พระสมเด็จ องค์นี้ทัน สมเด็จโตปล่าวคับ..ถ้าไม่ทันแล้วใครสร้างคับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย treejak, 26 ธันวาคม 2007.

1. treejak

treejak เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2007
    วานผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      49 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      46.5 KB
      เปิดดู:
      100
  2. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    วิธีการถ่ายรูปภาพพระเครื่องและพระธาตุ

สำหรับวิธีการถ่ายรูปภาพพระพระเครื่องและพระธาตุ รวมถึงวัตถุขนาดเล็ก ซึ่งหากโดยทั่วไป การถ่ายรูปภาพลักษณะนี้ จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เสริมจำนวนมาก เช่น ขาตั้งกล้อง เลนส์มาโคร ฯลฯ

ซึ่งเป็นอุปกรณ์เสริมที่ยุ่งยากและราคาแพง จึงไม่คุ้มหากต้องการถ่ายรูปภาพจำนวนน้อย และเคยประสบปัญหามาแล้ว และได้หาวิธีการถ่ายภาพ โดยใช้อุปกรณ์ที่มีตามบ้าน มาประยุกต์ใช้ได้อย่างง่ายๆ ดังนี้

อุปกรณ์ที่ใช้
    1. กล้องดิจิตอลธรรมดา มีโหมดมาโครแบบทั่วไป หรือรูป ดอกไม้

2. เลนส์ส่องพระ ขนาด 10x หรือ 30x ตามแต่ที่จะหาได้

3. โคมไฟอ่านหนังสือ

วิธีถ่ายภาพ
    1. นำวัตถุที่ต้องการถ่ายภาพ วางลงบนพื้นที่เป็นฉาก เปิดโคมไฟอ่านหนังสือ ปรับแสงตามชอบ

2. เปิดสวิทซ์การทำงานของกล้องดิจิตอล ขอแนะนำให้เลือกใช้รุ่นที่มีเลนส์วัตถุขนาดเล็ก Macro ปรับโหมดการทำงานให้อยู่ในโหมดการถ่ายภาพเคลื่อนไหว หรือ ปรับให้มีความเร็วชัตเตอร์สูงขึ้น เพื่อป้องกันการสั่นไหวของภาพจากการใช้มือเล็ง รวมถึงปรับให้อยู่ในโหมดมาโครของกล้องด้วย ปิดแฟลช

3. นำเลนส์ส่องพระมาต่อเข้าที่หน้ากล้อง ทำการเล็งไปที่วัตถุที่ต้องการถ่ายภาพ ดูให้ภาพที่แสดงผลที่จอ LCD ของกล้องมีความชัดเจน แล้วจึงถ่ายรูป

4. ตรวจดูภาพว่าชัดเจนหรือไม่ หากไม่ก็ทำการถ่ายซ้ำใหม่อีกหน

***หมายเหตุ วิธีนี้ใช้ได้ผลมาหลายท่านแล้วครับ หวังว่าคงถ่ายรูปภาพพระเครื่องหรือวัตถุอย่างอื่นได้อย่างสนุกสนานนะครับ หากถ่ายได้แล้วก็มาแบ่งๆกันชมบ้างนะครับผม ทดลองถ่ายกับพระของคุณองค์นี้ได้เลยครับ เพราะไม่ชัดเลย

ภาพตัวอย่างสมเด็จ คะแนน องค์เล็กครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      192 KB
      เปิดดู:
      132
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2007
  3. bwoody17

bwoody17 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