พระสายพระอาจารย์มั่น มีองค์ไหนประสบการณ์สู้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Zeezar, 8 สิงหาคม 2011.

1. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

องค์ท่านเป็นพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ผมเคารพมากๆอีกรูปหนึ่งครับ

ผมเคยมีโอกาสได้รับฟังข้อคิดคติธรรมจากองค์ท่านอยู่หลายครั้ง

ซึ่งท่านเองก็เมตตาศรัทธาญาติโยมอย่างเท่าเทียม

ไม่แบ่งว่าใครมี ใครจน ชาย หรือ หญิง ไม่มีเอนเอียงแต่อย่างใดครับ

ปล.สุดท้ายนี้

=>> ท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่สามารถก้มกราบได้อย่างสนิทใจครับ

2. ฮักแพง

ฮักแพง เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2013
    สวัสดีครับ
    พระสายพระป่า ที่มีประสบการณ์คุ้มครองสูงมีหลายครูบาครับ หนึ่งองค์คือพระเครื่องหลวงพ่อผาง วัดอุดมคงคาฯ ขอนแก่น รุ่นแรก แต่พระท่านดีทุกรุ่น ท่านเป่าเพี้ยงเสร็จแล้ว แต่ท่านห้ามดื่มครับ หากจะดื่มให้ถอดท่านไว้ ผมแนบเหรียญที่เคยไปรับใช้ชาติที่ใต้มาเพื่อเทิดทูนหลวงพ่อครับ เหรียญไม่สวยแต่คนห้อยกลับบ้านได้เท่านั้นพอ
    ขอบพระคุณครับ
    ฮักแพง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      188.4 KB
      เปิดดู:
      888
      ขนาดไฟล์:
      130.4 KB
      เปิดดู:
      410
  3. ฮักแพง

ระบบเน็ตผมไม่ค่อยดี พระสายวัดป่าอย่างเหรียญหลวงปู่มั่นใบสาเก แทบจะไม่มีให้เห็น ยกเว้นที่เป็นพระติดตัวหรือประจำตระกูล มูลค่าว่ากันหลายแสน หลังปี2520 มีเซียนพระเริ่มเข้ามาสร้าง ความนิยมเลยเสื่อมครับ เพราะสมัยยนั้นคนอีสานจะชอบทำบุญได้รับพระจากวัด ปากต่อปากเก็บไว้ให้ลูกหลาน แต่เหรียญสึกหมดเพราะไม่รู้จะเลี่ยมพลาสติกที่ไหน ร้านเลี่ยมพระมีแต่ในเมือง เหรียญหลวงพ่อพรหม ต.บ้านดงเย็น อ.บ้านดุง จ.อุดรธานี รุ่นแรก หากันพลิกแผ่นดิน เหรียญหลวงพ่อผาง รุ่นแรกบล็อคนิยม ว่ากันเป็นหลายแสน เพราะกองพันทหารพัฒนาอุดรเป็นผู้สร้าง พระสายวัดป่่า ค่าความนิยมสูงมาก ส่วนใหญ่เก็บไว้เป็นมงคลกับครอบครัวครับ ปัจจุบันหาพระที่ท่านเมตตาปลุกเศกให้หายากพอสมควร...
    ฮักแพง

4. ฮักแพง

สวัสดีทุกท่านครับ
    วันนี้ผมว่าง แนะนำพระสายวัดป่า ที่เมตตา ค้าขาย เจริญก้าวหน้า เพราะสายวัดป่าพุทธานุภาพท่านเด่นทางเมตตา เป็นหลัก เมตตาคือยิ้มด้วยความจริงใจผู้พบเห็นย่อมเกิดเมตตา คำพูดก่อนคุณพ่อผมคล้องพระองค์นี้ให้ สมเด็จหลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล อุดรธานี (ปัจจุบัน จ.หนองบัวลำภู) ท่านศาสตราจารย์นายแพทย์อวย สร้างถวาย
    ฮักแพง

5. ฮักแพง

สวัสดีทุกท่านครับ
    น้องโทรมาว่าพี่โดนแล้ว พี่พูดไม่ชัดเจน พระเครื่องแต่ละอาจารย์นั้น ขึ้นอยู่กับว่าครูบาอาจารย์ท่านได้รับการถ่ายทอดวิชาด้านไหน สำหรับพระป่าท่านเรียนคาถามาก่อนแล้วยัติเป็นธรรมยุต กระทู้ว่าเสื่อม คือจิตใจคนที่อยู่ใกล้วัดเสื่อม เพราะหากถามว่า เมื่อเราจะไปทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้แม่ที่ล่วงลับ พระถามเราว่าจะทำบุญกี่บาท หรือท่านบอกว่าสังขารเป็นเรื่องธรรมชาติ มีเกิดมีดับ พระเครื่องเป็นที่ยึดเหนี่ยวทางใจ พระราคาหลักพันต้นมีแต่หายากพอสมควร สำหรับเซียนพระที่ท่านเป็นผู้ใหญ่ มีคุณธรรม มีหลายท่าน ที่ผมว่าหายากเพราะเสริมเยอะ ผมแนบภาพเหรียญรุ่น 2 หลวงปู่ผาง พระคุณพ่อผม ราคาหลักพันต้น ไม่สวยหลัก ร้อยปลาย และสิงคอยาวหลวงพ่อกรวย ชัยนาท ที่ผมติดตัวหนึ่งต้น
    ฮักแพง

ขนาดไฟล์:
      100.2 KB
      เปิดดู:
      273
      ขนาดไฟล์:
      145.9 KB
      เปิดดู:
      299
      ขนาดไฟล์:
      113.2 KB
      เปิดดู:
      275
      ขนาดไฟล์:
      140.8 KB
      เปิดดู:
      393
  6. ฮักแพง

สวัสดี อีกครั้งครับ
    พระป่าสายอีสานยุคเก่าที่ปฏิบัติดีงามมีมาก หลายท่าน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเราว่า เรามองว่าท่านดีงาม แต่ส่วนหนึ่งของการทำบุญสิ่งที่ได้คือความสบายใจ...หากท่านที่เคยบวชแล้ว..ก่อนสวดบวชเป็นพระท่องแล้วท่องอีก...ก่อนสึกน้ำตาไหลในส่วนลึก..เนื่องจากมีหน้าที่และภาระที่ทำ พระผู้ใหญ่..ท่านสวด ก่อนปลดสังฆาฏิ..ท่านจะกล่าวว่าสึกแล้ว..ผมต้องกล่าวว่า..ครับ...ความรู้สึกท่านใดเคยบวชเท่านั้นเข้าใจ..สายวัดป่า
    ขอบพระคุณทุกท่านครับ เมตตาเท่านั้นที่เราอยู่กันมีความสุข..ยิ้มหากันนะครับ
    ฮักแพง

