"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 25 มกราคม 2011.

1. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์"
    ผู้สร้างคือ "สมเด็จพระพุฒาจารย์(มจ.ทัด เสนีย์วงค์) ศิษย์เอกของสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี) ในสมัยที่ท่านดำรงสมณศักดิ์ที่หม่อมเจ้า พระพุทธุปบาทปิลันทน์ ณ วัดระฆัง โดยได้ขอผงวิเศษ ๕ ประการคือ ผงปถมัง๑,ผงอิทธิเจ๑,ผงมหาราช๑,ผงพุทธคุณ๑,ผงตรีนิสิงห๑ จากเจ้าประคุณสมเด็จฯเพื่อใช้เป็นอิทธิวัตถุผสมเป็นหลักของมวลสารพร้อมทั้งอาราธนาให้เจ้าประคุณสมเด็จฯร่วมสร้างและปลุกเสกด้วยดังนั้นพระสมเด็จฯปิลันทน์จึงได้ชื่อว่า"พระ ๒ สมเด็จฯ" เมื่อเจ้าประคุณสมเด็จฯสิ้นแล้ว สมเด็จฯจึงได้บรรจุพระเครื่องไว้ในพระเจดีย์องค์หนึ่งซึ่งอยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ของวัดระฆังฯเพื่ออุทิศส่วนกุศลถวายเจ้าประคุณสมเด็จฯผู้เป็นพระอาจารย์ พระสมเด็จฯปิลันทน์เป็นพระเครื่องเนื้อผงใบลานเผาเนื้อพระออกสีเทาเป็นส่วนใหญ่,ออกสีดำบ้างส่วนเนื้อออกสีขาวอมเหลืองก็มีแต่เป็นส่วนน้อย(เท่าที่พบมีแทบทุกพิมพ์) พระสมเด็จฯปิลันทน์มีทั้งแจกก่อนบรรจุกรุพระจำนวนนี้จึงไม่มีคราบกรุ คราบไขจะมีบ้างก็น้อย พระส่วนใหญเป็นพระที่ถูกบรรจุไว้ในกรุ ผิวของพระจึงปรากฏคราบกรุและไขขึ้น คราบไขนี้จะแข็งมาก พระสมเด็จฯปิลันทน์มีมากมายหลายพิมพ์แต่ละพิมพ์ล้วนแต่มีความสวยงามเช่นพระสมเด็จฯปิลันทน์พิมพ์ซุ้มประตู(ลึก,ตื้น),พิมพ์ครอบแก้วใหญ่,พิมพ์ครอบแก้วเล็ก,พิมพ์เปลวเพลิงใหญ่,พิมพ์เปลวเพลิงเล็ก,พิมพ์พระโมคคัลลาน์-พระสารีบุตร,พิมพ์หยดแ้ป้ง,พิมพ์พระปิดตา,พิมพ์พระสมเด็จจิ๋ว,พิมพ์พระสมเด็จปรกโพธิ์(ใหญ่,กลาง,เล็ก)
    สำหรับพระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์องค์ที่ผมอัญเชิญมาประกอบกระทู้นี้คือพระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์ครอบแก้วใหญ่เนื้อขาวอมเหลืองประเภทบรรจุกรุพระเจดีย์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2011
  2. หลวงพี่ทัต

หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    แวะเยี่ยมชมจ๊ะ

3. DHAMMAPHOL

กราบนมัสการหลวงพี่ทัตครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่หลวงพี่แวะเยี่ยมชมครับ

4. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    แวะมาเยี่ยมชม ครับ บังเอิญ ผมมี 1องค์ คงเป็นยุคใหม่ เห็นสวยดีเลยเก็บมาไว้ศึกษาครับ หาข้อมูลอ่าน เจอพอดี /ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      130.6 KB
      เปิดดู:
      1,233
      ขนาดไฟล์:
      126.9 KB
      เปิดดู:
      943
  5. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณpsom
    "บังเอิญจริงๆนะครับเป็นพระสมเด็จฯปิลันทน์พิมพ์ครอบแก้วใหญ่เหมือนกันเสียด้วย แต่ผมดูว่าพระของคุณถึงยุคท่านครับสภาพพระสวยสมบูรณ์มากแทบไม่ผ่านการบูชาเลยครับ" ขอบคุณครับสำหรับการแวะเยี่ยมชม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2011
  6. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    พระของพี่ธรรมพลนี่สวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ
    ส่วนของ พี่ psom ก็สวยครับ ดูแล้วน่าจะเป็นพิมพ์เดียวกับของพี่ธรรมพล
    แต่ทำไมของพี่ psom ถึงได้มีครีบบริเวณรอบองค์พระครับ หรือว่าจะสร้างคนละยุคกัน
    พี่ๆท่านใดพอทราบช่วยให้ความรู้หน่อยนะครับ

7. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ iochin
    ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็นครับ พระทั้ง ๒ องค์คือ"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์ครอบแก้วใหญ่" เหมือนกันครับและผมดูว่าพระสมเด็จฯปิลันทน์ของคุณ psom เป็นพระแท้,ยุคเดียวกันด้วยครับแต่ต่างสภาพเท่านั้นส่วนที่ถามว่า ทำไม?ถึงได้มีครีบบริเวณรอบองค์พระ ผมเข้าใจว่าเกี่ยวกับการพิมพ์พระครับ รายละเอียดคงต้องรอผู้สันทัดกรณีมาอธิบายครับ(คุณลองย้อนดูรูปพระทั้ง๒ องค์และอ่านข้อความของคุณpsom,ธรรมพลประกอบด้วยนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2011
  8. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ร่วมแจมด้วยคนนะครับพี่ธรรมพล ของพี่ที่นับถือกันเอามาอวดครับ

9. stoes

พระปิลันทร์ พิมพ์ปรกโพธิ์ และ พิมพ์ปฐมเทศนา

10. stoes

พระปิลันทร์พิมพ์เปลวเพลิงและครอบแก้ว

ขนาดไฟล์:
      95.1 KB
      เปิดดู:
      847
      ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      1,201
  11. DHAMMAPHOL

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับคุณ stoes แต่ผมไม่เห็นรูปพระเลยครับ

12. stoes

ไม่เห็นรูปพระเลยดันกระทู้ใหม่

13. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    จุดสังเกตุพระปิลันทร์ คือสังเกตุที่ไขนะครับ

ของคุณสโตว์ คือตัวอย่างที่ดีครับ ขอบคุณจริงๆ

14. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

แจ๋วแจ่มครับ พี่สโตร์ (เว็บข้างล่างนี้ก็ดีนะฮะ)
    BlogGang.com : : sirivajj -

ขนาดไฟล์:
      155.6 KB
      เปิดดู:
      1,188
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2011
  15. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    รอ รอ รอ รอ รอ

รอ รอ รอ เเล้ว ก็ รอ บท สรุป-------:cool:

16. DHAMMAPHOL

"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์มีทั้งบรรจุกรุพระเจดีย์และไม่บรรจุกรุพระเจดีย์ คราบไขของพระที่บรรจุกรุมีมากกว่าพระที่มีการแจกจ่ายก่อนหน้านี้ซึ่งพระที่บรรจุกรุส่วนใหญ่จะมีคราบไขจับอยู่เป็นชั้นปกคลุมอยู่ทั่วองค์พระ บางจุดก็มีไขเกาะหนาเป็นก้อนนูนเด่นลักษณะแข็ง,มัน คล้ายไขวัว(พระสมเด็จฯปิลันทน์ดูไข พระแร่บางไผ่ดูเสี้ยน) ส่วนพระที่ไม่ได้บรรจุกรุจะมีคราบไขน้อยกว่า นอกจากนี้กรณีพระสมเด็จฯปิลันทน์เนื้อขาวอมเหลืองจะพบว่ามีคราบไขเกาะองค์พระน้อยกว่ามากเมื่อเปรียบเทียบกับพระสมเด็จฯปิลันทน์ที่เป็นสีอื่นๆ(อมเทา,เขียวอมเทา,ดำ) โดยทั่วไปพระที่บรรจุกรุจะได้รับความนิยมมากกว่าพระที่ไม่ได้ลงกรุอาจเป็นเพราะว่ามีคราบไขมากซึ่งทำให้พิจารณาความแท้,ปลอมได้ง่ายครับ แต่หากจะพูดกันตามตรงแล้ว คราบไขเป็นเพียงส่วนประกอบหนึ่งเท่านั้นเอง การพิจารณาพระสมเด็จฯปิลันทน์โดยคนที่เคยผ่านการพบเห็นพระสมเด็จฯปิลันทน์มามาก พระที่บรรจุกรุ(คราบไขมาก)กับพระไม่ได้ลงกรุ(คราบไขน้อย)ไม่มีความแตกต่างกันเลย เพราะเขาดูเป็น,ดูขาดจริงไม่ได้เอาคราบไขเป็นหลักสำคัญ เซียนพระบอกว่าคราบไขคือตัวตัดสินว่าพระสมเด็จฯปิลันทน์แต่ละองค์แท้หรือปลอมเพราะคราบไขทำให้พระดูง่าย ทั้งๆที่หากคุณมีประสบการณ์และมีความชำนาญเพียงพอแล้วพระบรรจุกรุหรือไม่บรรจุกรุคุณย่อมสามารถพิจารณาตัดสินใจได้ด้วยตนเอง : สรุปว่าพระสมเด็จฯปิลันทน์ที่บรรจุกรุ(คราบไขมาก)เป็นพระสำหรับมือใหม่หัดส่องเพราะว่าดูง่าย(ตามการกำหนดของเซียนพระ),พระสมเด็จฯปิลันทน์ที่ไม่ได้ลงกรุ(คราบไขน้อย)เป็นพระสำหรับเซียนพระและผู้ที่มีความชำนาญ(มากหรือน้อย?)เพราะว่าดูยาก หากคุณดูพระสมเด็จฯปิลันทน์ได้เฉพาะพระที่บรรจุกรุนับได้ว่าคุณดูเป็น ๕๐% แต่ถ้าคุณดูพระสมเด็จฯปิลันทน์ได้ทั้ง ๒ ส่วนคุณดูเป็น ๑๐๐% ขึ้นอยู่กับตัวคุณเองแล้วครับคุณจะเลือกอยู่ในกลุ่ม ๕๐%หรือ ๑๐๐%"ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2011
  17. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    แล้วตำหนิ เอกลักษณ์อื่นๆ นอกจาก คาบไข ที่เกาะองค์พระที่บรรจุกรุสังเกตอย่างไรครับ
    สมมุติว่า พระที่ไม่ได้ลงกรุ เราควรดู ตำหนิ เอกลักษณ์ อย่างไร ครับ...ขอบคุณครับผม

18. DHAMMAPHOL

ผมเห็นรูปพระแล้วครับ สวยมากครับ ขอบคุณครับ

19. stoes

ตอบแบบง่าย ๆ ครับ ตำหนิและเอกลักษณ์บางทีของปลอมทำได้ถ้าเราระแวง
    แต่ของปลอมทำไม่ได้คือธรรมชาติของพระชนิดนั้น ๆ เช่นธรรมชาติความเก่า
    ธรรมชาติภาพรวมของพิมพ์ความหนาความบางความคมความชัดเป็นต้น

20. DHAMMAPHOL

ผมเห็นด้วยกับการแสดงความคิดเห็นของคุณ stoes ทุกประการครับ"พิมพ์ทรง,เนื้อหา,ตำหนิที่เป็นเอกลักษณ์พวกที่ทำพระฝีมือมีความแม่นยำมากเรียกได้ว่าจัดทำเพื่อเตรียมไว้ให้ส่องโดยเฉพาะ คุณส่องหาอะไร?รับรองว่ามีให้ดูครบ แต่ธรรมชาติของพระเช่น สภาพพระที่ไม่เคยผ่านการบูชา,พระผ่านการบูชามาอย่างทะนุถนอมหรือผ่านการบูชาอย่างสมบุกสมบันจนพระช้ำฯลฯยังทำไม่ได้ครับ