"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 25 มกราคม 2011.

1. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ผมชอบวิธีการตอบของพี่ทั้ง 2 คนเลยครับ
    คือตอบพร้อมกับให้ข้อมูลและแนวทางการพิจารณามาด้วย
    แล้วรูปพระปิดตาที่พี่ธรรมพลลงไว้ข้างบนเกี่ยวกับพระสมเด็จปิลันทร์ยังไงครับ
    ช่วยอธิบายหน่อยครับ อยากทราบข้อมูล

2. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณiochin
    ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็น รูปพระปิดตา ๔ องค์ใน องค์เดียวกันที่คุณถามนั้นเป็น"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์พระปิดตา" ครับ ซึ่งจัดอยู่ในพิมพ์ที่หาชมได้ยากครับ ส่วนรูปพระที่นำมาให้ชมวันนี้คือ"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์พระสมเด็จฯจิ๋ว"ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. DHAMMAPHOL

"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์ปรกโพธิ์เล็กมีครอบแก้ว" วัดระฆังโฆษิตารามฯ

4. เซ็งเก๊

เซ็งเก๊ Active Member

25 กรกฎาคม 2010
    เห็นพระปิลันทร์ของคุณธรรมพล ผมไม่ชอบสักองค์เลย

5. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ"เซ็งเก๊"
    ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็น ดูจากชื่อ"เซ็งเก๊"ของคุณ ผมคิดว่าชีวิตการเป็นนักสะสมพระของคุณคงไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควรคุณลองเอาพระเครื่องที่คุณมีอยู่มาโพสโชว์ให้สมาชิกชมบ้างนะครับ แต่ขอความกรุณาอย่าเอารูปพระเครื่องของคนอื่นมา ผมอยากเห็นพระของคุณจริงๆว่าจะประมาณไหน? ผมและสมาชิกจะคอยชมครับ

6. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ได้ความรู้ใหม่เพิ่มอีกแล้ว ผมเพิ่งรู้นะครับว่าท่านพระสมเด็จปิลันทน์มีพิมพ์ปิดตาแบบ 4 องค์ในองค์เดียว
    เฮ้อ.......ผมนี่มันความรู้น้อยจริงๆเลย ศึกษาอีกกี่ปีเนี่ย ถึงจะมีความรู้ซัก 1ใน100 ของพี่ธรรมพล

7. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ iochin
    คุณลองเปรียบเทียบเนื้อพระปิดตากับพระสมเด็จฯพิมพ์จิ๋วดูนะครับว่ามีความละม้ายคล้ายคลึงกันบ้างหรือเปล่า? ผมเองใช่ว่าจะมีความรู้อะไร?มากมายนักหรอกครับ แต่หากมีคนมาว่าผมดูพระไม่เป็น ผมต้องขอชมพระของเขาบ้างก็เท่านั้นเองครับว่าเป็นอย่างไร? การศึกษาเรื่องพระเครื่องปัจจุบันสะดวกมากกว่าในอดีตครับดังนั้นคุณอย่าไปกังวลว่าคุณจะแสวงหาความรู้ไม่ได้ คุณมีความสนใจพระเครื่องประเภทใด?ละครับพระกรุสมัยโบราณหรือพระเกจิอาจารย์ พระเนื้อดิน,ชิน,ผง,โลหะฯลฯ

8. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    คุณธรรมพลครับ องค์นี้ พอจะมีข้อมูลบ้างไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      445.3 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      497.7 KB
      เปิดดู:
      131
      ขนาดไฟล์:
      77.1 KB
      เปิดดู:
      107
  9. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ psom
    พระองค์นี้เรียกว่า"พระสมเด็จอรหํพิมพ์โต๊ะกัง"ครับผู้สร้างคือ"สมเด็จพระสังฆราชฯ(สุก ไก่เถื่อน)แห่งวัดมหาธาตุฯ ซึ่งมี ๒ เนื้อคือเนื้อขาวออกที่วัดมหาธาตุฯ,เนื้อแดงออกที่วัดสร้อยทอง แต่พระของคุณผมดูว่าไม่ทันยุคท่าน คุณลองเข้าGoogle โดยพิมพ์คำว่าพระสมเด็จอรหํ เพื่อศึกษาเปรียบเทียบพระของคุณกับพระของคนอื่นก็ได้ครับ ผิดพลาดประการใด?ผมขออภัยด้วยครับ
    ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชมและการสอบถาม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2011
  10. nobimba

nobimba เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ชอบเวปบอร์ดนี้ตรงที่มีท่านสมาชิกต่อยอดความรู้ไปเรื่อยนี่หล่ะครับ พระดีราคายังไม่แรงมากน่าเก็บ

11. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ nobimba
    ขอบคุณครับสำหรับการเยี่ยมชมและแสดงความคิดเห็น ไม่มีใคร?รู้จักพระทุกองค์หรอกครับ สักวันหนึ่งผู้รับความรู้ก็จะเป็นฝ่ายให้ความรู้แก่คนอื่นบ้าง ผมเชื่อเช่นนี้ครับ

12. DHAMMAPHOL

"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์พิมพ์พระปิดตา"

13. toeyway

toeyway สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2011
    ถ้าผมมีสมเด็จปิลันทร์ขาวอยู่ จะรบกวนขอบความเห็นได้ไม๊ครับ

14. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ toeyway
    ขอบคุณครับสำหรับการ"ขุด"กระทู้เก่าๆของผมขึ้นมา ไม่เป็นการรบกวนหรอกครับ พระสมเด็จฯปิลันทน์ขาวของคุณเป็นพิมพ์อะไร?ครับ คุณถ่ายรูปพระองค์นั้นให้ชัดเจนทั้งด้านหน้า,ด้านหลังแล้วตั้งกระทู้โพสรูปพระสอบถามความคิดเห็นสมาชิกในเว็บบอร์ดได้ครับ โดยไม่ต้องระบุชื่อใคร?เป็นคนตอบอย่างเฉพาะเจาะจง สมาชิกที่มีความรู้จะได้เข้ามาตอบกระทู้ให้ครับ

15. toeyway

toeyway สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2011
    รบกวนด้วยนะครับ

มีมาขอความเห็นสององค์ก่อน

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      225
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      223
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      185
  16. DHAMMAPHOL

"ก่อนอื่นผมต้องชี้แจงให้คุณทราบว่า ผมไม่ใช่เซียนพระ การแสดงความคิดเห็นของผมไม่ควรถือเป็นข้อยุติ สำหรับพระสมเด็จฯปิลันทน์ของคุณทั้ง ๒ องค์ ผมดูว่าเป็นพระแท้ถึงยุคครับโดยเฉพาะอย่างพระสมเด็จฯปิลันทน์ขาวพิมพ์ซุ้มประตู(ลึก)มีความสวยงาม,สมบูรณ์และหาชมได้ยากมาก ส่วนพระสมเด็จฯปิลันทน์พิมพ์เปลวเพลิงใหญ่จัดว่าเป็นพระสวยได้องค์หนึ่งเช่นกันครับ"

17. PuInvent

PuInvent Active Member

ต่อยอดครับ

อีกสักองค์ครับกับปิลันทร์ขาวครับ:cool:

18. DHAMMAPHOL

สวัสดีครับคุณ PuInvent
    "พระสมเด็จฯปิลันทน์ขาวพิมพ์ซุ้มครอบแก้วใหญ่ที่คุณนำมาให้ชมนี้ผมยอมรับว่ามีความสวยงาม,สมบูรณ์มากองค์หนึ่งครับ"

19. PuInvent

PuInvent Active Member

ครับผม ขอบคุณครับ

ผมต้องขอขอบคุณ คุณธรรมพลด้วยครับที่ติชมแนะนำ โดยส่วนตัวผมชอบ
    กระทู้ของคุณธรรมพลเป็นส่วนตัวอยู่แล้วครับ เพราะกระทู้ของคุณธรรมพล
    พอตั้งกระทู้แล้วมีการต่อยอดความรู้เพิ่มขึ้นไปเรื่อย เรื่อย ได้ชมทั้งพระเครื่อง พระบูชาสวย สวย ที่ผมหาดูไม่ค่อยได้ครับจำพวกสกุล ลำพูน เชียงแสนหรืออะไรพวกนี้ครับ:cool:

20. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เห็นด้วยครับ แต่ บางท่าน บางกลุ่ม จะคิดว่า คุณธรรมพล อาจจะนำเสนอเพื่อการพาณิชย์อะไร สักอย่าง แล้วพระที่คุณธรรมพล นำเสนอ นั้น บางทีอาจจะ คิดว่าไม่ดี ไม่แท้ อะไรทำนองนี้ แต่ผมกลับคิดว่า พระแท้ไม่แท้ในเวบนี้ ไม่ได้จบที่ภาพ จริงอยู่ว่าบางองค์ อาจจะมองแว๊บเดียวก็รู้ว่าผิดพิมพ์แล้ว อะไรก็แล้วแต่ แต่สุดท้ายมันก็อยู่ที่ว่าคนดูคนๆนั้นจะเลือกชมแบบใหน เหมือนละครเรยา ท่าน ว.วชิระเมธี กล่าวว่า ละครน้ำเน่า ดูให้ดี ก็ดี ดูไม่ดี ก็ไม่ดี