พระสงฆ์เวลาชราภาพมากๆ แล้วบั้นปลายส่วนใหญ่เป็นอย่างไรครับ ใครรู้บ้างครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 4 กันยายน 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    พระสงฆ์เวลาชราภาพมากๆ แล้วบั้นปลายส่วนใหญ่เป็นอย่างไรครับ ใครรู้บ้างครับ

ส่วนใหญ่ก็รู้แค่จากประวัติพระเกจิอาจารย์ที่ดังๆ ซึ่งแน่นอนอยู่แล้วว่าต้องมีศิษย์ปฏิบัติอย่างดี ไม่ต้องห่วง

แต่พระสงฆ์ส่วนใหญ่ ปัจจุบันที่ไม่มีคนรู้จักละครับ เวลาชราภาพมากๆ เป็นอย่างไรครับ เช่นถ้าป่วยด้วยโรค มีโรคร้ายแรงอะไร จะมีโรงพยาบาลรับ แล้วต้องอยู่อนาถาหรือเปล่า ไม่มีคนดูแล นอนป่วยโดดเดี่ยว แบบนี้จนมรณภาพหรือเปล่าครับ

ส่วนใหญ่บั้นปลายชีวิตของพระสงฆ์จะเป็นอย่างไรครับ

2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    อย่าคิดมากครับ คุณมีบุญเก่าพอที่จะปฏิบัติถึงแก่นแท้พุทธศาสนาได้ไม่ยาก
    ไปให้ถึงตรงนั้น แล้วจะไม่สงสัยในคำถามใดๆ อีก
    เมื่อถึงตอนนั้น เรื่องราวอะไรก็แล้วแต่ของกายสังขารนี้ คุณจะไม่เป็นห่วงมันอีกแล้ว เพราะมันไม่สำคัญเลย

3. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    คุณอินทรบุตร

จริงหรือครับที่มีบุญเก่ามาก แหะๆ

4. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    พระแท้ ท่านไม่ได้ห่วงหรือสนใจว่าจะมีใครมาคอยดูแล หรือเปล่า เกิดแก่เจ็บตายของธรรมดา ท่านก็ปล่อยให้เป็นไปตามกฎ ท่านไม่ยึดติดครับ

5. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ามากขนาดไหนนะครับ
    แต่ถ้าอยากบวชด้วยใจบริสุทธิ์นี่ ถือว่ามากพอสมควรแล้วครับ

เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้ว ก็เชิญตามที่ต้องการเถอะครับ ทางนั้นดีแล้ว ทางนั้นประเสริฐแล้ว