7. sawat1593

sawat1593 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณเจ้าของกระทู้ที่ท่านได้นำเรื่องพระสายวิปัสนาจารย์มาให้ได้ศึกษาหาความรู้และได้กราบนมัสการด้วยความเคารพสักการะอย่างสูง ผมขอกราบนมัสการหลวงปู่ทิม อิสรโก วัดละหารไร่ อ.บ้านไร่ จ.ระยอง และหลวงพ่อกวย ชุตินฺธโร วัดโฆสิตาราม บ้านแค ต.บางขุด อ.สรรค์บุรี จ.ชัยนาท ขอพระคุณเจ้าได้โปรดอำนวยอวยพรให้ลูกศิษย์หลานศิษย์ และผู้ที่เคารพศรัทธาทั้งมวล จงประสบแต่ความสุขความเจริญและประสบโชคดี มีชัย พลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ตลอดกาลเทอญ

ขนาดไฟล์:
      148.8 KB
      เปิดดู:
      307
      ขนาดไฟล์:
      148.6 KB
      เปิดดู:
      336
      ขนาดไฟล์:
      147.1 KB
      เปิดดู:
      281
      ขนาดไฟล์:
      146.8 KB
      เปิดดู:
      264
      ขนาดไฟล์:
      141.9 KB
      เปิดดู:
      278
      ขนาดไฟล์:
      141 KB
      เปิดดู:
      284
      ขนาดไฟล์:
      139.5 KB
      เปิดดู:
      282
      ขนาดไฟล์:
      114.9 KB
      เปิดดู:
      292
      ขนาดไฟล์:
      131.9 KB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      149.1 KB
      เปิดดู:
      438
  8. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่า...ไม่แพง... นี่มันกว้างจริง ๆ ครับ เท่าไหร่ถึงเรียกว่า ไม่แพง เพราะฐานะคนเราไม่เท่ากันน่ะครับ ท่านอาจจะมองว่า งบ 1 หมื่นบาท ถือว่า ไม่แพงก็ได้

ถ้าผม ราคาไม่เกิน 1 พัน ผมเรียก ไม่แพง เพราะผมมนุษย์เงินเดือน ใช้เดือนชนเดือน ถ้าพระเครื่องราคาเกิน 1 พัน ผมรู้สึกว่า เริ่มจะแพงแล้ว 555++

ขออนุญาตแนะแนำครับ จากใจ....

วัตถุมงคล ลป.ผาง เห็นว่าชอบรุ่นแรก ถ้าเป็นเหรียญปี 12 ก็มีหลายพิมพ์หลายราคา หลัก 1-2-3 หมื่นตามสภาพ

ยังมีรุ่นแรกที่ไม่แพง ก็เป็นแบบพระผง สมเด็จผาง รุ่นแรก ปี 2514 พิมพ์สมเด็จองค์ละ 1500-2500 , พิมพ์ใบโพธิ์เล็กองค์ละ 3-5 ร้อย , พิมพ์เล็บมือก็ประมาณ 5ร้อย-1พัน , ปิดตาพ่อผางเมตตาประมาณ 5ร้อย-1พัน รุ่นแรกในตระกูลเนื้อผง ประมาณนี้ครับ

ถ้าชอบ ก็หาเก็บรุ่นผงพิมพ์เล็ก ๆ ดีกว่าครับ เพราะหายากกว่าเหรียญ ถึงจะสร้างมากกว่า แต่ก็ชำรุดแห้งแตกป่นไปซะเกิน 30-40% เป็นอาหารของหนู/แมงต่าง ๆ ไปซะก็มาก เพราะเนื้อพระเป็นผงพุทธคุณผสมน้ำมันหอม ๆ บ้าง ผงว่านมงคลบ้าง ผงเกษรดอกไม้ก็มี ผงพวกนี้หนู/แมงต่าง ๆ ชอบแทะ สภาพสวยสมบูรณ์หายากกว่าเหรียญหรือพิมพ์สมเด็จแน่นอน ราคาถูกกว่ากันเยอะ

พุทธคุณของพระ ลป.ผาง คงไม่ต้องบอก เพราะท่านดังมานานแล้ว ถ้าจะนับพระสายป่าที่ถูกนิมนต์ไปปลุกเสกบ่อย ชื่อ ลป.ผาง คงขึ้นแท่นอันดับต้น ๆ พระท่านสร้างหลายร้อยพิมพ์ สร้างให้หลายร้อยวัด ยังไม่รวมสถานที่ราชการ อนามัย ค่ายทหารอีกเพียบ

เล่นเอาสายตรงยังปวดหัว เลือกเล่นกันเป็นรุ่น ๆ ราคาพระท่านถึงแพงเป็นบางรุ่น บางทีรุ่นใหม่ ๆ ไม่ใช่รุ่นแรกอย่างปี 19 พิธีภูธร กริ่งมัญจาฯ ราคาหนาวขนลุกเลย เนื้อทองแดงธรรมดา 4-5หมืน นวะหรือเงิน แตะหลักแสนต้น ๆ เนื้อทองคำไม่ต้องพูดถึง เฉียด ๆ ล้าน เกินวาสนามนุษย์เงินเดือนแน่นอน ยังไม่รวมถึงพระนอกวัดที่ราคาแพงด้วยน่ะครับ เช่น รูปหล่อคงเค็ง 4-5หมื่น และอีกหลายที่

ชาวบ้านที่มัญจาฯ ขนบท บ้านไผ่ เมืองพล และพื้นที่ใกล้เคียง ไปจนถีงแก้งคร้อ ภูเขียว เคารพท่านมาก ขนาดท่านมรณภาพไป 30 กว่าปีแล้ว เรื่องเล่าประสบการณ์ของท่านยังมีมาเล่าให้ฟังเรื่อย ๆ ไม่หมด

