พระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์สังฆาฏิ กรุใหม่...แท้หรือเก๊ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sakkamon, 6 ธันวาคม 2007.

1. sakkamon

sakkamon สมาชิกใหม่

ช่วยฟันธงให้ที

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ไม่แท้ครับเพราะสมเด็จบางขุนพรหมกรุไหม่จะนำออกมาให้บูชาโดยทางวัดบางขุนพรหมครับ และพระสมัยนั้นจะมีการปั้มตรายางด้านหลังพระทุกองค์ครับส่วนพระ กรุเก่าจะไม่มีตรายางและสภาพจะไม่มีคราบกรุมากเหมือนพระกรุเก่าเพราะถูกลักลอบออกมาโดยชาวบ้านและนักนิยมสมเด็จสมัยนั้นด้วยวิธีตกพระ

ศึกษาได้ตากระทู้นี้ได้เลยนะครับ

พระสมเด็จบางขุนพรหม
    .....ในปลายรัชสมัย พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ เสมียนตราด้วง ต้นสกุล