พระศิวะ....พระนารายณ์....พระแม่อุมาเทวี ...พระพิฆเณศวร์

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 14 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ถาม : ตอนนี้ยังมีไหมครับ ... อย่างพระนารายณ์แบ่งภาคมาเกิด ?
    ตอบ : แบ่งภาคคงไม่ต้องแบ่งหรอกจ้ะ ถ้ามาคงมาเลย คำว่าพระนารายณ์ที่เป็นตำแหน่งไม่ใช่เป็นชื่อเฉพาะ ดังนั้นใครมากินตำแหน่งนั้นเขาเรียกว่าพระนารายณ์ ปัจจุบันเขาเรียกท่านพี่มเหสักข์ นอกจากท่านจะทำหน้าที่พระนารายณ์แล้วท่านยังเฝ้าทางเข้าพระจุฬามณีด้วย ถ้าหากท่านพ้นตำแหน่งไปองค์อื่นก็มาเป็นเขาเรียกพระนารายณ์เหมือนกัน ถ้ามาเกิดคงมาเกิดเลยเรื่องแบ่งภาคไม่มีหรอก แบ่งไม่ออก (หัวเราะ)
    พราหมณ์เขาเก่งเขาตั้งเทวดาได้ คือเขาจะกำหนดว่าเทวดาชื่อนั้นมีความสามารถอย่างนั้น ๆ เสร็จแล้วทางข้างบนเขาก็ลำบากกันเพราะว่าการเคารพเทวดาตรงตามคำสอนของพระพุทธเจ้าคือเป็นเทวตานุสสติ ระลึกถึงความดีของเทวดาท่าน แต่ว่าพรหามณ์เขาไม่ระลึกถึงความดีในลักษณะที่ว่าเทวดาดีอย่างไรแล้วทำตาม เช่น เทวดาต้องมี หิ ริ รู้จักละอายชั่ว โอตตัปปะ เกรงกลัวผลของความชั่วจะให้ผล หรือว่าอย่างน้อยต้องมีศีลห้าบริสุทธิ์ เป็นต้น ถ้าหากว่าเป็นพรหมซึ่งถือว่าอากาศเทวดา ชั้นสูงขึ้นไปอย่างน้อยต้องได้ฌานสมาบัติเขาไม่ได้ดูตรงจุดนี้ แล้วก็ไม่ได้ทำตามตรงจุดนี้ เขาใช้วิธีอ้อนวอนร้องขออย่างเดียว แต่ว่าก็ยังเป็นการยึดในเทวตานุสสติ ในเมื่อเป็นการยึดความดีในคำสอนของพระพุทธเจ้า
    พระอินทร์ซึ่งถือว่าเป็นหัวหน้าเทวดาก็เลยต้องหาผู้มารับตำแหน่งรับหน้าที่ตามนั้น ผู้ใดมีความสามารถใกล้เคียงกับที่เขากำหนดไว้ เอ้า ! เขาว่าไว้ต้องเก่งอย่างนั้น ต้องดีอย่างนั้น มีความสามารถด้านนั้นก็หามารับตำแหน่งไป
    อย่างพระศิวะของเขาในปัจจุบันก็คือท่านปู่พระอินทร์รับไปอย่างนั้น พระแม่อุมาเทวี ก็ท่านย่ารับไป แต่ว่าประวัติเทวดาของเขาแต่ละอย่างพิลึกพิลั่นบางทีกิเลสท่วมหัวยิ่งกว่ามนุษย์อีก เช่นพระอินทร์ไปเป็นชู้กับเมียพระฤๅษีก็มี....อะไรอย่างนี้ ของเขาสนุกมากประวัติเทวดาแขกลองไปอ่านดู
    ถาม : พระพิฆเณศวร์ล่ะครับ ?
    ตอบ : พระพิฆเณศวร์ก็มีจ้ะ ปัจจุบันนี้ก็คือท่านปิยะสิกขะรับตำแหน่งอยู่ เป็นตำแหน่งเฉย ๆ ใครมารับตำแหน่งก็เรียกพระพิฆเณศวร์ ท่านเป็นเทพเจ้าแห่งศีลปวิทยาการทั้งปวง แต่ท่านไม่ได้มีเศียรเป็นช้างอย่างที่เห็นนะ ที่เป็นช้างนั่นตามตำราพราหมณ์เขาว่าไว้ จริง ๆ แล้วท่านหล่อกว่าชายงามจักรวาลอีก เรื่องนี้โกหกหรือเปล่าพระก็เล่าไปเรื่อยนะ จับผิดไม่ได้โกหกมันไปเรื่อยอย่างนั้นพูดหน้าตาเฉยอย่างกับรู้จักกันดี (หัวเราะ) ว่าไปเรื่อยเปื่อย... มันเป็นตำแหน่งของเขา

http://www.palungjit.org/board/showpost.php?p=106812&postcount=13

2. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุกำลังสงสัยเรื่องพระพิฆเณศวร์อยู่พอดีอนุโมทนาครับ

3. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ืท่านย่าที่หลวงพ่อบอกนี่หมายถึงใครคะ....

4. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    คือคู่บารมีของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ตั้งแต่อดีตชาติ หรือภรรยาในอดีตชาติ และตอนนี้ นิพพานแล้ว

5. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    พอจะทราบมั้ยคะว่าท่านชื่ออะไรคะ.....

6. WebSnow

129
    เรียกท่านว่า แม่ศรี.........ซึ่งในอดีตชาติ คือเจ้าแม่กวนอิม......
    ตอนนี้เจ้าแม่กวนอิมลาเข้านิพพานไปแล้ว

7. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ผิดไปหลายวาครับ ท่านย่าคือคู่บารมีของท่านปู่พระอินทร์ หากจะเรียนขานพระนามท่านให้ชัดเจน หลวงพี่มักใช้พระนามพังคราณีครับ เพราะท่านย่าลงมาเกิดเป็นพระมารดาของหลวงพ่อในยุคพระเจ้าพรหม

โดยท่านปู่และท่านย่าเป็นพระบิดาและพระมารดาของหลวงพ่อมาตั้งแต่ครั้งสมเด็จองค์ปฐมครับ หลวงพ่อมีเล่าไว้ละเอียด ท่านแม่ก็เกิดร่วมสมัยนั้นเช่นกัน ท่าน พล อ.อ.อาทร โรจนวิภาตและคุณแม่ตุ๋ย(ภรรยาท่านอาทร) ก็ได้เกิดร่วมสมัยในครั้งนั้นเช่นกัน

ส่วนท่านแม่ก็คือท่านแม่ เป็นคู่บารมีของหลวงพ่อ หลวงพ่อมักเรียกขานด้วยพระนาม แม่ศรี อันเป็นพระนามข้างบน มาจากพระนามเต็มๆว่า พรรณวดีศรีโสภาค หรืออีกพระนามหนึ่งที่นิยมเรียกขานกันมากเช่นกัน คือ ท่านแม่ศรีระจิตรซึ่งเป็นองค์เดียวกับ พระแม่เจ้ากวนอิมโพธิสัตว์ และพระแม่เจ้าพระนางจามเทวี ในยุคพระเจ้าพรหมก็ลงเป็นพระชายาองค์แรกของหลวงพ่อเช่นกัน หากสิ้นพระชนม์ตั้งแต่ครั้งสงครามขับไล่ขอม โดยถูกลอบทำร้ายขณะบุกเข้าเมือง และต่อมาหลวงพ่อก็ได้พระชายาใหม่จากสวรรคโลก(หรือแถวๆนั้น) คือท่านแม่ประภาศรี

ส่วนท่านแม่องค์ที่ 3 มีพระนามว่า ท่านแม่จิตรครับ

8. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเสริมครับว่า
    พล.ต.ท.สมศักดิ์ สืบสงวน ท่านก็เกิดในสมัยนั้นเช่นกันครับ
    เมื่อหลวงพ่อท่านเปล่งวาจาปรารถนาพระโพธิญาณต่อหน้าพระพักตร์ของสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า
    คุณลุงหมอสมศักดิ์ท่านก็อธิษฐานขอติดตามหลวงพ่อมาจนชาติปัจจุบันนี้ครับ

ทุกๆสุดสัปดาห์ที่ท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันมารับสังฆทานที่บ้านสายลม
    คุณลุงหมอจะนั่งสนทนาธรรมกับญาติโยมตั้งแต่บ่าย ๓ โมงเป็นต้นไปครับ (หลังจากที่ท่านเจ้าอาวาสท่านขึ้นไปพักผ่อนแล้วนะครับ)

9. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    พระแม่กวนอิมเคย กลับชาติมาเกิด เป็นพระนางจามเทวี และ ย่าโม ท้ายสุดท่านเป็น แม่ย่าแม่บุญเรือน โตงบุญเติม และนิพพาน

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

แม่ย่าบุญเรือน วัดอาวุธ ซึ่งเป็นวัดมอญ ดังนั้น น่าจะถูกต้องมากเลย
    โดยตัวผมเคารพนับถือย่าโมมาก ได้รู้อีกเรื่องแล้ว อิอิ
    ช่วงนี้บูชาแม่ศรีมา แม่ศรีระจิตรจากสายลม แล้วมาหาข้อมูลปรากฎว่ามีพระรูปองค์ท่านแม่ประภาศรีอีก แม่ศรีท่านมีสามองค์ ที่ได้ยินชื่อแล้วระลึกได้ แม่พรรณวดี- แม่ศรีระจิตร แม่ประภาศรี แม่จิตร
    ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมเล่าให้ผมฟังบ้างนะครับ

11. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนากับความรู้ที่ได้รับในทางกุศลในครั้งนี้ด้วยครับ...สาธุ..

12. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005

ไม่เคยทราบมาก่อนเลยน่ะคะ โบว์นับถือ พระนางจามเทวีมากๆ
    ขอบคุณมากคะ สำหรับข้อมูล

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ให้ลูกศิษย์ที่เป็นพุทธภูมิช่วยดูให้ เขาขอบารมีให้ท่านแม่สงเคราะห์ ลูกเขาบอกว่าท่านซ้อนร่างให้ดูว่าใช่ แม่ย่าโม ก็คิดว่าลูกศิษย์คนนี้มีจิตดีมากๆ ตัวอาจารย์ไม่ได้เรื่องเลย 555

14. คนเก่า

อ้อ มาจากคำตอบท้ายๆนี่เอง เป็นเหตุให้มีผู้ถามอยู่หลายครั้ง

ไม่เคยได้ยินว่าแม่ศรี คือ ย่าโม หรือคุณแม่บุญเรือน โดยส่วนตัว คิดว่าไม่ใช่

โดยเฉพาะในกรณีคุณแม่บุญเรือน เพราะช่วงหลวงพ่อยังหนุ่ม ออกธุดงค์กับสหธรรมิกของท่านอีก 2 องค์ ท่านแสดงไว้ชัดว่า แม่ศรีท่านยังอยู่ดาวดึงส์ มีอำนาจดูแล บังคับเวชยันต์วิมานของท่านปู่ และต่อมาเมื่อเห็นหลวงพ่อสงเคราะห์ลูกหลานได้ ท่านแม่ก็หมดห่วง ลาเข้าพระนิพพานไป ท่านไม่ลงมาเกิดเพราะ หลวงพ่อจะบำเพ็ญเนกขัมมะ มิฉะนั้นท่านจะลงมาเป็นคู่บารมีหลวงพ่อเป็นปกติ

15. มหัศฤทธิ์

มหัศฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนากับทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น
    ขอยืนยันว่าถูกต้องตามนั้น(websnow)...เช่นกัน...(ถามจากครูบาอาจารย์)
    สา..ธุ...

16. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    โดยส่วนตัว ทางด้านเทวดาแขก ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ มักจะเขียนเกินไปเสมอๆ ถ้าดูพอ บันเทิงได้ครับ
    ว่าแต่ พระพิฆเณศวร์ นี่ ไม่ใช่ พระวิษณุกรรม เหรอ ครับ

17. อมตะ

อมตะ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคนเก่า..นี้รู้จริงผมยืนยันตามคุณคนเก่า..เพราะอ่านหนังสือหลวงพ่อมาก็ตามนี้ครับ..การใช้ทิพจักขุญาณก็ต้องระวังถ้ายังไม่อรหันต์นี้อุปทานเยอะครับ..อ่านจากหนังสือที่หลวงพ่อท่านเขียนไว้ดีกว่าเพราะท่านต้องรู้เม่นกว่าเราอยู่แล้วอย่างเทียบไม่ติด..ความคิดส่วนตัวนะครับ

18. คนเก่า

หลวงพ่อท่านเคยแสดงให้นัยยะไว้ และหลวงพี่เล็กท่านก็ได้เมตตาตอบคำถามญาติโยมไว้ในทำนองเดียวกัน ทำให้ผมเข้าใจดังนี้

หากมีคนจำนวนมากเคารพบูชา เซ่นไหว้ เทพสมมุติอย่างไร เฉพะในด้านกุศลเบื้องบนท่านก็จะจัดเทพมารับไหว้ สงเคราะห์ตามสมควร ถึงจะเป็นเจ็ก ฝรั่ง แขก หรือชาติใด ก็ไม่เป็นปัญหาเพราะสวรรค์เดียวกัน

ตัวอย่างเช่น กรีกบูชาซุส แขกบูชาพระอิศวร จีนบูชาเง็กเซียน ไทยกราบพระอินทร์ โดยต่างก็นับถือว่าเป็นเทพเจ้าสูงสุดในสรวงสวรรค์ ข้างบนก็มีอยู่องค์เดียว คือท้าวสักกะเทวราชเจ้า ท่านก็เมตตามารับไหว้ สงเคราะห์ให้ทั้งหมด

กรณีพระพิฆเณศวร์นั้น ถ้าจำไม่ผิดหลวงพ่อเคยบอกไว้ว่าเคยพบที่ดาวดึงส์ รูปงาม

พบในหนังสือสวัณณภูมิปกรณฯ ของหลวงปู่อ่ำว่า ท่านคือ มนขอมพิษณุ เป็นอาจารย์ใหญ่ผู้ชำนาญสรรพศาสตร์ของชาวสุวัณณภูมิ ดูเหมือนมีศักดิ์เป็นพระเจ้าน้าของพระมเหสี(น่าจะเป็นท่านแม่ศรี/พระนางจามเทวี/พระแม่เจ้ากวนอิมโพธิสัตว์)ของพระเจ้าตะวัน อยู่ในยุคแถวๆพระเจ้าตะวันอธิราช(หลวงพ่อ) อันตรงกับสมัยของพระเจ้าอโศกแห่งชมพูทวีป หรืออีกทีท่านก็คือ พระเมตตรัยโพธิสัตว์ ปัจจุบันเป็นสันดุสิตเทวราช ปกครองชั้นดุสิต

ในกรณีของพระอินทร์และพระชายาองค์อินทราณี หลวงปู่อ่ำกล่าวไว้ชัดว่า ท่านเคยปกครองชาวไทยมาเมื่อหลายพันปีก่อน ครั้งนั้นทรงพระนาม ขุนอินเขาเขียวกับนางกวักทองมา

ท่านย่า องค์อินทราณี นางสุชาดา พังคราณี แม่ศรี(ในการรำแม่ศรีที่สืบทอดแต่โบราณ) พระแม่เจ้าศรีอุมาเทวี นางกวัก(เรียกโชคลาภ) แม่โพสพ คือองค์เดียวกัน

แม้ในประเทศอิสลาม อย่างอินโดนีเซีย ในบาหลีทุกวันนี้ยังกราบไหว้บูชาเทพเจ้าแห่งข้าวสืบทอดต่อกันมาในนาม "เทวีศรี"

ความที่ทั้งท่านย่า และท่านแม่ ต่างก็มีพระนามเรียกขานสั้นๆว่า "แม่ศรี" ตามชื่อข้างบน ที่หลวงพ่อบอกไว้ว่า มี"ศรี"กันหมด จึงอาจเป็นเหตุให้เข้าใจสับสนปนเปกัน

เอ้า เล่าให้หมดเปลือก จะได้ชัดเจนกันซะที

19. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญค่ะท่านคนเก่า แต่ลักยิ้มผู้โง่เขลา ความรุ้น้อย ก็ไม่ค่อยเข้าใจ ขอช่วยปอกผลด้วยได้ไหมค่ะ :cool:

20. คนเก่า

แต่คนเก่าคงโง่กว่า เพราะไม่เข้าใจว่าจะให้ปอกอะไรอีก

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้