"พระสมเด็จพระพุทธุปบาทปิลันทน์"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย DHAMMAPHOL, 25 มกราคม 2011.

1. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ขอบคุณมากครับสำหรับการแสดงความคิดเห็นที่ดี ต่อไปผมจะพยายามนิ่งให้มากกว่านี้ แต่หากผมสงบแล้วเขาได้ใจ กำเริบเสิบสานไม่หยุดยั้งละครับ ผมต้องกราบขอร้องว่าอย่ามายุ่งกับผมหรือเปล่า? ลูกผู้ชายฆ่าได้หยามไม่ได้ ผมไม่เคยคุยโม้โอ้อวดว่าผมเหนือกว่าใคร? ส่วนใคร?ที่คิดว่าตนเองแน่เสียเต็มประดามุ่งแต่ทำลายความน่าเชื่อถือของคนอื่น ผมคิดว่าไม่ถูกต้องครับสมาชิกท่านใด?ไม่เคยโดนอย่างผม ไม่มีวันเข้าใจความรู้สึกนั้นหรอกครับ ผมคิดเสมอว่าการโพสรูปพระโชว์ให้สมาชิกได้มีโอกาสได้เห็นพระที่สวยงามและหาชมได้ยากเป็นเรื่องดี สมาชิกจำนวนหนึ่งกลับมองว่าผมดึงดันที่จะทำให้พระเก๊เป็นพระแท้ ไม่ทราบว่าคิดได้อย่างไร? ส่วนเรื่องการให้เช่า/บูชาพระเครื่อง มีข้อความอะไร?ที่ผมโฆษณาชวนเชื่อให้สมาชิกเข้าไปดูพระในร้าน ผมไม่ได้บอกใคร?ว่าผมมีร้านพระ สมาชิกรู้ก็เพราะคนที่มาสวดพระของผมนำมาเปิดเผย บอกตรงๆผมไม่ใช่เซียนพระที่ประกอบอาชีพให้เช่า/บูชาพระ ผมมีงานทำเป็นหลักแหล่งและมั่นคง การโพสรูปพระในเว็บนี้ผมมีเจตนาให้เป็นวิทยาทานครับ คุณเคยเห็นพระสิงห์ ๑ เนื้อทองคำ,พระทวารวดีเนื้อทองคำในเว็บนี้หรือเว็บอื่นที่คุณเข้าไปท่องหรือ่เปล่า?ครับ แล้วคนที่ทำเป็นหวังดีต่อผมหรือสมาชิก มีพระมาให้ผมตลอดจนสมาชิกท่านอื่นๆได้ศึกษาบ้างไหม? ผมเห็นก็แต่รูปพระที่หยิบยืมเขามาแล้วทำตัวเป็นผู้หวังดีต่อสมาชิกแต่นั่นเป็นการทำลายผมชัดๆ ซึ่งผมไม่ยอมรับนับถือหรอกครับ สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณ คุณtee_tores อีกครั้งที่เตือนสติ ผมต้องการความสงบ,สันติเช่นคนทั่วไปครับ หากใคร?ไม่ล้ำเส้น ผมก็ไม่มีปฏิกริยาโต้ตอบ ใคร?แหลมเข้ามา เจอกันครับ"

2. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ได้แปลกใจนะครับที่คุณตอบแบบนี้ ผมทราบล่วงหน้าแล้วครับคาดการณ์ไว้แล้ว คือผมเห็นหลายคนเค้าพยายามช่วยคุณอยู่ แต่ทำไมคุณถึงยังเหมือนเดิม ผมก็ลองช่วยบ้างเผื่อจะได้บุญ เผื่อทำบุญมาร่วมกัน ผมบอกก่อนนะครับว่าผมไม่ได้โกรธ ไม่ได้เกลียดอะไรนะครับ เพราะผมเคยหลงมาเหมือนกัน แล้วก็ทำให้คุณไม่พอใจโดยไม่ได้อะไรตอบแทน (เจ็บตัวฟรี) แตะผมก็เชื่อว่าสักวันคุณจะรู้สึกขอบคุณผมและคนหลายคนในนี้ ที่พยามช่วยคุณเดินให้ถูกทาง
    เค้าเอารูปพระแท้มาให้ดู คุณก็ดูว่าแท้ แสดงว่าดูเป็น เบื้องต้นคุณลองเปรียบเทียบก่อนดีกว่ามั๊ยครับ ว่าแตกต่างตรงไหน ทำไมของเราเค้าดูเก๊ สมาชิกท่านอื่นก็เปรียบเทียบได้ มันก็ไม่ได้เสียเวลาอะไรมากครับ ตอนแรกผมก็เป็น พอพระผิดพิมพ์ ก็ดื้อว่าพระเนื้อผงอายุเยอะๆ มันต้องผิดกันได้ พอความเก่าไม่ถึง ก็ดื้อว่าพระโดนล้างมา พอคราบผงใบลานอายุมากไม่ใช่แบบนี้ ก็ดื้อว่าอาจมีส่วนผสมอื่นอยู่ด้วย ทำให้คราบไม่เหมือน พอสุดท้ายตัวเองชักเริ่มไม่แน่ใจ พาไปเช็ค... ผลออกมา... เก๊ ครับ เชื่อผมเถอะครับพระแท้ดูง่าย แล้วก็ไม่แตกต่างกันเท่าไร เห็นบุ๊ปรู้เลย คุณเองก็ดูรู้ ลองดูรูปเปรียบเทียบดูครับ สลับไป-มา ก็รู้ว่ามันไม่ใช่
    อนุโมทนาครับ

3. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    หนึ่งที่ผมชอบท่านพี่ธรรมพลคือ ท่านให้ความรู้แก่ผู้อื่นก่อนเสมอๆ ดังกระทู้ที่ตั้งขึ้นมา จุดประสงค์ของท่านพี่คือการให้ความรู้ เพียงแต่ประวัติของพระสมเด็จปิลันท์ที่เขียนมานี้ ผมคิดว่าคงเกิดประโยชน์แก่ผู้อ่านมาก อย่างน้อยก็คนที่หลังเขาแบบผม และอย่างน้อยพี่ธรรมพลก็มีน้ำใจในการตอบปัญหาพระให้ผมอย่างบ่อยครั้ง ซึ่งถือเป็นน้ำใจและพระคุณที่สละเวลาส่วนตัวเข้ามาให้ความรู้แก่ผม รวมทั้งจากที่ผมเห็นคือ ไม่เคยเห็นท่านพี่ธรรมพลสวดพระใครให้เสียหาย แท้คือแท้ เก๊คือเก๊และตอบแบบสุภาพ สำคัญคือ ตอบเมื่อมีคนถาม เรื่องนี้เองผมก็ยึดถือมาเสมอว่า เค้าถาม เราจึงตอบ...ถ้าไม่ถามผมก็ไม่สอดเข้าไปตอบ มันน่าจะเป็นเรื่องมารยาทที่ควรมีกันในบอร์ดแห่งนี้ครับ

ผมเองไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวกับท่านพี่ธรรมพลเลย หน้าตาก็ไม่เคยเห็น แต่คารวะน้ำใจที่พี่เค้าให้ความรู้แก่ผมอย่างเสมอครับ

4. bikarn

ก็เพราะผมและ หลายๆคนชอบ แกนี่แหละครับ ถึงได้เข้ามาให้แกด่า พี่แกเป็นคนดีมากๆ พูดจาไม่เคยหยาบคาย ให้เกียรติคนอื่นเสมอ(ถ้าไม่สวดพระแกเก๊)และก็จริงใจไม่หวงวิชา ถ้าไม่ชอบแก ผมจะสวดพระแกทำไมครับ ผมไม่ได้อะไร นอกจากบุญ แล้วก็คำด่า แถมแกยังเป็นทุกข์อีก ผมก็หวังแค่แก ฟังคนอื่นสักครึ่งก็ยังดีครับ
    อนุโนทนา

5. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

หนึ่งที่ผมชอบท่านพี่ธรรมพลคือ ท่านให้ความรู้แก่ผู้อื่นก่อนเสมอๆ ดังกระทู้ที่ตั้งขึ้นมา จุดประสงค์ของท่านพี่คือการให้ความรู้ เพียงแต่ประวัติของพระสมเด็จปิลันท์ที่เขียนมานี้ ผมคิดว่าคงเกิดประโยชน์แก่ผู้อ่านมาก อย่างน้อยก็คนที่หลังเขาแบบผม และอย่างน้อยพี่ธรรมพลก็มีน้ำใจในการตอบปัญหาพระให้ผมอย่างบ่อยครั้ง ซึ่งถือเป็นน้ำใจและพระคุณที่สละเวลาส่วนตัวเข้ามาให้ความรู้แก่ผม รวมทั้งจากที่ผมเห็นคือ ไม่เคยเห็นท่านพี่ธรรมพลสวดพระใครให้เสียหาย แท้คือแท้ เก๊คือเก๊และตอบแบบสุภาพ สำคัญคือ ตอบเมื่อมีคนถาม เรื่องนี้เองผมก็ยึดถือมาเสมอว่า เค้าถาม เราจึงตอบ...ถ้าไม่ถามผมก็ไม่สอดเข้าไปตอบ มันน่าจะเป็นเรื่องมารยาทที่ควรมีกันในบอร์ดแห่งนี้ครับ

ผมเองไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัวกับท่านพี่ธรรมพลเลย หน้าตาก็ไม่เคยเห็น แต่คารวะน้ำใจที่พี่เค้าให้ความรู้แก่ผมอย่างเสมอครับ

