พระวิสุทธิเทพกับสมเด็จองค์ปฐมคือองค์เดียวกันหรือเปล่าครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย PrinceCharming, 9 กันยายน 2011.

1. Freddy_Kruger

Freddy_Kruger เป็นที่รู้จักกันดี

หมายถึง สมเด็จองค์ปฐม ครับ

หลวงพ่อฯ ท่านได้บอกเหตุผลไว้แล้วตามนี้ครับ

ผู้ถาม : “ คงจะเป็นองค์แรกของโลก ”

หลวงพ่อ : “ ใช่ ๆ ๆ เออ... ไม่มีใครเขาพูดถึงกันนะ อย่างเก่งๆ ก็สมเด็จพุทธทีปังกร คือว่า สมเด็จพุทธทีปังกรนี่ พระพุทธเจ้าเราปรารถนาพุทธิภูมิเป็นครั้งแรก แต่ว่า องค์ปฐมไกลกว่านั้นแยะ พระพุทธเจ้านี่มีหลายแสนองค์นะ ไม่ใช่มีองค์เดียว องค์ปฐมนี่ ลำบากมาก

ถามท่านว่าบำเพ็ญบารมีมาเท่าไหร่ บอกเขาบำเพ็ญบารมี ๑๖ อสงไขย ฉัน ๔๐ อสงไขยกว่า เพราะไม่มีตัวอย่างก็ถามท่านว่าทำไมจึงคิดว่าจะเป็นพระพุทธเจ้า ท่านบอกไม่รู้ มันมีชาติหนึ่งคิดว่า คนเกิดมาแล้วมันมีทุกข์ ทำไงจึงหมดทุกข์ ทำไปมันก็ทำผิดบ้าง ถูกบ้าง ใช่ไหม... ใหม่ๆ ต่อไปก็เข้าเขตถูก”

2. ต้อง^

ต้อง^ เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ผมก็บูชามาเมื่อวันที่ 6 กันยายน 2555 เหมือนกันครับ บูชามาจากตึกรับแขกวัดท่าซุง ถามหลวงพ่อที่ทำหน้าที่ให้บูชาตรงนั้นท่านก็บอกความหมายเหมือนกับที่ผมอ้างอิงมานี่หละครับ
    แต่อยากจะถามครับว่า วิธีการวางท่านที่โต๊ะหมู่บูชา ควรวางท่านระดับเดียวกับพระสัมมาสัมพทธเจ้าใช่หรือไหมครับ หรือ อย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ

3. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

พระวิสุทธิเทพ

พระวิสุทธิเทพ หมายถึง เทพที่บริสุทธิ์ ที่หมดแล้ว ซึ่งกิเลสทั้งปวง นับได้ตั้งแต่ พระอรหันต์ พระปัจเจก พุทธเจ้า และองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

จากภาพ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ท่านได้สร้างมณฑป และ พระแท่นอันเป็นที่ประทับของ องค์สมเด็จ สัมมาสัมพุทธเจ้า หากท่านใดที่ได้ฝึก มโนมยิทธิ และสามารถขึ้นไป พระจุฬามณีได้ทุกครั้งที่ท่านไป กราบองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านจะพบสถานที่นี้ อันเป็นที่ประทับของ องค์พระทศพล

มณฑปพระวิสุทธิเทพถือได้ว่า เป็นสถานที่สำคัญยิ่ง ที่หนึ่งของวัดท่าซุง และเป็นสถานที่ที่ควรกราบไหว้ โดยเฉพิย่างยิ่ง ท่านที่ฝึกมโนมยิทธิได้ และได้ไปกราบพระพุทธองค์ ณ สถานที่นี้บนดาวดึงส์ ยามใดนึก ถึงพระพุทธองค์ ก็สามารถมากราบ มณฑปพระวิสุทธิเทพ ที่วัดท่าซุ ง จิตก็จะได้ทราบซึ้ง ดุจดังท่านได้ ขึ้นไปกราบพระพุทธองค์ที่พระจุฬามณี

คัดจากหนังสือ มรดกของพ่อ จัดทำโดยคณะคุณมิตรดา เลิศสุมิตรกุล

เด็กสมัยหลังๆนี่เข้าใจหาปัญหามาถามนะครับ ผมอ่านแล้วเข้าใจทันทีตามที่หลวงพ่อบอกก็เลยไม่มีคำถาม หากอ่านแล้วไม่เข้าใจก็คงสงสัยเหมือนกัน ผมก๊อปปี้จากที่อื่นมาให้อ่าน มาจากหนังสือ สมบัติพ่อให้ คาดว่าจะคลายความสงสัยได้บ้าง คือเป็นภาพในสภาวะนิพพานของทุกๆท่านที่เข้าพระนิพพาน เช่นถ้าได้มโนฯที่แม่นยำแจ่มใจจริงๆ ก็จะเห็นภาพหลวงพ่อในภาพที่เป็นพระ แต่ถ้าขอให้เห็นภาพในพระนิพพานก็จะเป็นแบบพระวิสุทธิเทพ เป็นเช่นนั้นทุกองค์ เหมือนโคลนนิ่ง ( cloning ) ไงครับ ทุกๆท่านจะเหมือนกันหมด เช่นพรหมหรือเทวดาหรือมนุษย์ที่มีรูปร่างเหมือนกันทุกอย่าง ทุกท่านสวยเหมือนกันหมด เพียงแต่พระวิสุทธิเทพอยู่ในสภาวะนิพพาน พอจะเข้าใจแล้วนะครับ ไม่ทราบว่าสำนักอื่น สำนักไหนตีความที่แตกต่างไปจากหลวงพ่อฤๅษีฯ อันนั้นผมถือเขาเชื่อกันแบบนั้น เป็นเรื่องของเขา เท่าที่ผมทราบจากหลวงพ่อคือแบบที่อธิบายไว้ข้างบนครับ เจริญในธรรมครับ

4. tapepagon

tapepagon สมาชิก

29 ธันวาคม 2007
    อยากทราบรายะเอียด ข้อเท็จจริง ให้ท่านพิมพ์คำว่า สมเด็จพระวิสุทธิพุทธรังษีบรมธรรมบิดา ลงใน Google ท่านจะพบกับความจริงครับ

5. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูรูป ผมคิดว่าเป็นสมเด็จองค์ปฐมคับ ถึงแม้จะมีคำว่า พระวิสุทธิเทพ อยู่ข้างๆ แล้วแต่จิตของตัวเอง ไม่จำเป็นต้องหาความจริง ชอบแบบไหนก็เอาอย่างนั้นละครับ

6. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยนะครับ ผมขอให้เชื่อพระอรหันต์มากกว่า พระ Google โลกของความเป็นทิพย์ ความรู้ที่ถูกต้อง ถูกตรงที่มนุษย์ธรรมดา ไม่อาจสามารถรู้ได้มากกว่าพระอริยะ แต่ถ้าจะเชื่ออย่างอื่นมากกว่าพระก็เป็นเรื่องของบารมีธรรมปัญญาทางธรรมครับ ไม่อาจจะบอกกันได้ นอกจากใช้ปัญญาพิจารณากันเอง บังคับกันไม่ได้ครับ ไม่มีเจตนาอวดรู้หรือว่ากล่าวใครและไม่อยากถกเถียงกับใครนะครับ เพียงแค่นำข้อคิดจากและข้อมูลที่ได้มาจากพระอริยะมาเผยแพร่แล้วนำไปคิดกันเอาเองครับ ข้อมูลนั้นไม่ได้มาจากคนธรรมดาๆ เช่นผม แต่มาจากพระอริยะที่มีสรืระที่เป็นพระธาตุไปแล้ว เจริญในธรรมครับ

7. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    เข้าใจผิดแล้วครับ

อธิบายตามวัดท่าซุงครับ ของท่านนี้เข้าใจผิดเป็นอย่างมากครับ :cool:

8. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    หมายถึงแบบนี้ถึงจะถูกต้องครับ สาธุๆๆ :cool::cool::cool:

9. plaspirit

plaspirit เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    องค์เดียวกันครับ