พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ปรกโพธิ์ 11 ใบ ..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nimanaradee, 23 เมษายน 2013.

1. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเปิดขึ้นมานึกว่าผิดบ้านเสียแล้ว...นึกว่าเป็นบ้าน อ.hiddenbhume ศึกษาหลังพระสมเด็จ...อิอิอิ

2. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโทษด้วยครับ พอดี ลืมไป โพสต์ที่ละรูป. ด้าน
    หน้าพระ อยู่กระทู้หน้า2 ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      190.4 KB
      เปิดดู:
      612
  3. smaiworld

smaiworld เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ก้อคนศึกษากันทั้งนั้นแหละนะเชื่อได้กันสักคนป่าวทฤษฎีจ๋ากันทั้งนั้นเลยไม่จบอะชาตินี้อันนี้คิดเล่นๆนะเคยได้ยินกันป่าวเมื่อก่อนวงการตีพิมพ์ลุงพุฒเก๊เปนพระปลอมต่อมามีการยอมรับในภายหลังข้อสังเกต ลุงพุฒเป็นใครชื่ออะไรหมายถึงชื่อจริงแล้วทำงานอะไรทำไมพระสมเด็จแกยังคงสภาพสวยเพราะหลังสงครามหลังโรคห่ามาแล้วที่มีการซื้อขาย เคยคิดกันป่าวสมเด็จที่สวยๆสันคมๆของเซียนเป็นของยายขำกันมั้งป่าวคิดดูเล่นๆนะส่วนพี่มันตรัยโทดทีนะครับที่ไปกะทบอาชีพ คือผมนักสะสมเฉยๆ ตอนแรกก้อเชื่อเซียนนั้นแหละตอนนี้หาเองและศึกษาเอง

4. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    เราคุยกันถึงความเป็นสากลนะครับ
    เข้าใจเอา แท้เอง
    เข้าใจสากล แท้สากล

5. smaiworld

มาแย้งกันไงก้อไม่จบเชื่อผมดิ คนละตำราคนละอาจารย์ถือใครถือมันมากมายอะขอบอกเพื่อไรของตนhiผมเคยอ่านนะที่คุนเขียนว่าปล่อยไปแสนกว่าราคาหน้าตู้หกล้านแล้วไงพิมพ์อะไรอะครับฐานก้อไม่เหมือนที่เซียนเล่นผมว่าถ้าเซียนไม่ซื้อเข้าคุณก้อไม่รู้สึกเสียดายขนาดนี้จริงปะ แบบถ้าลูกหลานขอคุนให้ไปเฉยไม่มีเซียนมาซื้อคงไม่เสียดายไรมากจริงปะ แต่เท่าที่ผมอ่านคุนดีมากนะที่เชื่อตัวซะส่วนใหย่คือไม่ตามใครมากผมไปอ่านเจอคุนแย้งตำราตรียัมปวายก้อดีครับเน้นวิเคราะห์ขิงตัวเองเล่นอย่างนี้ใช้ได้ ไม่เหมือนคุนช.เล่นแต่พิมเซียนซะส่วนใหญ่คร่ำคระกะตำราไม่เน้นวิเคราะห์เหตุผลเองชาตินี้ก้อมีแต่ตามเซียน คงหาสมเด็จมาเปนที่พึ่งทางใจคงไม่ได้แน่เพราะของเซียนราคาคนรวยนะขอบอก

6. smaiworld

ถ้าแท้สากลคุนไปแย้งตำราตรียัมปวายทำไมละครับ เซียนใหญ่เค้ายึดเป็นหลักเลยนะ

7. smaiworld

ที่เขียนนี้ผมไม่แย่งวามคิดพวกคุนนะแต่เห็นเถียงกันไปมากะเรื่องที่ไม่จบ ทั้งๆที่พระก้อคือพุทธานุสติอย่างนึงจริงปะ

8. smaiworld

หลายอาจารย์อะในนี้ผมอ่านเล่นแทบทุกวันบางท่านโดนยกเปนจอมยุทธแต่มีบางกระทู้ตีพระเก็ดูง่ายว่าแท้เก่าถึงยุคเยี่ยมจริงๆ

9. smaiworld

มาต่อกันเลยครับปรัมมาจารย์สมเด็จทั้งหลาย พระที่เอามาลงกันนะที่ตีปลอมๆกันอะนะถ้าใครอยากเปนท่านสุดยอดจอมยุทธมีคนนับถือนะผมแนะนำเลยไปตามแหล่งขายพระปลอมถ่ายมาลงให้หมดจบเลยแล้วต้องไปเรื่อยๆด้วนนะมันเปลี่ยนรูปแบบไปเรื่อยไม่ยากหรอกส่วนตำราถ้าอยากได้ตามเซียนแนะนำนะครับซื้อตามเซียนเล่นไปอยากวิเคราะห์เองก้ออ่านทุกสำนักรับรองทฤษฎีมาเต็มและนะเลิกเชื่อสักสำนักเลยเพราะมัยน่าเชื่อหมดแต่มันแย้งกันเพราะไร เกิดไม่ทันไง คิดได้ทุกทางงั้นแหละ ผมนะแค่สองปีกว่านะแต่อ่านแม่งทุกทุกสำนักเท่าที่หาได้ลงพื้นที่จริงแทบทุกอาทิตดูทั้งของจริงของปลอมเยอะอะไม่อยากเชื่อใครไม่ได้ขายพระกิน รับรองถ้าศึกษาเองคุนจะไม่มาถามเลยแท้ไหมปลอมไหมไม่ยากอะสมเด็จแต่หาของจริงดิยากมากกกก ในตลาดอะนะไม่มีหรอกท่านนิทานจ๋าแท้สวยหมดไปแต่ท่านยังเด็กแล้วมีแต่ปลอมเหมือนซึ่งหายากมากกกส่วนใหญ่ปลอมดูโคดง่ายขอบอกส่วนแท้ก็มีแต่จะเปนชำรุดซะมากไม่สวยไรเงี้ยถ้าจัหาก็ต้ิงรออะเป็นชาติจะหลุดมาที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2013
  10. tin09

คุณ ช.คือใคร ครับท่าน...

11. smaiworld

คิดเองครับท่านนักฟันพระปลอมมือขมังแห่งพลังจิตผู้ยึดติดกับพิมพ์หลวงวิจารณ์

12. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องฟัง ครูบาอาจารย์รุ่นก่อนเป็นหลักก่อนนะขอรับ จึงจะเรียกว่ามีหลักมีเกณฑ์บ้าง
    ถ้าไม่มีหลักเลย เรียกว่าคิดเองเออเองซึ่งจะทำให้ห่างจากความจริงได้ขอรับ
    ทฤษฎีของแต่ละคนก็ต้องตั้งบนหลักความจริงขอรับ หลักๆแล้ว คือ เนื้อ ธรรมชาติ และพิมพ์
    ซึ่งจะต้องสอดคล้องและไม่ขัดกันกับองค์ครูขอรับ

13. tin09

ผมก็ยังดูไม่เป็น...ท่านช่วยแนะนำหลัการ การดูพระของท่านด้วย ครับท่าน...

14. chen55

chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติเข้ามาศึกษา ครับท่าน

15. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    คืออย่างนี้้ท่าน
    การที่จะพิจารณาพระว่าเป้นพระแท้ มันอยู่หลายจุดหลายมุมมองอย่างที่ท่านว่าจริง
    คือหลักสากลอันนี้ผมเองก็ยังอาๆใจอยู่นะครับ เพียงแต่ว่า ที่มัเป็นหลักการแบบวิทยาศาสตร์คือที่ฟังได้พิสูจน์ได้ ผมจะรับฟัง แต่ถ้าดูแบบจับพลังอะไรนี่ ผมคงไปตรวจด้วยไม่ได้
    สิ่งที่ต้องการให่้พี่น้องเข้าใจและเป็นจุดหลักจุดหนึ่งในการพิจารณาพระคือการวิเคราะห์วิจารณ์เชิงวิทยาศาสตร์
    หลักของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
    บางท่านถนัดพิมพ์ ถนัดเนื้อ ถนัดดูอายุ ไม่เหมือนกันครับ เพียงแต่องค์ที่วงการเขารับกันไ้ดคือผ่านการพิสูจน์มาแล้ว
    องค์ปรกโพธิ์นี้ส่วนตัวผมก็ดูชอบดี แต่เพียงว่ายังไม่มีองค์ครูเป็นตัวเทียบ
    ผมศึกษาพระเครือ่งไม่ได้เอาตำราใดเป็นหลัก
    ส่วนตัวผมเน้นดูอายุกับเนื้อ ส่วนพิมพ์ค่อยตามศึกษาทีหลัง
    เราเห็นต่างได้ครับแต่เป็นติเพื่อก่อให้เกิดปัญญาในการศึกษาร่วมกัน

16. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังเซียนเขาคุยกัน เก่งๆ ทั้งนัาน...........

17. smaiworld

หลักการของผมไม่มีอะไรมากครับ แค่เชื่อในทุกความเชื่อของทุกสำนักที่มีเหตุมีผลมีหลักแห่งความเป็นไปได้ไม่ใช่หลักน่าจะเป็นหรือนิทานบอกเล่าแค่นั่นเอง เอาทุกสำนักมาปรับเป็นองค์ความรู้ใหม่ผมขอใช้คำว่าองค์ความรวมเพราะมาจากการรวบรวมข้อมูลของทุกสำนักเข้าเป็นหนึ่งแล้วคุณจะเริ่มจับพระสมเด็จเองโดยไม่ต้องพึ่งใครเว้นแต่จะมีความรู้ใหม่ๆที่น่าจะนำมาปรับรวมเข้ากับองค์ความรวมเก่าที่มีอยู่ แค่นี้เองครับอ่านแล้วพอนึกภาพออกไหม ถ้าอ่านไม่เข้าใจก็จะหาว่านี่มันพวกเล่นแค่ชอบ เล่นนอกพิมพ์เเล่นเฉพาะกลุ่ม แต่ถ้าพิจารณาดีดีอย่างผู้มีปัญญานะนี่คือกาีเล่นแบบมีหลักการครับไม่ยากใช่ไหม

18. smaiworld

เท่าที่ท่านพิมมาผมก็จะอธบายอย่างนี่แหละครับ เชื่อได้เรื่องที่เชื่อมีเหตุมีผลไม่ใช่งมงายไปเรื่อย

19. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

อีกอย่างนึงนะครับ คนที่คิดไม่เหมือนเราไม่ใช่เขาผิดนะครับเห็นมีการพาดพิงกันขึ้นมาผมก็ไม่สบายใจ บางคนในที่นี่ย้ำนะครับว่าบางคนเก่งมาก บางคนมั่วมาก

ดังนั้นใครจะทางใหนก็แล้วแต่วาสนาของแต่ละคนเถิด ผิดถูกรู้กันอยู่แก่ใจ ว่ารู้จริงกันหรือเปล่า การที่มานินทาคนอื่นลับหลังนั้น มันไม่งามนะครับ

20. chen55

chen55 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย ครับท่าน...