เห็นด้วยครับ คิดเหมือนกันกับผมเลย

ส่วนเรื่องพระเวลาจะเช่าจะอะไร ก็ควรตรวจสอบดีๆ ถ้าแค่มาดูจากเวบ ๆ นึง แล้วเชื่อ แล้วเช่า โดยไม่ปรึกษาใคร สุดท้ายเก๊ ก็คงไปช่วยเหลืออะไรไม่ได้แล้วละคับ

6. goldtop

goldtop เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าใจคุณครับ และก็เข้าใจท่านธรรมพลด้วย

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สรุปแล้วก็คิดดีๆ ต่อกัน ฉะนั้นอันใหนมันไม่ดีอย่างไร ก็ Pm ดีกว่าครับ ผมเสนอแนะแค่นี้ครับ เชื่อว่าทุกๆ คนเป็นชาวพุทธ มีธรรมะอยุ่ในใจ

8. ดอกส้มป่อย

ดอกส้มป่อย สมาชิกใหม่

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นเจ้า

ข้าเจ้าเห็นตวยอ้ายChalkie ว่าอ้ายธรรมพลเปิ้นเอารูปพระมาโชว์ และหื้อ(ให้)ความรู้ มีมารยาทในการถาม-ตอบพระเครื่อง ข้าเจ้าก่อเป็นนักสะสมพระเครื่องธรรมดาคนหนึ่ง ก็ได้ความรู้จากการเข้ามาดูกระทู้ในเว๊บนี้ และบ่เกยเห็นอ้ายธรรมพลเปิ้นเสนอขายพระตี้เปิ้นเอามาโชว์เลย และเชื่อว่าทุกท่านในเว๊บนี้ก็มีความสามารถในการดูพระเครื่องไม่มากก็น้อย ข้าเจ้าจึงขอเป็นกำลังใจหื้ออ้ายธรรมพลเจ้า,,,ขอบคุณเจ้า.:cool::cool::cool::cool:

9. DHAMMAPHOL

"ผมไม่ได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อให้คุณหรือสมาชิกท่านอื่นเข้าอ่านมาแล้วบอกว่าพระของผมเป็นพระเก๊ หากคุณมีความรู้เรื่องพระเครื่องจริงจนถึงกับพยายามจะช่วยผมเอาบุญ ผมขออนุญาตแนะนำให้ไปตั้งกระทู้ของตนเองและนำพระที่คุณมีอยู่มาให้สมาชิกได้ศึกษาจะดีกว่าไหม?โดยไม่มีการนำภาพของพระเครื่องของบุคคลอื่นมานำเสนอด้วยนะ คุณจะได้รับผลของการกระทำดีของคุณเองอย่างเต็มที่ ไม่ต้องมาวุ่นวายกับผมซึ่งจะว่าไปแล้วคุณควรจะอยู่ในที่ๆคุณควรจะอยู่
    ไม่ใช่มาเกี่ยวข้องกับกระทู้ของผมและการที่จะให้ผมซาบซึ้งในบุญคุณของคุณนั้นไม่มีวันเสียละ ผมหวังว่าคุณคงเข้าใจนะ"

10. DHAMMAPHOL

"หากผมเคยล่วงเกินคุณ bikarn,สมาชิกท่านอื่นๆที่เข้ามาเตือนเพราะความหวังดีโดยใช้ภาษาที่อ่านแล้วเหมือนกับว่า ด่า ผมต้องขออภัยคุณ bikarn,สมาชิกทุกท่านเป็นอย่างสูงด้วยครับ ผมเองไม่ต้องการเป็นสาเหตุให้มีการทะเลาะเบาะแว้งกันในหมู่สมาชิก การศึกษาเรื่องพระเครื่องนั้นไม่มีที่สิ้นสุด ผมอาจศึกษามาผิดทางหรืออ่านตำรามาคนละเล่มกับคุณ bikarn อย่างไร?ก็ตามผมขอร้องว่าอย่ามาสวดพระของผม ถ้าคุณไม่มีพระพิมพ์นั้นเป็นของตนเองแต่นำภาพพระของบุคคลอื่นมาเปรียบเทียบ เพราะผมไม่ยอมรับนับถือหรอกครับ คุณอย่ากังวลไปเลยว่าสมาชิกท่านอื่นจะหลงทางเข้าป่า,ออกทะเลไปกับผม ผมคิดว่าสมาชิกที่เข้ามาอ่านมีวิจารณญาณของตนเอง ผมไม่บังอาจชี้นำใคร?ได้เพราะผมไม่ใช่เซียนใหญ่ที่พูดกระซิบเบาๆก็ดังปานฟ้าร้อง ส่วนผมน่ะหรือต่อให้ตะโกนจนคอแหบคอแห้งก็ไม่มีใคร?ฟังอยู่แล้ว ปล่อยให้ผมไปตามทางที่ผมได้เลือกแล้วเถิดครับ สำหรับความหวังดีทุกอย่าง ผมขอน้อมรับด้วยใจครับ"

