พระสมเด็จฯผ่านล้าง รับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย รู้ตอนจบ, 13 มีนาคม 2018.

1. รู้ตอนจบ

รู้ตอนจบ สมาชิกใหม่

2 กุมภาพันธ์ 2018
    พระสมเด็จฯผ่านล้าง รับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    สวัสดีครับ องค์นี้เนื้อละมัยคล้ายบางขุนพรหม แลดูแตกแยกยับร่อน เส้นซุ้มกลับไม่เท่ากันผิดวิสัยปูน มวลสารมีบ้างประปรายคล้ายล่อ ใยคราบกรุมิปรากฏ ถ้าเป็นเนื้อผงเกสรน่าจะดีครับ

3. รู้ตอนจบ

ขอบพระคุณครับท่าน อาจารย์ ได้ความรู้เพิ่มเป็นวิทยาทานที่ดีครับ

4. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    สวัสดีครับ อย่าเรียกผมว่า อาจารย์ เลยครับ ไม่เก่งกล้าขนาดนั้นครับ ส่วนบางขุนพรหมที่ถามนั้น ของแท้ เสมียนตราด้วงท่านสร้างพระจากปูนซีเมนต์ ซึ่งทำมาจากปูนขาว ไปดูโบสถ์เก่า ๆ นะครับ มีคราบกรุเป็นหินปูนสีออกน้ำตาล ส่วนแม่พิมพ์บางส่วนก้อมาจาก สมเด็จเนื้อหินเทา (วัดพระธาตุพนมจำลอง) ปัจจุบันแตกหักหมดไปแล้วละครับ และบางส่วนก้อมาจากงานพิธี 2411 แต่ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ว่าปิดกรุหลังสมเด็จโตท่านมรณะภาพไปแล้ว ส่วนอีกองค์ที่ถาม แค่แซะกรอบกระจกก้อไม่ดีละครับ

5. รู้ตอนจบ

ขอบพระคุณครับ ท่านผู้รู้ที่ให้ความรู้ ผมถือว่าผู้ที่ให้ความรู้เป็นวิทยาทานนั้น คือต้องเรียกอาจารย์ ครับขขออนุญาตเรียก ส่วนตัวชอบคำอธิบายของท่านครับ และชอบวิเคราะห์ตาม ได้เป็นแนวทางดีมากครับ

6. JumBoTaKhlong2

JumBoTaKhlong2 สมาชิกใหม่

ฝากด้วยครับ