พระสมเด็จ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย phaderm, 13 สิงหาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    เพื่อนผม มีแบบนี้เยอะมาก เก็บมาหลายสิบปี ที่เป็นโลหะก็มี เคยเอาไปให้เพื่อนรุ่นพี่ดู เขาถามว่าเช่ามาเท่าไหร่ เขาก็บอก 50 บาท เพื่อนรุ่นพี่ก็บอกแท้หรือเปล่าไม่รู้แต่เฉพาะหยกที่ติดก็ของแท้แล้ววะ งานนี้คุ้มครับ

พี่เขาก็เลยให้ประคำ ปู่โต มาเส้นหนึ่ง เลยลองเอาไปให้เพื่อนจับพลังดู โดยไม่บอกว่าเป็นของใคร พอจับเขาก็สงสัย ว่าใช่ปู่โต หรือเปล่า เห็นเป็นจีวรท่านห่มอยู่บนตัวเขา
    ประคำแต่ละเม็ด เป็นรูปพระพุทธ มี 108 เม็ด และแต่ละเม็ดมีสีต่างกัน 6 สี เป็นความหมายว่า ฉัพพรรณรังษี

2. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ครับ วัตถุมงคลที่อธิษฐานจิตไว้โดยองค์สมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสีจะมีผู้ที่รู้และพบเห็นไปจนครบ5000ปี เท่าที่ทราบท่านสร้างไว้สืบทอดพระศาสนา ศิลปวัตถุของท่านบ่งบอกความรู้ ความจริง การทำงานของเทพ พรหม พระโพธิสัตว์ยิ่งกว่าตำราเล่มใหญ่ที่ไหนๆทั้งสิ้น แต่อยู่ที่ใครจะเปิดจิตเพื่อรับรู้ครับ "เทพ พรหม พระโพธิสัตว์ มีความเป็นหนึ่ง จึงศักดิ์สิทธิ์"
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

3. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    พระสมเด็จ 2411

พี่ๆช่วยรบกวนดูไห้ด้วยนะครับได้มานานแล้วปี 2411 ครับด้านหลังเป็นแผ่นทองเหลืองจารไว้ ที่ส่งมาไห้ดูองค์แรกคือองค์เดิมๆที่ยังไม่ล้างรักออก ส่วนองค์ที่ 2 ล้างรักออกแล้วครับ พระชุดนี้ไครปลุกเสกครับ แท้หรือไม่ ขอบคุณครับส่งมาไห้ชมอย่างล่ะ 2 องค์ก่อนนะครับ มีเยอะ ล้างไปแล้ว 10 กว่าองค์ครับ เนื้อสวยเหมือนวัดระฆังเลย 086-8765548

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      351.5 KB
      เปิดดู:
      874
      ขนาดไฟล์:
      334.7 KB
      เปิดดู:
      531
      ขนาดไฟล์:
      319 KB
      เปิดดู:
      464
      ขนาดไฟล์:
      349.4 KB
      เปิดดู:
      462
      ขนาดไฟล์:
      296.2 KB
      เปิดดู:
      428
      ขนาดไฟล์:
      339.3 KB
      เปิดดู:
      444
      ขนาดไฟล์:
      282.9 KB
      เปิดดู:
      372
      ขนาดไฟล์:
      333.2 KB
      เปิดดู:
      478
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2007
  4. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ดูเนื้อหาแล้วชอบทุกองค์ครับ ส่วนตัวเชื่อว่าสมเด็จท่านสร้าง-พุทธาภิเษก

พวกที่ด้านหลังมีแผ่นแปะไว้ พิจารณาดีๆนะครับ เคยเห็นใช้แผ่นพลาสติกก็มี แต่ต้องพิจารณาเนื้อหาให้ดีๆก่อน อย่าเพิ่งปรามาส พระยังอาจเป็นของสมเด็จท่านก็ได้

5. เชน

พระสมเด็จเบญจรงค์

ช่วยรบกวนดูไห้อีกองค์นะครับชุดเบญจรงค์

6. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ไม่แน่ใจครับ เชิญท่านอื่นพิจารณาดีกว่าครับ