11. bikarn

เรียน พี่ธรรมพล ด้วยความเคารพรักนะครับ ส่วนตัวแล้วผมชอบพี่นะครับเพราะพี่เป็นคนมีน้ำใจและก็ชอบพี่ที่ไม่หวงวิชาถือว่าเป็นคนมีคุณค่าคนหนึ่งของเวปนะครับ ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้เก่งเพราะพระผมส่วนใหญ่แล้วเก๊ 90% และผมก็น้อมรับทุกคำตำหนิติเตียนของเพื่อนสมาชิก เพราะผมถือว่าเค้าสวดพระผมเค้าไม่ได้ผลประโยชน์อะไร แต่คงอยากจะช่วยเราบางท่านเก่งมากๆ แค่ดูไกลๆ เค้าก็รู้แล้ว ไม่จำเป็นหรอกครับที่เค้าต้องมาเปลืองตัวกับเรา ผมจึงยอมรับทุกคำสวดและจะนำไปปรับปรุงตัวผมเองให้เก่งเหมือนหลายๆท่าน และจะตั้งใจศึกษาเพิ่มเติม เพราะเดี๋ยวนี้วิวัฒนาการของพระเก๊ ทำได้เนียนมากเซียนใหญ่ยังโดนกันมาแล้ว ประสาอะไรกับเราที่เพิ่งศึกษาพระเครื่องมาเพียง 2 ปี ยังขาดประสพการณ์อีกเยอะ หูตาในวงการยังแคบ พระเก๊ที่พี่ๆ เค้าเห็นมาแต่เรายังไม่เคยเห็นเป็นร้อยๆพันๆ ชนิด ก็ต้องเรียนรู้กันต่อไป
    ผมขอยืนยันกับพี่ธรรมพลอีกครั้งนะครับ ผมบอกพี่ด้วยความหวังดีพี่จะรับไม่รับก็แล้วแต่ ถ้าอักษรผมทำให้พี่ไม่พอใจ หรือสะกิดให้เกิดบาดแผลในใจ ผมต้องขออภัยพี่มานะที่นี้ด้วยครับ
    อนุโมทนาครับ

12. ดาวตก

ดาวตก สมาชิก

พี่ครับแล้ว พิมพ์จิ๋ว ปกโพธิ์มีสร้างไหมคับ

13. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011

สวัสดีครับพี่ธรรมพล ถ้าพี่แวะเข้ามา ช่วยพิจารณาพระสมเด็จปิลันทน์พิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก ให้ด้วยนะครับ เป็นพระหักแล้วซ่อมครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2013
  14. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    C7EDFDB8-558C-4C9D-A3E4-EEA17F8E4E55.jpeg C7EDFDB8-558C-4C9D-A3E4-EEA17F8E4E55.jpeg 63F06AA3-0E92-4966-9B08-A9D80D08F14E.jpeg การวิเคราะห์ แท้-เก๊ ของแต่ละท่าน ย่อมไม่เหมือนกัน เป็นเรื่องปรกติ ขึ้นอยู่กับเหตุผล ความเป็นจริงที่นำเอามาเป็นตัวชี้วัด ในเรื่องของธรรมชาติ เป็นหลักสำคัญ เรื่องพิมพ์ทรงเป็นเรื่องรองลงมาเพราะพระที่สร้างในสมัยโบราญ ล้วนทำด้วยมือไม่ได้ใช้เครื่องจักร ส่วนผสมก็ไม่เท่ากัน เป็นปัจจัยที่จะทำให้เกิดการเพี้ยน ของรูปพิมพ์ทรงบ้าง แต่ไม่มากจนแตกต่างจากรูปแบบเดิม... ตามความคิดของผม
    หากเจอเศษชิ้นส่วนของพระหัก ที่ไม่เห็นพิมพ์ชัดเจน ครบถ้วน แต่ก็สามารถวิเคราะห์ธรรมชาติ ความเก่าของเนื้อ ในเนื้อหาต่างๆที่มีให้พิจารณา ก็ทราบว่าเป็นพระแท้ หรือ เก๊ เก่า หรือใหม่ ครับ

ฝากพี่ๆที่แม่นธรรมชาติคราบกรุ พิจารณาดูให้ด้วยครับ พิมพ์คงดูยากหน่อย แต่ผมคิดว่า เปลวเพลิงเล็ก ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    อีกมุมกล้องที่ส่องดูธรรมชาติ...เสน่ห์ของคราบกรุ และการงอกของชั้นผิว ที่ทำปลอมยาก

ไฟล์ที่แนบมา: