงปู่ เมื่อ ๓-๔ เดือนก่อนครับ ตอนปีใหม่ก็ไปมาแต่ท่านไปโรงพยาบาล

20. พรอริยะ

ขอยืนยันครับ แววตาหลวงปู่ที่มองมายังลูกหลาน มีแต่ความเมตตาหาประมาณมิได้