7. เชน

พระสมเด็จกรุพระธาตุพนม

http://www.uamulet.com/UClubBuysalekBoardDetail.asp?qid=243

ท่านไดอยากทราบรายละเอียดประวัติความเป็นมาศึกษาได้ตามลิ้งค์ข้างบนนี้ได้นะครับ

8. Phocharoen

Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์สมเด็จฯม้วนครับ

ผมได้มาอยากทราบว่า ทันเจ้าพระคุณสมเด็จฯ ท่านปลุกเสก หรือไม่ครับ

9. Phocharoen

พระพิมพ์ ที่คิดว่าเป็นของ ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จฯ

กรุณาช่วยพิจารณาด้วยครับว่า ทันยุคของท่านเจ้าพระคุณสมเด็จฯ หรือ หลวงปู่โลกอุดร ท่านปลุกเสกครับ

ขนาดไฟล์:
      107.8 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      148.5 KB
      เปิดดู:
      223
      ขนาดไฟล์:
      146.6 KB
      เปิดดู:
      232
      ขนาดไฟล์:
      136.1 KB
      เปิดดู:
      237
      ขนาดไฟล์:
      139.1 KB
      เปิดดู:
      245
      ขนาดไฟล์:
      139 KB
      เปิดดู:
      247
      ขนาดไฟล์:
      134.9 KB
      เปิดดู:
      222
  10. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุปัน กรรมการวัด ต้องการหาเงินเข้าวัดเพื่อสร้างศาลาการเปรียญ จึงขออนุญาติพระเกจิชื่อดัง เพื่อจัดสร้างวัตถุมงคล โดยขอเป็นแบบพิมพ์องค์พ่อจตุคามรามเทพ ถามว่าพระเกจิสร้างพระไหม องค์พ่อจตุคามรามเทพสร้างพระไหม คำตอบคือไม่ได้สร้างจ๊ะ แต่ท่านอนุญาติให้กรรมการสร้าง โดยท่านเศกให้ค่ะ

อดีต ฉันใดก็ฉันนั้น หลวงปู่โตท่านไม่ได้สร้าง แต่ช่างสิบหมู่สร้าง ชาวบ้านสร้าง คหบดีสร้าง นำพระมาให้ท่านเศก ด้วยพระคาถา 108 พันประการ และพระคาถาชินบัญชร ด้วยพุทธานุภาพ พรหมานุภาพ จึงทำให้พระเครื่องชิ้นฝักนี้เป็นที่เลื่องลือกล่าวขาน ไม่มีวันรู้จบค่ะ

11. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">เท่าที่พอทราบมาบ้างก็ถูกต้องตามที่ท่านขุนท้าวตอบ แต่ที่ท่านสร้างเองก็มากครับอย่างเช่นสร้างวัตถุมงคลไว้ล่วงหน้าเตรียมไว้ให้ท่านพระครูสมุทรวุฒิกรแห่งวัดบางน้ำผึ้งนอก สมุทรปราการเป็นต้น สร้างเตรียมไว้ให้ก่อนที่ท่านพระครูสมุทรวุฒิกรจะเกิดด้วยอนาคตังสญาณครับ สิ่งที่พระอริยเจ้าท่านกระทำนั้นคาดเดาลำบากเชียวครับ
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

12. tg22070

tg22070 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    แหม....หายไปนานนะกะทู้นี้ ใครมีหนังสือเกี่ยวกับสมเด็จโตเล่มเก่าๆมาโพส ให้ชมบ้างนะครับ

13. Phocharoen

คุณ สุทธิพงษ์ ครับ ผมต้องการบูชา พระพิมพ์ วังหน้า ที่ ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จฯ และ ท่าน บรมครูเทพโลกอุดร อธิฐานจิต ซัก 2-3 พิมพ์ ครับ ผมไม่ทราบจะติดต่อคุณ ได้อย่างไร เบอร์ โทร ผม 087-1414474 ....ขออนุโมทนา บุญ ที่คุณ กระทำดีทุกประการ

14. เชน

ประวัติความเป็นมา<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ของพระสมเด็จกรุพระธาตุพนม<o:p></o:p>
    พระเจดีย์องค์พระธาตุพนมเดิม(บูรณะเมื่อ พ.ศ.2408) ได้ล้มพังทลายลงมาทั้งองค์ เมื่อเวลา 19.38 น. ของวันที่ 11 สิงหาคม 2518 ตรงกับวันจันทร์ขึ้น 4 ค่ำ เดือน 9 ปีเถาะ ยังความเศร้าสลดใจให้กับบรรดาพุทธศาสนิกชนทั้งในประเทศไทยและประเทศเพื่อนบ้านที่มีความเคารพเลื่อมใสต่อองค์พระธาตุพนมเป็นอย่างยิ่ง<o:p></o:p>
    หลังจากองค์พระธาตุพนมล้มลงมาแล้ว เจ้าหน้าที่กรมศิลปากรและเจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่เกี่ยวข้อง ได้ทำการสำรวจความเสียหาย ทำการรื้อถอนซากปรักหักพังและขนย้ายสิ่งของอันมีค่าจำนวนมากมายรวมทั้งพระเครื่อง พระบูชา ที่ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โตพรหมรังสี นำบรรจุไว้เมื่อปี พ.ศ. 2408 ด้วยสำหรับสิ่งของอันมีค่าที่เจ้าหน้าที่กรมศิลปากรค้นพบจากองค์พระธาตุพนม ทั้งหมดนั้นพระเทพรัตนโมลี (พระธรรมราชานุวัตร) เจ้าอาวาสวัดพระธาตุพนมและเจ้าคณะ จังหวัดนครพนมในขณะนั้น ได้นำบรรจุไว้ในองค์พระธาตุพนมที่สร้างขึ้นใหม่ในปัจจุบันส่วนหนึ่ง(อีกส่วนหนึ่งเก็บไว้ในพิพิธภัณฑ์ของวัดพระธาตุพนม) สำหรับพระเครื่อง พระบูชา ของเฉพาะที่ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีสร้างนั้น ท่านเจ้าคุณพระเทพรัตนโมลี<o:p></o:p>
    ได้เก็บรักษาไว้ แล้วมอบแก่พุธทศานิกชนผู้มีจิตศรัทธาบริจาคทรัพย์ ร่วมบูรณะองค์พระธาตุพนมเท่านั้น ไม่เปิดให้เช่าบูชา หรือให้บูชาอย่างเปิดเผยแต่ประการใด ดังนั้นจึงเป็นที่มาถึงการที่ไม่เป็นที่รู้จักกันอย่างแพร่หลายเหมือนกับพระสมเด็จกรุอื่นๆที่ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีได้สร้างเอาไว้<o:p></o:p>
    ดังนั้นทางคณะผู้จัดทำจึ่งได้นำประวัติพระสมเด็จกรุพระธาตุพนมมาเปิดเผยให้ศิษย์ยานุศิษย์ได้ทราบ ดังนี้<o:p></o:p>
    เมื่อปี พ.ศ. 2407 วันพฤหัสบดีที่ 8 กันยายน พ.ศ. 2407 ตรงกับวันขึ้น 8 ค่ำ เดือน10 ปีชวด จุลศักราช 1226 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 4ได้ทรงโปรดเกล้าสถาปนาสมณศักดิ์พระเทพกวี ขึ้นเป็นสมเด็จพระราชาคณะ ที่สมเด็จพระพุฒาจารย์[คณะผู้จัดทำได้ไปค้นคว้าจากประวัติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอยู่ รัชกาลที่ 4 เพื่อยืนยันว่าสมเด็จพระพุฒาจารย์นั้น<o:p></o:p>
    สมเด็จฯท่านมีสมณศักดิ์ เป็นพระธรรมกิตติในปีชวด จุลศักราช 1214(พ..2395)และมีสมณศักดิ์เป็นพระเทพกวี ในปีขาล จุลศักราช 1216(พ.ศ. 2397)กับได้ทรงรับสั่งมอบหมายท่านให้เป็นแม่กองไปบูรณะองค์พระธาตุพนมด้วย ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พร้อมด้วยท่านเจ้าคุณธรรมทานาจารย์(เจ้าคุณแนบ) ท่านเจ้าคุณธรรมถาวร(เจ้าคุณช่วง)พร้อมด้วยพระปลัดโฮ้ จึงได้เดินทางไปตรวจสอบองค์พระธาตุพนม ในขณะนั้นชำรุดเสียหายมากน่าจะไม่สามารถทำการบูรณะซ่อมแซมได้ จำเป็นต้องสร้างพระธาตุพนมใหม่ทั้งองค์ ก็ควรที่จะได้สร้างพระเครื่อง พระบูชา บรรจุไว้ในเจดีย์องค์พระธาตุพนมด้วย เพื่อเป็นพุทธบุชา และเนื่องจาก ณ เจดียสถานแห่งนี้มีพระมหากัสสปะเถรเจ้า ได้นำเอาพระอุรังคะธาตุมาประดิษฐานไว้ให้สาธุชนผู้เลื่อมใสศรัทธาในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้กราบนมัสการ บูชา สักการะ แทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จึงได้นำความเห็นขึ้นกราบทูลให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่4 ให้ทรงทราบและพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่4 ทรงเห็นด้วยและโปรดให้ดำเนินการได้กับทรงมีรับสั่งให้สร้างให้แล้วเสร็จในปี พ.ศ. 2408 ฉะนั้นการสร้างพระเจดีย์องค์พระธาตุพนม การสร้างพระเครื่อง พระบูชา จำนวน 84,000 องค์ เพื่อนำไปบรรจุในองค์พระธาตุพนมจึงเริ่มขึ้นตั้งแต่ปี พ.ศ. 2407 เป็นต้นมา<o:p></o:p>
    การสร้างพระเครื่อง พระบูชานั้น ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โตพรหมรังสีให้นำเศษ ปูน ทรายที่ร่วงมาจากองค์พระธาตุพนม รอบๆองค์พระธาตุพนมมาเป็นส่วนหนึ่งของมวลสารและเมื่อข่าวการสร้างพระเครื่อง พระบูชา จำนวน 84,000 องค์ เพื่อบรรจุในองค์พระธาตุพนมเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ได้แพร่กระจายออกไปจึงได้มีพระเถรานุเถระ ผู้ใหญ่จากประเทศบ้านใกล้เรือนเคียงที่มีความเคารพเลื่อมใสในองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้นำเอามวลสารสิ่งของที่มีค่ามาถวายท่านเจ้าพระคุณฯ<o:p></o:p>
    เพื่อร่วมสร้าง พระเครื่อง พระบูชา ในคราวนี้ด้วย...อาทิ พระเถรานุเถระผู้ใหญ่จากเขมร พม่า ได้นำพลอยดิบที่ยังไม่ได้เจียระไน หรือที่เรียกว่าอัญมณี สีต่างๆ พร้อมด้วยแร่ทองคำมาถวาย พระเถรานุเถระจากลาว นำลูกปัดทวาราวดี และพระบรมสารีริกธาตุมาถวาย เป็นต้น สิ่งต่างๆที่เจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ได้รับการถวายในครั้งนี้ พระคุณเจ้าได้นำมาผสมเป็นมวลสารในการสร้างพระเครื่อง พระบูชาในครั้งนี้...ทั้งหมด<o:p></o:p>
    ฉะนั้น เนื้อหรือมวลสารของพระเครื่อง พระบูชากรุพระธาตุพนม จึงประกอบด้วยมวลสารต่างๆมากมาย ดังนี้<o:p></o:p>
    1.ปูน ทรายเก่าที่ร่วงมาจากองค์พระธาตุพนมรวมทั้งที่ปรักหักพังลงมากองอยู่รอบๆองค์พระธาตุพนมถูกนำมาบดละเอียด ถือได้ว่าเป็นผงศักดิ์สิทธิ์ เป็นผงสำคัญ ในการสร้างพระเครื่อง พระบูชา กรุพระธาตุพนม<o:p></o:p>
    2.พลอยดิบ หรือ อัญมณี สีเขียว สีแดง สีเหลือง สีฟ้า ถูกนำมาบดเป็นส่วนผสม<o:p></o:p>
    3.แร่ทองคำ ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โตพรหมรังสี ให้ตะไบออกเป็นผง เรียกผงตะไบทอง ผสมลงไปด้วย<o:p></o:p>
    4.ลูกปัดทวาราวดีสีต่างๆ ที่พระเถรานุเถระผู้ใหญ่จากลาว จะถูกนำมาผสมกับมวลสารอื่นๆด้วย<o:p></o:p>
    5.พระบรมสารีริกธาตุ ที่พระเถรานุเถระผู้ใหญ่จากลาวและศิษยานุศิษย์ของท่านเจ้าพระคุณนำมาถวาย ก็ได้รับการนำลงไปผสมกับมวลสารอื่นๆเช่นกัน<o:p></o:p>
    6.ผงวิเศษต่างๆ อาทิ ผงอิทธิเจ ผงมหาราช ผงพุทธคุณ ของท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โตพรหมรังสีที่ได้เก็บสะสมไว้ได้นำมารวม ผสมลงในการสร้างพระเครื่อง พระบูชา จำนวน 84,000 องค์ เพื่อนำบรรจุลงในองค์พระธาตุพนม <o:p></o:p>
    และเนื่องจากเวลามีจำกัด ด้วยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่4 ได้กำหนดให้การก่อสร้างองค์พระธาตุพนมให้แล้วเสร็จภายในปี พ.ศ. 2408 การพิมพ์ พระเครื่อง พระบูชา <o:p></o:p>
    จำนวน 84,000 องค์ จึงต้องช่วยกันพิมพ์ทั้งที่วัดระฆัง และที่วัดพระธาตุพนม ส่วนผสมในการสร้างพระนั้นเหมือนกันทั้งสองวัดจะแตกต่างกันอยู่บ้างก็ตรงที่ใครจะนำส่วนผสมอะไรใส่ลงในครกแต่ละครั้งมากกว่ากันเท่านั้น ส่วนพระที่สร้างที่วัดระฆังนั้น ท่านเจ้าพระคุณธรรมทานาจารย์(เจ้าคุณแนบ) ท่านได้ลงรักปิดทองไว้ด้วย<o:p></o:p>
    สำหรับการนำพระเครื่อง พระบูชา บรรจุลงในองค์พระเจดีย์นั้น เมื่อได้ทำการสร้างพระเจดีย์องค์พระธาตุพนมเสร็จเรียบร้อยแล้ว ได้จัดให้มีการสมโภช เฉลิมฉลององค์พระเจดีย์ที่สร้างขึ้นใหม่เป็นเวลา 7 วัน 7 คืน และได้นำพระเครื่อง พระบูชา ทั้งหมด 84,000 องค์ บรรจุลงในพระธาตุพนม ในวันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ปี พ.ศ. 2408 โดยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่4 ได้เสร็จเป็นองค์ประธาน พร้อมด้วยพระบรมวงศานุวงศ์ ข้าราชบริพารในพระองค์ และพระเถรานุเถระ ผู้ใหญ่ พระราชาคณะทั้งในประเทศ และประเทศเพื่อนบ้าน ได้ร่วมกันทำการถวายพระเครื่อง พระบูชาที่เจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ได้สร้างขึ้นจำนวน 84,000 องค์ เป็นพุทธบูชาต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าในครั้งนั้นด้วย<o:p></o:p>
    พระพุทธคุณของสมเด็จกรุพระธาตุพนมนั้น ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี บอกว่า พระสมเด็จกรุพระธาตุพนม มีพุทธคุณสูงมาก เนื่องจาก ส่วนผสมของมวลสารต่างๆ ที่นำมาเป็นส่วนผสม เช่น ปูน ทรายเก่า จากองค์พระธาตุพนม พระบรมสารีริกธาตุ เป็นต้น และการสร้างพระเครื่อง พระบูชา จำนวน 84,000 องค์ ในครั้งนี้ ท่านเจ้าพระคุณฯ ได้ตั้งจิตอธิษฐานเป็นกรณีพิเศษ เพื่อถวายเป็นพุทธบุชาต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเป็นพระบรมครูของท่าน ผู้หนึ่งผู้ใดมีไว้ครอบครอง หรือนำขึ้นบูชาเป็นพระประจำตัวแล้ว จะเป็นผู้มีบุญวาสนาสูงส่ง เป็นสิริมงคลต่อชีวิตตลอดไป<o:p></o:p>

15. บูชาพระ

บูชาพระ สมาชิกใหม่

ช่วยกันสืบสานพระพุทธศาสนา ต่อไปครับ

พูดคุยกันแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับ เกี่ยวกับพระสมเด็จวัดระฆัง พระกรุวัดพระแก้ว พระกรุธาตุพนม หรือ พระเครื่องที่พระครูเทพโลกอุดร ท่านสร้างครับ
    email: phan-law@hotmail.com

16. บูชาพระ

เรื่อยๆครับ

แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ...

17. บูชาพระ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ สมาชิกใหม่

เปลี่ยนบรรยากาศมาชมพิมพ์แบบนี้กันบ้างครับ (b-deejai)

18. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เห็นแล้วเสียวไส้จริงๆ บางพิมพ์จินตนาการเกินพุทธัง สรณัง คัจฉามิ กลายเป็นเงินงัง สรณัง คัจฉามิไปซะแล้ว เอาไปให้หลวงพ่อหล่ำ วัดสามัคคีธรรม ลาดพร้าว 65 เสกอีกทีครับ

19. thekiosk

thekiosk สมาชิกใหม่

20. watana_21

watana_21 Active Member

อยากได้แบบหลัง 1 องค์ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้