ผมมีรูปให้ดูแบบ เบสิค ผมเอาภาพมาจากอากู๋ ขอบคุณ อากู๋ ด้วยครับ

6349792147433400001.jpg 6349792147438400002.jpg

6351605035275348271.jpg 6351605035282648272.jpg

9. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมด้วยครับ เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
    พระสายลป.เสาร์ ลป.มั่น ลป.สิงห์ มีรูปใดที่ประสบการณ์สูง คงตอบได้ยากมากครับ ถ้าจะว่าไปแล้ว ทุกรูปครับ คนท้องถิ่นแต่ละท้องถิ่นจะรู้ดี ว่ากันตั้งแต่ ครูบาอาจารย์ทั้ง ๓ ท่าน แต่ท่านก็ไม่ได้เน้นในเรื่องเครื่องรางของขลังหรือวัตถุมงคล ท่านเน้นเรื่องการปฏิบัติเป็นหลักใหญ่ ศิษย์รุ่นแรกๆก็ลป.ดูลย์ เป็นต้น ถัดมาจะมาเยอะมากหลายท่านก็รู้จักกันดี เช่น ลป.แหวน ลป.ฝั้น ลป.ขาว ลป.เทศน์ ลป.สิม ลป.ผาง ลป.ชาฯมีทั้งที่ลป.มั่นท่านแปรญัตติให้เป็นธรรมยุต และที่ลป.มั่นไม่แปรญัตติให้ เช่น ลป.ชา, ลป.มี ญาณมุนี วัดป่าสูงเนิน โคราช ฯ แล้วถัดมาก็เป็นลพ.พุธ ลป.จันทร์แรม อีกหลายๆรูป กล่าวกันไม่หมด และที่ยังอยู่ เช่น ลป.ลี วัดถ้ำผาแดง ลพ.ทองพูล บึงกาฬ ลต.บุญหนา สกลนครฯ แม้แต่ภาคเหนือ ลพ.เปลี่ยน ลพ.ประสิทธิ์ ลพ.สมบูรณ์(พิษณุโลก)ยังมีอีกหลายๆรูป
    ผมทำงานอยู่อิสานใต้ จึงมีโอกาสได้กราบนมัสการ ลป.ดูลย์ ลป.สาม สุรินทร์ ลพ.พุธ โคราช ลป.ชา อุบล ก็ได้รับแจกจากมือท่าน ส่วนที่มาของเหรียญต่างๆก็ล้วนแต่ลูกศิษย์ผูใกล้ชิด หรือข้าราชการชั้นผูใหญ่ขออนุญาติจัดสร้างไว้แจกเนื่องในงานสำคัญๆ เช่น งานกฐิน งานวันเกิดของท่าน ที่เหรีอก็ไว้ให้ผู้มาจากต่างถิ่นได้มาบูชากันไว้เป็นที่ระลึก ส่วนใหญ่ก็มีเจตนาดีในการขอจัดสร้างทั้งนั้น (ไม่เหมือนยุคปัจจุบัน ที่คนจัดสร้างมักจะอาศัยครูบาอาจารย์อธิษฐานจิตให้ แล้วทำในเชิงพาณิชย์ เท่าที่รู้มา ครูบาอาจารย์ท่านก็ปฏิเสธไม่ได้เพราะความเมตตา ตรงนี้ไม่ได้คิดไม่ดีกับใครนะครับ เป็นประสบการณ์จริงที่ผมได้รับมา คือผมอยากได้พระรุ่นที่ออกมาใหม่ของลป.รูปหนึ่ง ความมีเพื่อนที่เป็นลูกศิษย์ของท่าน ผมโทรฯไปให้บูชาให้ด้วย เพื่อนผมตอบว่า ถ้าจะให้บูชารุ่นนี้ คงไม่บูชาให้ แล้วก็เล่าอะไรต่อมิอะไรให้ฟัง(ไม่ขอกล่าวครับ) ถ้าอยากได้เดี๋ยวหารุ่นที่เขาแจกกันในงานกฐินดีกว่า เพราะลป.เห็นชอบอนุญาตให้จัดสร้างได้เจตนาดี ไม่มีให้บูชา แจกหมดแล้วหมดเลย)
    ผมอยากจะแนะนำว่า ท่านผู้ใดที่อยู่ใกล้หรืออยู่ไกล ลองศึกษาดู จากที่ลต.มหาบัว ท่านได้เคยกล่าวไว้ถึงครูบาอาจารย์ที่ท่านรับรองไว้ว่าเป็นพระอริยะเจ้าประมาณ 100 กว่ารูป ทั้งที่ละสังขารแล้วและที่ยังมีชิวิตอยู่ หาโอกาสไปกราบนมัสการท่าน อาจจะได้วัตถุมงคลจากมือของท่าน น้่นละครับของดีแน่นอน เพราะครูบาอาจารย์เหล่านั้นท่านได้ก้าวข้ามเรื่อง คาถาอาคมไปแล้วมีแต่พลังจิตและบารมีล้วนๆครับ
    ผมห้อยพระอยู่ 4 องค์ ลป.ดูลย์ ลป.สาม ลป.ชา(รูปที่ท่านมอบให้ผมอัดกรอบพลาสติก)และลพ.พุธ ตั้งแต่ ปี2521 ทำงานเในเขตเสี่ยงภัยตามแนวชายแดนไทย เขมร ก็ไม่เคยพบอะไรที่ร้ายแรง ดูปลอดโปร่ง ราบเรียบ เหมือนปกติทั่วไป คาถา ที่ลป.ท่านให้ก็แค่ พุทโธ เวลาเกิดความกลัวท่านให้ภาวนาจนกว่าจะหายกลัว และอีกบทหนึ่ง นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา แค่นี้เองครับ
    ผมจึงสรุปว่า ครูบาอาจารย์ท่านเก่งทุกรูปครับ ผิดพลาดประการใดไป ขออภัยกับทุกๆท่านด้วยครับ กว่าจะลงข้อความนี้ก็คิดแล้วคิดอีก กลัวจะไปกระทบกับท่านใดเข้า ถ้ามีข้อความบางอย่างไม่ถูกใจท่านผู้ใดโปรดอภัยให้ด้วยครับ

10. ฮักแพง

สวัสดีครับ พี่น้องทุกท่าน
    ตามทุกท่านได้กล่าวถึงครูบาอาจารย์ที่เรานับถือในข้อวัตร ปฏิบัติของท่าน ซึ่งท่านเป็นผู้ละแล้วซึ่งกิเลส ผมคนหนึ่งซึ่งละยังไม่ได้ละ เห็นพระชอบหมด ขอบพระคุณทุกท่านที่รวมแชร์ ผมเป็นคนขอนแก่น ไม่เคยไปกราบหลวงพ่อผางสักครั้ง ได้ไปวัดท่านเมื่อปีที่แล้ว ผมเหมือนโคลนในตรม ตรงกันข้ามกับคุณพ่อผม และคุณแม่ผม (คุณแม่จากไปแล้ว) ท่านศรัทธาหลวงพ่อผางมาก แม้แต่ท่านหนึ่งที่เป็น คนจีน อยู่กับหลวงพ่อขาว เมื่อกราบหลวงพ่อผางเป่าพ้วง ดีแล้ว ท่านก็ว่าดี ..เหรียญภาพสุดท้ายครับ เมตตาค้าขาย สำหรับราคาพระเครื่องท่าน ผมคงไม่พูดนะครับ เหรียญพิมพ์นิยมเนื้อทองคำ คงไม่กล่าวถึง ผมมีครูอีกท่านหนึ่ง ที่ตั้งชื่อผม ท่านคือ 1 ใน 9 กองทัพธรรม หลวงพ่อจันทร์ เขมปัตโต วันหน้าผมจะนำเสนอ ผมมีพระเพียงเก็บไว้เป็นมงคลกับครอบครัว ผมแนบภาพมาเพื่อครูบาสายวัดป่า ทำบุญ 10-20 บาท ข้อสำคัญคือได้จากวัดแนบภาพเพื่อวิทยาทานครับ สำหรับพระสายหลวงพ่อผางมีท่านหนึ่งนะครับ ท่านครูมัญจา UD ผมจำเว็บไม่ได้ น่าจะเว็บอุดร 108 ครับ ท่านเป็นเกษตรลูกทุ่ง ผมยังไม่มีโอกาศพบท่านเลย
    ขอบพระคุณทุกท่านครับ
    ฮักแพง

ขนาดไฟล์:
      148.3 KB
      เปิดดู:
      302
      ขนาดไฟล์:
      112.4 KB
      เปิดดู:
      261
      ขนาดไฟล์:
      186 KB
      เปิดดู:
      310
      ขนาดไฟล์:
      498.6 KB
      เปิดดู:
      299
      ขนาดไฟล์:
      140.7 KB
      เปิดดู:
      267
      ขนาดไฟล์:
      512.3 KB
      เปิดดู:
      304
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2014
  11. ฮักแพง

สวัสดีครับ ทุกท่าน
    ตามที่ผมได้กล่าวในกระทู้ข้างต้น พระหลวงพ่อจันทร์ เขมมปัตโต 1 ใน 9 กองทัพธรรม เหรียญรุ่นแรก ออกที่วัดศรีภูเวียง อ.ภูเวียง จ.ขอนแก่น ท่านให้คุณแม่ผม เหรียญที่เคยเห็นมีเนื้ออัลปาก้า และทองแดง ผมขอแนบภาพมาเพื่อแสดงความกตัญญู..เมตา..ตามหลักพระสายวัดป่าครับ สิ่งใดทุกสิ่งล้วนสู้เมตาไม่ได้..สิ่งที่เราทำสิ่งนั้น..เรารู้แก่ใจเราเอง..ทำบุญ..แล้วสบายใจ..ปู่ใหญ่ขอให้..มีความสุขเด้อบักหำ (ท่านกล่าวกับกับคุณแม่ผม ที่วัดศรีภูเวียง จ.ขอนแก่น ช่วงนั้นผมยังเด็ก)
    ขอบคุณครับ
    ฮักแพง
    ฮักแพง

12. ฮักแพง

ใกล้สงกรานต์ปีใหม่ไทย ทำบูญที่วัด รดน้ำคุณพ่อ คุณแม่ และผู้ใหญ่ ถือว่าเป็นมงคลสูง ขอนำพรคุณพระแด่ทุกท่านมีความสุขนะครับ สิ่งสำคัญขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพทุกท่านครับ
    ฮักแพง

13. JKV

JKV เป็นที่รู้จักกันดี

จาก .. ธรรมะประวัติหลวงปู่จาม มหาปุญโญ : ตอนที่ ๓๔๑.

“ท่านอาจารย์ตื้ออยู่วัดดาราภิรมย์เป็นวัดของเจ้าแม่ดารารัศมี วันปีใหม่เมืองเหนือ ขณะทำวัตรเย็นอยู่นั้น จิตระลึกถึงคุณของพระอานนท์เถระเจ้าเป็นเป็นคลังธรรมะว่า ธรรมอันเป็นของดีวิเศษนี้ ทรงไว้ได้สืบต่อมาแต่พระพุทธเจ้า เหล่าพระเถระทั้งหลาย แล้วจิตสงบลง นิ่งนานหลายชั่วโมง สมาธิถอนมารู้สึกตัวว่านั่งพนมมืออยู่ แล้วสวดมนต์ต่อ
    สักพักหนึ่งมีวัตถุแบนเรียบเหมือนใบผักหนอกใหญ่ขนาดเล็บมือสีดอกพิกุล ๓ ก้อน หล่นตกมาถูกมือ พร้อมได้ยินเสียงบอกลอยมาตามลมว่า “พระอานนท์พุทธอุปัฏฐาก”
    ท่านอาจารย์ตื้อจึงเก็บรักษาไว้กราบไหว้บูชา ต่อมาภายหลังได้สร้างเจดีย์บรรจุไว้ในวัดป่าช้าปากทางแม่แตง ใสงามแต่หม่น แบนรูปร่างเหมือนใบผักหนอก ท่านอาจารย์ตื้อเคยได้บำรุงพระอานนท์ภายหลังจากพระพุทธเจ้าปรินิพพานแล้ว ท่านอาจารย์ตื้อยังทิ้งปริศนาเอาไว้อีกว่า
    “ผู้ข้าฯ ได้แต่ของลูกศิษย์แต่ท่านจามจะได้ของอาจารย์ ท่านอาจารย์ลีก็ได้ของอาจารย์”
    (หมายความว่า หลวงปู่ตื้อได้แต่พระธาตุพระอานนท์ ท่านพ่อลีได้พระบรมสารีริกธาตุ แม้หลวงปู่จามก็จะได้พระบรมสารีริกธาตุ)
    “ตอนนั้นผู้ข้าฯ เองก็ยังสงสัยไม่ได้ใส่ใจเรื่องพระธาตุอะไรนัก และลึกๆ ในใจก็มิเคยคิดอยากได้ด้วยซ้ำไป จนมาอยู่วัดห้วยทรายนี้จึงได้รู้เรื่องนี้ดี”
    “ต่อมา พ.ศ. ๒๕๑๔ ได้นำพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าไปถวายท่านอาจารย์ตื้อที่บ้านข่า ท่านก็ให้ใส่ไว้ในเศียรพระประธาน”
    ผู้เขียนจึงถามหลวงปู่จามว่า “แสดงว่าได้พระบรมสาริกธาตุมานานแล้ว”
    “ได้มาแต่อยู่ช่อแล ก่อนอยู่ช่อแลก็ได้ แต่ถวายท่านอาจารย์ลี (ธมฺมธโร) เหลือติดตัวไว้มาบ้านก็เอาไปให้ท่านอาจารย์ตื้อ (อจลธมฺโม) ”
    เจดีย์วัดบ้านข่า อาจารย์ตื้อก็บรรจุพระธาตุพระพุทธเจ้าและพระธาตุพระอานนท์ เจดีย์วัดเรายังไม่ได้พระธาตุพระอานนท์ (๒๕๓๙)

๓๔๒. “อยู่น้ำตกแม่กลาง ท่านอาจารย์ตื้อด่าพญานาค เมื่อครั้งท่านอาจารย์ตื้อพักวิเวกอยู่น้ำตกแม่กลาง ทางขึ้นดอย อินทนนท์ใกล้บริเวณที่พักมีหนองน้ำขนาดกว้าง พอควร เป็นที่รองรับตาน้ำผุดไหลออกมาจากใต้ภูเขา น้ำออกสีเขียวน่ากลัว มีฟองน้ำผุดขึ้นเป็นสายเป็นสาย
    วันเว้นวันจะมีงูใหญ่เท่าลำหมากสีเหลืองทอง หัวเหลืองหงอนแดง คอแดง เลื่อมเป็นเงา ลอยออกมาจากรูน้ำผุด แล้วก็วนอยู่ในหนองน้ำรอบสองรอบสามรอบ แล้วก็เลื้อยเข้าไปในรูเดิมที่มา ทำให้น้ำนั้นส่งกลิ่นคาวเหม็น ใช้สอยมิได้ เป็นอยู่เช่นนี้นาน จนหลวงปู่ตื้อดูรู้วาสนาของมัน เมตตาจะสั่งสอนนาคทั้งหลายเหล่านั้น วันนั้นมันก็ออกมาของมันแต่ดูเหมือนมันเองก็จะรู้ตัวเช่นกัน บ่าย ๔ โมง ฤทธิ์มันก็มาก เปลี่ยนจากน้ำสีเขียวน่ากลัวมาเป็นน้ำสีแดงเหมือนน้ำล้างเนื้อ คาวก็คาว ท่านอาจารย์ตื้อ สำรวมจิตดูให้รู้ว่ามันประสงค์อะไรกันแน่จึงว่ามันไปว่า “ไอ้สัตว์ขี้ทุกข์ สูเจ้าจะเอาหน้าอกแถกไถไปมาอยู่เช่นนี้หรือ ศีลธรรมพระเจ้าไม่เอาใจใส่ เมื่อใดมันจะพ้นได้ ข้ามาอยู่ตรงนี้มาภาวนาหาทางพ้นทุกข์ พวกสูเจ้าอยู่ตรงนี้หวงแหนถิ่นที่ คิดดูให้ดี สูเจ้าเกิดก่อนที่นี่ หรือที่นี่เกิดก่อนสูเจ้าทั้งหลาย ใครมาก่อนมาหลัง จะมาหวงโลกหรือ เพราะสูมันหวงโลกนี้แหละ จึงได้มาอยู่อย่างนี้ พระเจ้าไม่รู้ พระธรรมไม่รู้ พระสงฆ์ไม่รู้ สูจะเอาอันใดเป็นที่พึ่งของตน เอาความหวงที่นี้หรือ หรือว่า จะมาทดลองฤทธิ์กัน จะเอาไหม จะเอาก็เอา เอ้า! ลงมือ ใครแพ้ใครชนะให้รู้ให้ได้วันนี้”
    ว่าแล้วท่านอาจารย์ตื้อก็ทำท่าขึงขัง ตึงตังขึ้นมา น้ำในหนองนั้นก็หยุดเป็นฟองฟอด เป็นจากแดงฉานมาเป็นสีปกติ กลิ่นคาวเลือดก็หายไป หมู่นาคน้อยใหญ่ก็มายินดียอมต่อคำสอนของท่านอาจารย์ตื้อ แต่ท่านอาจารย์ปู่ตื้อก็มิได้เล่าอะไรให้ผู้ข้าฯ ฟังไปมากกว่านั้น มีแต่ว่า “สวดมนต์พระปริตรให้เขาฟัง แปลพระปริตรให้เขาฟัง สอนให้รู้จัก ศีล ๕ ให้รู้จักพรหมวิหารธรรม

• LP T1.jpg
      LP T1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      117.2 KB
      เปิดดู:
      208
  14. JKV

ว่างๆ อ่านเกร็ดประวัติบ้าง นิดๆหน่อยๆ

15. JKV

พระทางอิสาน ส่วนมากท่านสนน้างแจกฟรี ให้ลูกศิษย์ไว้เป็นที่ระลึกในงานต่างๆ

ดังเหรียญตัวอย่างเป็นพระใหม่ๆไม่กี่ปี ให้ชมกัน

• LP BN P1.jpg
      LP BN P1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      55.5 KB
      เปิดดู:
      246
    • LP J2.jpg
      LP J2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      266
    • LP TO1.jpg
      LP TO1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      242
    • LP P1.jpg
      LP P1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      259
    • LP J1.jpg
      LP J1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      121.7 KB
      เปิดดู:
      258
    • LP D1.jpg
      LP D1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      80.9 KB
      เปิดดู:
      253
  16. JKV

ขออนุญาติ เจ้าของกระทู้
    แชร์ประวัติเล็กๆน้อย ครูบาอาจารย์สายวัดป่า ให้อ่านยามว่างครับ ขออภัยท่านที่ไม่ต้องการด้วยนะครับ

จากธรรมะประวัติหลวงปู่จาม มหาปุญโญ : วัยสุดท้ายบ่พ่ายแพ้แก่ตน 5

ตอนที่ ๔๕๘.

“หลวงปู่ซามา (อจุตฺโต)
    อาจารย์ซามา วัดป่าบ้านไร่ม่วง สร้างศาลายังไม่แล้วเสร็จมามรณภาพไปก่อน เคยบ่นกับผู้ข้าฯว่า “ผิดพลาดอยู่ครับที่ปั๊มเหรียญออกมาตอบแทนญาติโยมที่มาช่วยสร้างศาลา”
    เป็นคนพระลับเหมืองขอนแก่น บวชนิกายได้ ๔ ปี ไปญัตติที่อำเภอภูเขียว มรณะอายุ ๖๗ ปี
    อาวุโสกว่าผู้ข้าฯ ๑๐ พรรษา
    แต่มาสอบถามธรรมะ กับผู้ข้าฯ เคารพธรรมดีมาก”
    “การสร้างบารมีต้องเอาให้จริงนะจามนะ ไม่ยากดอกให้สติกับจิตอยู่ด้วยกัน ย้ำมันเหมือนตอกตะปูนี่ อย่าถอนอย่างวาง
    อดทนก็อดทนแบบทนทานนะจาม
    อดได้ก็ได้เป็นครูเป็นอาจารย์ นำผู้นำคน
    อดทนต่อสิ่งอันมันไม่ดี อดทนแบบสละ
    อันชั่วไม่เอา ถอนออก
    อันใดดี คอยเก็บไว้”
    (แล้วหลวงปู่จาม ก็เล่าถวายเรื่อง จิตสงบ การบำเพ็ญ เรื่องของผู้อ้างความหลุดพ้น และผู้อ้างว่าได้พระนิพพานธรรมะมรรคผล)
    พอคุยกันจบแล้ว หลวงปู่ซามาว่า แต่บวชมากระจ่างแจ้งในวันนี้ดี
    อึมอำงึมงำมาหลายปี”

๔๕๙. “ท่านอาจารย์ซามา (อจุตฺโต) แต่ก่อนมาบวชใจอยากเป็นตำรวจ เพราะมีญาติพี่น้องเป็นตำรวจอยู่ ญาติพี่น้องเขาจึงชวนไปปราบโจรปล้นทางเมืองเลยใกล้ภูผานกเค้า เขตติดต่อขอนแก่นกับเมืองเลย
    โจรร้ายรายนี้เป็นคนได้ของคาถาอาคมหนังเหนียว ฟันแทงยิงทำอะไรก็ไม่ได้กับมัน ทางกองตำรวจเมืองขอนแก่นได้รับแจ้งว่ามันหากะปล้นใหม่ๆ ทางเขตติดต่อเมืองเลย ญาติพี่น้องของอาจารย์ซามา จึงเอาท่านอาจารย์ซามาไปฝึกหัดด้วย
    ทำเป็นคนต่างถิ่น มีห่อของไปขาย ทำทีเป็นพ่อค้าเอาของไปขาย ผ่านป่าดงลานเข้าไปเขตภูเขา ทะลุออกไปผานกเค้า
    ไอ้โจรนั้นมันก็เข้ามาหา
    ทางฝ่ายตำรวจก็ว่า “พวกผมเป็นพ่อค้าจะเอาผ้าไหมผ้าทอไปขาย ทางเมืองเลย จึงพักระหว่างทางอยู่นี้ เงินค้าเงินขายก็ยังไม่มี ติดตัวมาก็คนละบาทสองบาท ขากลับมาเถ๊อะจะเอากำไรมาปันให้ไม่ต้องปล้นต้องจี้พวกผมหรอก”
    พวกตำรวจก็พูดอ่อนพูดหวานกับมัน จนมันย่ามใจ ไปเอาไก่ชาวบ้านมาฆ่าต้มให้กิน ไปเอางัวน้อยควายน้อยของชาวบ้านมาฆ่าสู่กิน อยู่หลายวันพวกไปเลาะขายผ้าก็ไปตามหมู่บ้านเลาะๆ แถบใกล้ภูกระดึง แต่ที่จริงไปเกณฑ์บอกผู้ใหญ่บ้านให้ขุดหลุมลึกเอาไว้

ฝ่ายพ่อค้าตำรวจปลอมตัวมีอยู่ ๔ คน
    ๒ คนไปติดต่อการค้าอีก ๒ คนอยู่ปางพักของไอ้โจรหนังเหนียว ท่านอาจารย์ซามา เป็นเด็กน้อยกำลังหนุ่มแน่น และเป็นที่ถูกโฉลกกับบักโจรร้ายนั้นมันก็ชวนให้เป็นโจรปล้นด้วยกัน ได้ ๖ – ๗ วัน ๒ คนพ่อค้าก็มาบอกโจรว่า “นายเอ๋ย พวกผมไปเลาะขายผ้าหลายวันแล้วขายได้แค่ ๒ ผืน แต่ไปเห็นอยู่บ้านหลังหนึ่งเขามีเงินหลายอยู่ห่อไว้แล้ว เอาไปฝังดินไว้ไกลจากบ้านเขา พวกผมแอบได้ยินเขาคุยกัน เพราะผู้เป็นเมียอยากได้ผ้าโสร่งไหมให้ผู้เป็นผัว แต่ว่าวันนี้ยังไม่มีเงิน พรุ่งนี้ขอให้นายฮ้อยเอาผ้ามาให้เถอะจะหยิบยืมเงินมาให้” เขาพูดจาอย่างนี้มีลับลมคมใน คงจะซ่อนเงินฝังไหเงินเอาไว้ที่ใดที่หนึ่งแน่นอนพวกผมก็แอบหลบอยู่ว่าจะอย่างใด ก็เห็นเขาสองผัวเมียไปทางศาลปู่ตาหอผีของเขาต้องไปเอาเงินแน่นอน อย่างนี้แล้วนายจะว่าอย่างใด”
    ไอ้โจรก็ว่า “จะยากอะไร ไปปล้นบังคับเอากับมันเลย พรุ่งนี้บ่ายกูจะไปเอาเงินมันมาแบ่งให้พวกมึง ถ้ามันไม่มีในบ้านก็บังคับให้มันพาไปเอาที่มันซ่อนฝังเอาไว้ กูแบ่งกำไรปล้น พวกมึงให้เอากำไรค้ามาแบ่งให้กูตอบแทนกันอย่างนี้”
    วันต่อมาบักโจรนั้นก็พาไปปล้นบ้านสองผัวเมียนั้น
    สองผัวเมียก็สารภาพว่า “เงินอยู่บ้านมีอยู่ ๑๖ บาท ขอชีวิตไว้เถอะ” โจรมันก็ว่า “กูรู้แล้วว่ามึงสองผัวเมียฝังเงินเอาไว้ใกล้ศาลเจ้าปู่ ไป๊ถ้าสูไม่อยากตายให้พากูไปเอา” สองผัวเมียก็จำยอมพาไปเอา
    ทีนี้ฝ่ายตำรวจปลอมตัวเป็นพ่อค้าขายผ้าก็ไปดักรอท่ามันอยู่แล้ว
    หลบตัวอยู่ สองผัวเมียผู้ใหญ่บ้านก็พามันไปอยู่ใกล้ๆ หลุมที่ขุดเอาไว้แต่อำพรางไว้แล้วไม่ให้มันรู้จักได้
    บักโจรมันก็ระวังตัวอยู่

สองผัวเมียก็ขอเข้าไปไหว้เจ้าปู่และบอกว่าซ่อนฝังเงินไว้ในตีนเสาศาลเจ้าปู่จะขุดขึ้นมาให้
    จังหวะที่ ๒ ผัวเมียออกห่างจากตัวบักโจรพอสมควรแล้ว
    นายตำรวจพ่อค้านั้น ก็กระโดดออกมาจากที่ซ่อนตัวรุมซ้อมไม้ค้อนตอไม้ไผ่ของใครของมันรุมตีบักโจรนั้น สองผัวเมียผู้ใหญ่บ้านก็มาช่วยเอาด้ามจอบ ด้ามเสียม ตีรุมซ้อมมัน
    ท่านอาจารย์ซามาว่า “ถ้าจะบาปก็กับตัดไม้ง่ามให้พวกตำรวจค้ำคอบักโจรนั้นกดลงลากถูไถตัวมันตกลงหลุมที่ขุดไว้นั้น แล้วเอาไม้ง่ามค้ำคอมันกดไว้พวกตำรวจก็เอาจอบเขี่ยดินถมไว้จนเต็มหลุม บาปของผมท่าจะมีอยู่ก็เพราะตัดไม้ง่ามให้เขาแต่การทุบตี กับเอาดินถมมันนั้น ไม่ได้ทำช่วย มีตำรวจ ๓ นายกับผู้ใหญ่บ้านเขาช่วยกัน หนังมันก็เหนียวจริง ตีอย่างไรก็ไม่ปริไม่แตก กระดูกมันก็แข็งวิชาคาถาเก่งดีแท้ มันตายสลบเท่านั้น ยังไม่ตายแท้คงตายกับดินถมหมดอากาศหายใจ”
    ฆ่าบักโจรนั้นตายแล้วก็กลับมาเมืองขอนแก่น

ตำรวจผู้เป็นลุงจะเอาเข้าเป็นตำรวจ มานึกตรึกตรองอยู่หลายวัน เป็นตำรวจแล้วการฆ่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่บาปกรรมเวรภัยทุกข์โทษอันตรายก็มีอยู่ไม่น้อยก็พอดีกับสมภารวัดบ้านพระลับตายลง เขาเกณฑ์คนบวชหน้าศพ ก็เลยได้บวชเป็นพระนิกาย แล้วจึงได้มาญัตติทีหลัง
    บักโจรนั้นมันไปเรียนวิชาคาถามาจากทางด่านซ้าย ตัวมันแท้เป็นคนทางเมืองหล่มสักมาได้เมียทางด้านซ้าย แล้วมาเสาะหาปล้นผานกเค้าวังสะพุง หนองบัวลำพู พวกตำรวจก็พยายามอยู่หลายปีจึงจับมันได้
    ท่านอาจารย์ซามาว่า “มันจะสอนคาถาให้ จะสักลายลงกระโหลกหัวมันว่ามาอยู่กับมันครบปี แล้วจะสักหมวกเหล็กให้ และสักนะโมตัวประสานน้ำมันตามข้อต่อกระดูกทุกข้อ ถามมันว่า ทำไมมาเป็นโจรปล้นมันว่าหาได้ง่ายอยู่กินง่าย สบาย ไม่กลัวตาย ทุบตีฟันรันแทงไม่ระคายมันหรอก มันชอบพออยากได้ผมอยู่ด้วย มันว่าปล้นมาได้จะแบ่งครึ่งเลย แบ่งเงินแล้วก็กลับบ้านนานๆ ก็มาปล้นอีกทีใหม่
    มาคิดดูเดี๋ยวนี้ได้ดีเพราะมัน หากไม่ได้ไปดูงานฆ่าโจรไอ้นั่นก็คงไม่ได้เห็นโทษทุกข์และคงไม่ได้บวช”

• LP SM1.jpg
      LP SM1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      98.5 KB
      เปิดดู:
      229
  17. huangnang

huangnang เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2007
    พระสายกรรมฐาน อธิษฐานขอดีๆ ในทางที่ถูกที่ควร ไม่เกินกรรม ก็ไม่ด้อยไปกว่าสายอื่นครับ
    ส่วนตัวมีพระหลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย และสายกรรมฐานหลายองค์ รวมทั้งสายอื่นๆ
    และได้เคยมีประสบการณ์อธิษฐานขอแล้วได้ไวมากๆ ก็มี
    1. หลวงพ่อกวย (ผมติดตัวตลอด เหรียญหนุมาน เมตตาแรงมาก แปลกดี)
    2. หลวงปู่ทิม ปิดตาน้ำท่วม ใช้แล้วร่มเย็นดี
    3. พระพุทโธน้อยคุณแม่บุญเรือน เคยอธิษฐานขอ เห็นผลไวมาก ไม่เกินครึ่งวัน

และสายกรรมฐานที่เคยอธิษฐานขอตอนเช้า ตอนเย็นรู้เรื่องเลย ก็หลวงปู่เหรียญ อรัญบรรพตครับ

18. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    "การอธิฐานจิตวัตถุมงคล"

ชช "หลวงตาครับเวลาหลวงตาไปอธิฐานจิตที่ไหนพอเข้าสมาธิ หลวงตารู้ไหมครับว่า พระที่มาร่วมพิธีด้วยองค์ไหนเก่งไม่เก่ง องค์ไหนจริงไม่จริง"

ลต "เหอๆ ไม่รู้หรอก พอเข้าสมาธิก็ต้อง รู้ ที่วัตถมงคล รู้ แต่ตัวเจ้าของนี้ละคนอื่นไม่ไปรู้หรอก" หลวงตาพูดไปหัวเราะไป

ช่างชิตดูก็รู้ว่าหลวงตาท่านไม่อยากไปพูดพาดพิงใคร ถ้าจะบอกว่าคนอื่นไม่ดี คนที่ได้ฟังก็จะหาว่ายกตัวเองเก่งกว่าอีกละ หลายคนหลายความเอาไปตีความหมายตามความพึ่งพอใจของตน สู้ตอบว่าไม่สู้สนใจใครดีกว่านอกจากตัวเอง

ชช "หลวงตาครับแล้วเวลาอธิฐานจิตต้องมีคาถาไหมครับ"

ลต "ก็มีบ้าง แต่สำคัญต้องระลึกรู้คุณครูบาอาจารย์ อย่าสำคัญว่าตนเองเก่งคนเดียว เหมือนสมัยพระพุทธเจ้า มีมานพหนุ่มเรียนวิชาเสกมะม่วงสามฤดูสำเร็จจากอาจารย์ผู้หนึ่งที่ไม่มีชื่อเสียง วันนึ่งได้เข้าเฝ้าพระราชาแล้วแสดงให้ดู พระราชาทึ่งสนพระทัยเลยถามว่า ไปเรียนมาจากใคร ใครเป็นครูบาอาจารย์ มานพหนุ่มอายไม่กล้าตอบว่าไปเรียนมากับอาจารย์ที่ไร้ชื่อเสียง ก็โกหกไปว่าไปเรียนมากับอาจารย์สำนึกอื่นที่มีชื่อเสียงไป พอมานพหนุ่มพูดแบบนั้น วิชาก็เสื่อม ทำไม่ได้อีก"

ชช "ครับต้องมีความกตัญญูต่อครูบาอาจารย์ใช่ไหมครับหลวงตา"

ลต "ใช่ เวลาอธิฐานจิตเราก็ต้องเชิญบารมีครูบาอาจารย์ให้ท่านช่วย บารมีพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอรหันตเจ้า ให้ท่านมาช่วย แต่ก่อนจะเชิญบารมีของคนอื่นนั้น ตัวเองก็ต้องมีบารมีด้วย ถ้าตัวเองไม่สร้างมาเลย ไม่สั่งสมบารมีมาจะไปเชิญครูบาอาจารย์ท่านได้อย่างไร เราต้องสั่งสมความดีทำตัวเราให้ดีก่อน แล้วจึงขอบารมีท่านช่วย เหมือนพระพุทธเจ้าท่านชนะอุปสรรคต่างๆในบทสวด พาหุง ก็ล้วนเกิดจาก บารมีที่ท่านสั่งสมมาเป็นหลายร้อยๆชาติ ท่านเจอพญามารยกไพร่พลมาเป็นแสนเป็นล้าน ท่านก็นึกถึง ทานบารมีที่เคยทำมาแต่ชาติปางก่อน และเหตุเพราะ ทานบารมี ท่านมากล้นพญามารก็ทัพแตกในพริบตา (แล้วหลวงตาก็ว่ายาวไปยกตัวอย่างตาม เนื้อคาถาพาหุง ว่าพระพุทธเจ้าทำบารมีมาตั้งหลายอย่างมามากมายมหาศาลและแต่ละอย่างก็เอามาชนะสิ่งไม่ดีอุปสรรคต่างๆได้แบบไม่ยากเย็นเพราะบารมีที่ทำมามันเยอะจริงๆ บลาๆ หลวงตาว่าจนจบบท)"

ชช "อ่อครับ เข้าใจแล้ว" ช่างชิตพนักหน้ารับพร้อมมือที่ยังนวดต่อไป

ลต "อย่าไปยึดไปติดหลายเด้อ วัตถุมงคล มีวัตถุมงคลก็ไม่ได้แปลว่าท่านจะช่วยเราได้ตลอดทุกอย่างทุกเวลา มันต้องดูที่เวรกรรมของเราด้วยและเรากับท่านผู้เป็นเจ้าของวัตถุมงคลมีบุญได้เคยทำร่วมกันมาไหม ถ้าไม่มีมาหรือหมดบุญต่อกัน ท่านก็ช่วยไม่ได้นะ ไม่มีอะไรเหนือกว่ากฏแห่งกรรม"

