พระสงฆ์ และ ฆราวาส ไทยที่บำเพ็ญทางพระโพธิสัตว์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 27 กันยายน 2004.

1. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ในอดีตมีเช่น หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด สมเด็จโต
    พรหมรังสี หลวงพ่อสด วัดปากน้ำภาษีเจริ_ สงฆณี
    วรมัย กบิลสิงห์ เป็นต้น ปัจจุบันก็มีเช่นสมเด็จพระสังฆราช_าณสังวร หลวงปู่พุทธอิสระ วัดอ้อน้อย
    หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่....

ครูบาศรีวิชัย ครูบาชัยวงศาพัฒนา หลวงปู่ดู่ พรหมปั_โ_ วัดสระแก หลวงปู่ชื้น พุทธสโร วัด_าณเสน อยุธยา .....ครับ ในภาพคือหลวงปู่ชัยวงศาพัฒนา วัดพระบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูนครับ

มีใครอีกครับ

ผมเอามาจาก
    http://www.buddhapoem.com/webboard/show.php?No=120263

2. Unregistered

Unregistered บุคคลทั่วไป

ปัจจุบัน
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ 9
    หลวงพ่อธัมมชโย วัดพระธรรมกาย
    ท่านนายก ทักษิณ

ยังมีอีกหลายท่าน เยอะมากๆ ครับ

3. Unregistered

Unregistered บุคคลทั่วไป

ปัจจุบัน
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ 9
    หลวงพ่อธัมมชโย วัดพระธรรมกาย
    ท่านนายก ทักษิณ

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสด วัดปากน้ำภาษีเจริ_ ท่านเป็นพระอริยะครับ ไม่ใช่พระโพธิสัตว์

คุณทักษิณปรารถนาพระโพธิ_าณด้วยเหรอครับ?

5. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าคนที่ปรารถนาพุทธภูมิยุคนี้น่าจะนี่มีเป็นหมื่นๆนะครับ
    คิวยาวมากๆ แต่นับว่าเป็นผลดีต่อสัตว์โลกทั้งปวงครับ

6. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    :) คิวยาวก็จะรอ

7. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    ทักษิณเนี่ยนะ จริงอ่ะ
    หลวงพ่อธัมมชโย วัดธรรมกายด้วยเหรอ
    ยกมาแต่ละคนน่าตกใจเสียจริงๆ

ผมจะไม่คิดแบบเหมารวมหรอกนะ
    เช่น ผลไม้กระป๋องยี่ห้อต่างๆมีดังนี้
    1 ปุ้มปุ้ย
    2 สามแม่ครัว
    3 มาลี
    ข้อ 3 ถูก ไม่ได้แปลว่า 2 ข้อแรกจะมาอำกันได้นะ

8. กสิณ

กสิณ บุคคลทั่วไป

อาจารย์คนเมืองบัวเคยบอกไว้ว่า
    ท่านนายกทักษิณ เป็นพุทธภูมิขั้นวิริยาธิกะ ลงมาช่วยชาติหลายครั้งแล้ว
    ท่านพุทธทาส,หลวงพ่อธัมมชโย,หลวงปู่พุทธอิสระ ก็เป็นพุทธภูมิทั้งหมดครับ

9. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1
    ท่านพุทธทาสใช่พุทธภูมิหรือครับ เห็นมีคนบอกว่าท่านไปนิพพานแล้วนี่ครับ

10. กสิณ

กสิณ บุคคลทั่วไป

อาจารย์คนเมืองบัวเคยบอกไว้ว่า
    ท่านพุทธทาส บำเพ็_บารมี "พระโพธิสัตว์ให_่"ครับ

11. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อืม ก็น่าจะจริงนะครับเพราะปั__าของท่านสูงมาก ผมคิดไว้ในใจนะว่าถ้าท่านไม่ปรารถนาเป็นพระปัจเจก ท่านก็ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า อย่างใดอย่างหนึ่ง

12. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงเหรอ! เรื่องนายกนี่เขาพูดกันหนาหูเกี่ยวกับคอรัปชั่นนโยบาย พอตัวเองมีสา่ยการบินก็เอาเวลาดีขึ้นลงสนามบินให้คนอื่นหลีกเวลาไปช่วงที่ไม่มีคนนั่ง ทีพระมาวิจารณ์กระทบบอกพระไม่ควรยุ่งกับการเมืองแต่เวลาหลวงพ่อคูณพูดเข้าข้างนายก ๆ ไม่เห็นว่าอะไรเลย Double standard ชัด ๆ ยังไม่พอ ยังไปทำเกะกะระรานท่าน ตั้งแต่ตรวจสอบประวัติ ไม่ให้ออกทีวี ห้ามหน่วยงานราชการเชิญบรรยาย (รัฐบาลเขาทำได้เพราะทุกอย่างอยู่ใต้คำสั่งรัฐบาล) ดูแล้วเหมือนรังแกคนไม่มีทางสู้ บริษัทลูกชายก็เป็นบริษัทเปิดใหม่ไหงประมูลโฆษณาบน BTS ได้ทั้งหมด ขณะที่บริษัทยักษ์ใหญ่สร้างชื่อเสียงมาเป็นนมนานร่วมประมูลด้วย ทำไมไม่ได้แปลกไหมล่ะ ถ้าเป็นบริษัทเปิดใหม่ทั่วไปยังไม่มีคนรู้จักคุณคิดว่าจะได้ไหม และอีกหลาย ๆ เรื่อง ข้าพเจ้าพิจารณาแล้วเห็นว่ามีพฤติกรรมไม่ซื่อสัตย์สุจริตถือว่าผิดศีลข้อสอง คนยกย่องนายกจะว่าไงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2004
  13. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะเป็นพระโพธิสัตว์ แต่บารมีขั้นไหนนั้นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ

14. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากเชื่อเลย แต่มันก็มีเหตุผลในตัว อย่างนี้ขอ อยู่เฉยๆดีกว่า

15. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    อ่านตอนที่หลวงพ่อบอกว่าหลวงปู่วัดปากน้ำไปนิพพาน หลวงปู่ท่านตอบว่า "ข้าไปแน่นิพพานน่ะ" เลยสงสัยว่าจริง ๆ ท่านไปนิพพานแล้วหรือคำว่า "ไปแน่" เนี่ย จะเป็นการไปในอนาคต เพราะทางสายธรรมกายซึ่งเป็นลูกศิษย์ท่านโดยตรงก็บอกว่าท่านยังเป็นพระโพธิสัตต์อยู่นะครับ

16. องคต

องคต บุคคลทั่วไป

การปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้านั้นใครก็ปรารถนาได้ทั้งนั้น มันอยู่ที่จะเอาจริงหรือเปล่า ส่วนใหญ่ก็ลาหมด พระพุทธองค์ตอนที่เสด็จลงจากดาวดึงส์แม้แต่มดยังปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าเลย มันอยู่ที่กำลังใจ ใครจะปรารถนาเป็นอะไรก็ปรารถนาได้ทั้งนั้น คนที่ปรารถนาเขาไม่พูดหรอก เมื่อคำที่หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ เคยสอนเอาไว้ คนจริงเขานิ่งเป็นใบ้ คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้

17. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    พี่องคต ........ คำคมมากเลยครับ ....

18. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ปรารถนาหลายต่อหลายคนครับ แต่เกรงว่าจะเหลือไปไม่กี่ท่าน

19. ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น

ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น บุคคลทั่วไป

วิจารณ์ด้วยคน

คนที่ว่าท่านนายก โกง หรือคอรัปชั่น ไม่ใช่คนดีนั้น ถามหน่อยว่า คุณไปรู้กะเค้าได้ไง คุณบอกว่าได้ยินแต่เค้าพูดกัน ผมน่ะได้ยินหมดทุกนายกนั่นแหล่ะพูดกัน รัฐมนตรีทุกคนที่เคยมีมาในประวัติศาสตร์ชาติไทยใครมั่งไม่ถูกเอามาพูด คุณอย่าไปเชื่อใครง่ายนัก คนมันชอบพูด ชอบแสดงความคิดเห็นเพื่ออยากจะสร้างความขลังให้ตัวเองเฉย ๆ คุณต้องใช้หัวใจอ่านเองเรื่องแบบนี้ อย่าไปฟังใครเค้ามากนัก ฟังหูไว้หู ฟังไว้เป็นข้อมูลเบื้องต้น เพื่อค้นหาความจริง อย่าเพิ่งตัดสินอะไรง่าย ๆ ส่วนผมยังไงผมก็คิดว่าท่านเป็นคนดีครับ ท่านจะทำบาปอะไรมามั่งไม่รู้ แต่ผมเชื่อว่าท่านเป็นคนดี รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และท่านตั้งใจช่วยเราทุกคนจริง ๆ ผมเชื่อว่าความดี ความประชา ของท่านจะส่งผลให้ท่านเป็นบุคคลที่สำคัญที่คนไทยและลูกหลานจะลืมไม่ได้

20. มหาธาตุ

มหาธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี