พระสมเด็จบางขุนพรหม กรุเก่า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอก บ่อทอง, 7 กันยายน 2012.

1. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านอาจารย์ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน ครับ

พระสมเด็จองค์นี้พอจะจัดเข้าบางขุนพรหม กรุเก่าได้ไหม ครับ

กรุณาพิจารณา และ แนะนำด้วย ครับ

ขอบคุณมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

2. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

คหสต.ยังไม่ผ่านคะ
    ส่วนที่วงคร่าวๆผิดพิมพ์ และ เนื้อยังไม่ได้ ลองค้นคว้าดูนะคะ ว่าพิมพ์ที่ถูกต้องไปในลักษณะไหน
    ปล.อีกอย่างขึ้นอยู่ที่คุณถือตำราเล่มไหนในการค้นคว้าเช่นกัน

3. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ดูจากภาพเนื้อพระน่าจะยังไม่เก่าพอ ยังดูสดใหม่อยู่เลยนะครับ

4. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    แน่นอนจิงๆครับมาทีไรพร้อมข้อมูลและหลักฐานตลอดเลยนะครับคุณน้องยาคนเดิม:cool::cool:

5. เอก บ่อทอง

ขอบคุณ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันพิจารณา ครับ

6. newgeneration

newgeneration Active Member

สรุปสั้นๆนะครับความเก่ายังไม่ได้ครับ .......

***สวัสดีครับ***

7. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    เนื้อยังไม่ใช่บางขุนพรหมครับความเก่าและเนื้อยังไม่แห้งเลย ดูพระเก่าแค่ความสวยและความหนึกนุ่มอย่างเดียวไม่ได้สรุปต้องหาพระแท้มาดูกับตาให้ได้ว่าพระเก่ามันเก่าอย่างไร

8. เอก บ่อทอง

ไม่เก่า , ไม่เก่าเก็บ

ขอบคุณ ครับ คุณ philpharm

9. Greenza

Greenza สมาชิก

10 กันยายน 2012
    ขออนุญาตรบกวนด้วยนะคะ

พอดีเป็นพระที่เก็บมานาน วันนี้หยิบขึ้นมาดู รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะ พิมพ์ และผู้สร้างด้วยนะคะ และเป็นของแท้หรือไม่ ขออนุญาตรบกวนด้วยค่ะ

ขนาดไฟล์:
      371.5 KB
      เปิดดู:
      633
      ขนาดไฟล์:
      385.6 KB
      เปิดดู:
      553
      ขนาดไฟล์:
      540 KB
      เปิดดู:
      558
      ขนาดไฟล์:
      529.7 KB
      เปิดดู:
      508
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2012
  10. เอก บ่อทอง

ค้นเพิ่มเติม ตามคำแนะนำ ครับ

เรียน คุณbcbg ครับ

ผมลองไปค้นข้อมูลเพิ่มเติม (ตามความเข้าใจส่วนตัวผม) รบกวนแนะนำด้วย ครับ

1. มุมซ้ายมือเราด้านบน ข้างขอบพระ (ข้างๆ ที่วงรี ไว้) เป็นเม็ดสีขาวขุ่น คล้ายพระธาตุ สันนิฐานว่า น่าจะปรากฎที่พระสมเด็จทุกองค์ไม่มากก็น้อย

2. พระพักตร์ทรงรี สอบแหลมที่คาง (คล้ายตั๊กแตน หรือ พระสกุลเหนือ)

3. เส้นหน้าอกไหล่เป็นเส้นตรงทรงกระบอก ด้านขวามือเรามีความแกร่ง หนึกนุ่ม และมีรอยเว้าเฉียงขึ้น และมีลักษณะทิ้งดิ่ง โค้งเล็กน้อยมาก

4. มีบ่อน้ำตา รอยยุบ ย่น พรุน จุดดำ (ในวงกลมข้างเข่าด้านขวามือเรา)

5. ใต้ฐานชั้นแรก มีเม็ดพระธาตุ ผงพุทธคุณ และเฉียงขึ้นด้านซ้ายมือเรา

6. ฐานชั้นสอง เอียงขึ้นที่ปลายซ้ายมือเรา รับกับฐานชั้นแรก พร้อมกับมีเม็ดสีน้ำตาล และ ขาวใสอยู่ด้านใน คล้ายลักษณะ เม็ดทรายถูกหุ้มด้วยน้ำมันเหนียวๆ สีน้ำตาล

7. ฐานชั้นล่างสุด (เกือบทั่วองค์พระ๗ มีลักษณะคล้ายมีคลาบหินปูนบางๆ เคลือบอยู่) เหมือนเข้าไปในถ้ำ จะเห็นลักษณะนี้ ตามผนังถ้ำ หรือ หินปูนในช่องปาก

8. ใต้กรอบสี่เหลี่ยม จะสังเกตุเห็นเนื้อพระด้านหลังเกินกว่าด้านหน้านิดหน่อย
    และพระมีรอยมล ทั้ง 4 ด้าน

กรุณาแนะนำด้วย

.* ด้วยความเคารพ *.

11. เอก บ่อทอง

ยินดีเป็นอย่างยิ่ง ครับ

เรียน คุณ brutus,

ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่กรุณาแชร์ข้อมูล เพื่อให้ศึกษาร่วมกัน ครับ

แฮะ แฮะ ขอยอมรับด้วยความจริงใจ ครับ ว่า เวปนี้ มีผู้มากด้วยความรู้จริงๆ

พระองค์นี้อยู่ในกรอบพลาสติก ตอนที่ผมได้มาใหม่ๆ ด้วยความที่อยากได้พระหนึกนุ่ม ผมนำพระไปล้าง น้ำอุ่น 3-4 รอบ พอล้างเสสร็จไม่พอใจในเนือ้ ยังอยากได้พระหนึกนุ่มอีก ก็เลยนำพระไปแช่น้ำมันมะกอกทิ้งไว่ คืนนึง เนื้อเลยเป็นแบบนี้ ยิ่งดูก็ยิ่งเข้าข้างตัวเอง เมื่อวานไปค้นคว้าเอง ก็ยิ่งไปใหญ่ เห็นเข่าพระท่านด้านขวามือเราหนากว่าด้านซ้ายมือเรา ดูเหมือนว่าพระท่านนั่งเอียงมาด้านหน้า ก็ยิ่งเข้าข้างตัวเองไปใหญ่ แบบว่าแท้คนเดียว

** เนื้อไม่ถึงไม่เป็นไร ครับ **
    *** พิมพ์ไม่ถูกไม่เป็นไร ครับ ***

เพราะพระองค์นี้ผมจึงเริ่มรักพระสมเด็จ และนำพาให้ได้รู้จักเวปนี้ และทุกท่านครับ

* ยินดีที่ได้รู้จัก ครับ *

ผมจะค่อยๆ ศึกษาไปครับ ขอบคุณมาก

12. เอก บ่อทอง

ขออีกนิ๊ด ครับท่าน

ด้วยความเคารพครับ

องค์นี้ผมก็เข้าข้างตัวเอง คือว่าผมนำไปล้างและแช่น้ำมันมะกอกทิ้งไว้ พร้อมทั้งลอกรักออกไป ผมสังเกตุจากเนื้อพระด้านล่างข้างขวามือเราว่าน่าจะเก่าได้ยุค แต่ก็ไม่ดีอีก.....สงสัยต้องเปลี่ยนแนวแล้ว อิอิ .. ไว้ศึกษาสายอื่นใหม่ ครับ

ขอบคุณมาก

13. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    ท่าน เอก บ่อทอง ครับเนื้อแบบนี้ ( ทั้งสององค์เลย) ธรรมชาติ แบบนี้ ถ้าไม่ถึง แล้วจะเอาตำราที่ไหนดูละครับท่านๆๆๆ....
    ถ้าเป็นคน ก็แก่เลยละครับ
    ไม่ใช่เอาเด็กหนุ่มสาว มาแต่งเป็นคนแก่ เหมือนในละคร .... สุดแต่ว่าใครชอบ ดูละคร หรือ ความแก่ที่เป็นธรรมชาติ ละ

เอาเปลือกหอยเก่าๆ แท้ๆ มาส่องดูแล้วจะเข้าใจ ไม่ต้องดูตำราเลยครับผม ธรรมชาติ เป็นเช่นไร ....
    มีกร่อน มีย่น แล้วก็มีผุด มีงอก ด้วย

ขนาดไฟล์:
      121.7 KB
      เปิดดู:
      385
      ขนาดไฟล์:
      112.2 KB
      เปิดดู:
      340
      ขนาดไฟล์:
      102.9 KB
      เปิดดู:
      324
  14. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    ศึกษาสมเด็จตามตำรา ในความคิดของผม ..ไม่น่าจะรอด ครับ....

15. know19

know19 Active Member

ผมว่าองค์นี้น่าเก็บครับ

16. know19

know19 Active Member

ถ้ารักในพระสมเด็จ อยากเก็บไว้บูชา อยู่ที่เราครับ เพราะพระแท้ที่เรา แต่ไม่แท้กับคนที่จะเช่าครับ ไม่ว่าจะมีใบรับประกันของใคร แม้แต่อาจารย์ราม ยกเว้นถ้าผ่านงานประกวดงานใหญ่ หรือใบเซอร์ท่าพระจันทร์ ทั่วไปถึงยอมรับครับ สมเด็จเล่นแค่ชอบครับ

17. sirmuang99

sirmuang99 สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2018
    พระสมเด็จ น้อยนักเราจะเจอคู่เหมือน ยินดีเจอคู่เหมือนน่ะครับ ถึงแม้จะโพสกัน 1 ปีมาแล้ว อาจเปลี่ยนใจหลายๆท่าน เปิดดูไฟล์ 4631578 เปิดดูไฟล์ 4631578
    ยินดีด้วยครับ เจอคู่เหมือน

18. เสี่ยซัน นาดูน

เสี่ยซัน นาดูน Active Member

ดูในตำรามากไป จนลืมความเป็นธรรมชาติ ก็ไม่น่าจะรอดครับ...