พระสมเด็จ หลวงพ่อคล้าย วัดสวนขัน ตะกรุด3ดอก สร้างน้อยหายาก ชี้แนะด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kaewmala, 1 กันยายน 2012.

1. kaewmala

kaewmala สมาชิกใหม่

พระเนื้อหาจัดมากครับ ผ่านการใช้งานมา ค้นดูในเว็บเนื้อหาแบบนี้ไม่มีเลยครับ
    รอยยุบหดตัวมวลสารเป็นธรรมชาติดี(ตามที่ผมดูเองนะครับ)เป็นรุ่นสุดท้ายที่ท่านสร้าง ปลุกเสกวัดระฆัง มีผงเก่าสมเด็จวัดระฆังผสม สร้าง3012 องค์ เขาว่ามาไม่รู้ผิดถูกยังใงชี้แนะด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      838.5 KB
      เปิดดู:
      4,033
      ขนาดไฟล์:
      859.3 KB
      เปิดดู:
      3,356
      ขนาดไฟล์:
      588.1 KB
      เปิดดู:
      1,171
  2. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวคิดว่าเนื้อหาไม่ได้ครับ ผมก็ไม่มีความรู้เหมือนกัน แต่ถ้าปี 2500 ต้นๆ ต้องแห้งเก่ากว่านี้ ลองฟังท่านอื่นดูครับ

3. kaewmala

:cool:ขอบคุณครับท่าน ที่ให้คำแนะนำ ท่านอื่นว่าใงครับ
    ผมอยากอ่านข้อความวิจารย์ จากทุกท่าน มากกว่าคำชม สะสมเป็นองความรู้ครับ
    จัดมาครับ สวดกันเต็มที่ครับ ผมเพิ่งเริ่มสะสมพระ ไม่มีความรู้ ไม่ว่าใครที่เริ่มใหม่ ก็หลงไหลเสน่ห์พระสมเด็จกันทั้งนั้น ผิดบ้างถูกบ้าง ก็ว่ากันไปครับ

4. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเนื้อหาเส้นสายลายพิมพ์ เอาเองเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      859.3 KB
      เปิดดู:
      839
      ขนาดไฟล์:
      41.1 KB
      เปิดดู:
      3,967
  5. kaewmala

ขอบคุณอีกทีครับ
    นี่คือด้านหน้า(ของด้านหลังที่ท่านนำมาเทียบใช่ใหมครับ)
    ต้องขอความชี้แนะอีกเยอะครับ
    ไม่ได้ว่าพระผมแท้แล้วตีของคนอื่นเก๊นะครับ ถ้าเป็นองค์เดียวกันดูจากหน้าและหลังเนื้อหาเหมือนพระคนละองค์ ความรู้สึกผมนะครับ ยังใงก็ขอบคุณมากครับที่ให้คำชี้แนะดีๆ

6. kaewmala

พอดีผมไปเจอข้อมูลของสายตรงมาขออภัยท่านเจ้าของภาพและขอมูลที่มีประโยชน์มาเผยแพร่ด้วยนะครับ
    ไตรรัตน์ พระเครื่องนครศรีฯ
    http://www.prapantip.com/memshopview.php?postid=131777&keyid=101307

รุ่นนี้ออกที่วัดระฆังฯ กรุงเทพฯ ปี2512 จะมีทั้งพิมพ์เล็ก(ฝังตะกรุดเงิน2ดอก)และพิมพ์ใหญ่ สำหรับพิมพ์ใหญ่จะมี2อย่างคือฝังตะกรุด3กษัตย์(จะต้องเป็นทอง นาค เงิน แท้ๆทั้ง3ดอก)และฝังตะกรุดธรรมดา(เป็น ทองแดง ทองเหลือง เงิน)สิ่งที่ต้องระวังสำหรับพระรุ่นนี้คือ ของเก๊เก่า ซึ่งทำออกมานานแล้ว จุดสังเกตุให้ดูที่ด้านหลัง ตรงซอกแขนขวาของลพ.คล้าย จะต้องมีเส้นจีวร3เส้นปรากฏให้เห็น สำหรับองค์นี้สวยมากๆครับ พระสภาพเดิมๆ คราบแป้งสีขาวนวลๆตามผิวพระยังอยู่เดิมๆ พระดูง่ายมากๆ นายหัวฝากมา...

ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      2,014