ชช "อ้าวทำไมเป็นแบบนั้นละครับ" จริงๆก็รู้ตั้งนานแล้วละครับแต่ต้องมีประโยคคำถามต่อเพราะอยากให้หลวงตาอบรมสั่งสอนนานๆ อิอิ

ลต "นับประสาอะไรกับเราขนาดพระพุทธเจ้าท่านยังไม่ฝืนกฏแห่งกรรมเลย ท่านก็ช่วยเท่าที่ท่านช่วยได้ ครั้งหนึ่งท่านได้นิมิตเห็นมหาสงครามจะเกิดขึ้นกับญาติพี่น้องตระกูล ศากยะวงศ์ ของท่าน เหตุเพราะพระเจ้าวิฑูฑภะโกรธแค้นที่ศากยะวงศ์ดูถูกตน นำน้ำนมแม่วัวไปล้างที่นั่งที่ตนเคยนั่งไล่เสนียดจัญไรเพราะดูถูกตนว่าเป็น ลูกของจันทานทำให้พระเจ้าวิฑูฑภะโกรธมากและสาบานว่าจะฆ่าล้างโคตรศากยะวงศ์ให้หมด พระพุทธเจ้าท่านทราบก็ออกไปนั่งที่ต้นไม้ระหว่างทางที่ทัพของพระเจ้าวิฑูฑภะจะผ่าน พระเจ้าวิฑูฑภะเห็นพระพุทธเจ้าก็เกรงใจก็ยกทัพกลับไป แต่กลับไปแล้วไฟแค้นก็ยังไม่หมดลงไม่นานก็ยกไปใหม่ ก็เจอพระพุทธเจ้าก็ยกทัพกลับอีก ไฟแค้นก็ไม่ลดลงจนตัดสินใจยกไปครั้งที่สาม พระเจ้าวิฑูฑภะยกไปคราวนี้กลับไม่เจอพระพุทธเจ้า ก็เกิดมหาสงครามขึ้นและสุดท้ายศากยะวงศ์ก็โดนฆ่าล้างเผ่าพันธ์แทบจะสูญสิ้นจากแผ่นดิน เหตุที่พระพุทธเจ้าท่านไม่ไปห้ามอีกในครั้งที่สามเพราะท่านเห็นแล้วว่าอดีตชาติ พระญาติของท่านได้ทำการไปวางยาเบื่อปลาตายทั้งแม่น้ำ มันเป็นกรรมรวมกันผูกกัน จึงทำให้ศากยะวงศ์ต้องเจอการฆ่าล้างเผ่าพันธ์ในชาตินี้ สองครั้งแรกท่านยังพอช่วยเขาได้จึงไปช่วย แต่ยังไงสุดท้ายก็ต้องเป็นไปตามกฏแห่งกรรมอยู่ดี ฝึกภาวนาตัวเองตามหลวงตาบอกละอย่าไปยึดไปตามมาก พระๆของๆ "

ชช "ครับหลวงตา" ช่างชิตยิ้มเล็กน้อยก่อนก้มหน้านวดต่อไป

...........ครับ เรื่องช่วงท้ายแม้พระพุทธเจ้าท่านรู้อยู่แล้วว่ายังไงพระญาติของท่านก็ต้องตาย แต่ท่านก็ไปช่วยถึงสองครั้งทั้งๆที่ท่านจะไม่ไปก็ได้เพราะเป็นกฏแห่งกรรมที่ไม่อาจฝืนแต่เพราะท่านช่วยได้อยู่ ท่านจึงช่วยอย่างน้อยก็ยืดเวลาของศากยะวงศ์ออกไปอีก นับจากที่พระเจ้าวิฑูฑภะยกไปครั้งแรกจนมาถึงครั้งที่สามที่เกิดสงครามสมมุติว่าเป็นเวลา 3-5 ปี ศากยะวงศ์ก็ยังมีเวลาใช้ชีวิตอยู่เพิ่มขึ้นซึ่งในระยะเวลานี้ ถ้าพากันทำความดีเรื่อยๆมากๆขึ้น ช่างชิตเชื่อว่าสิ่งดีๆอาจจะยังชลอกรรมที่จะมาล้างผลาญหรือทำให้เบาบางลงได้ แต่ถ้าพากันทำกรรมไม่ดีเพิ่มก็คงยิ่งเร่งกรรมต่างๆเข้ามาโดยเร็ว ฟังแล้วก็รู้สึกต้องปลงยอมรับกับทุกสิ่งที่จะตามมาอย่างหลวงตาว่าละครับ เรื่องกฏแห่งกรรมที่เราต้องเจอ ช่างชิตว่าถ้าเรามีบุญร่วมกับครูบาอาจารย์ท่านท่านก็ช่วยจากหนักเป็นเบาจากเบาเป็นไม่มีอะไร แต่ถ้าเราหมดบุญที่ร่วมกันมา ถึงเวลานั้นก็ให้เราเข้าใจว่าเพราะ กฏแห่งกรรม ไม่มีอะไรใหญ่เกินไปกว่านี้แล้ว ฉะนั้นหมั่นทำบุญทำทานเยอะๆนะครับ อย่าชล่าใจกันไป เรากินบุญเก่าหมดแล้ววันไหน วันนั้นเราอาจจะต้องเผชิญทุกอย่างเพียงลำพังก็เป็นได้ครับ...........

หมายเหตุ*
    ชช = ช่างชิต(ศิษย์หลวงตาสมหมาย อัตตมโน)
    ลต = หลวงตาสมหมาย อัตตมโน
    หลวงตาสมหมาย ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่บุญ จันกมโล ซึ่งหลวงปู่บุญจันทร์เป็นศิษย์หลวงปู่มั่นอีกทีครับ

ขอบคุณที่มา: อภิญญาหลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส ไชยวาน (ประสบการณ์ตรง "ไร้เขาเล่าว่า") - หน้า 38

19. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบตามประสบการณ์ตรงนะครับ

สายกรรมฐานที่แพงมานานแล้ว ก็มีหลวงปู่ฝั้น รุ่น 1-9 (แพงมาก) ส่วนรุ่นอื่นๆก็หลักพัน ต้น พันกลาง พัน ปลาย, หลวงปู่ดูลย์ พระท่านภาพรวม ราคาจะมีโดดบ้างเป็นบางรุ่น ที่นิยม และสร้างน้อย แต่ ถ้าเอาเป็นค่าเฉลี่ยก็ถือว่า พระของหลวงปู่ราคาไปได้ ส่วนใหญ่หลักพันขึ้น ราคาที่ว่านี้คือราคาช่วงเศรษฐกิจตกสะเก็ดปี 2562 นะครับ

พระของหลวงปู่ชอบ เหรียญรุ่นแรก ราคาไปถึงหลักหมื่นกลางถึงหลักหมื่นปลายตามสภาพ (ถ้าไม่มีของปลอมเยอะ น่าจะแพงกว่านี้)
    เมื่อรุ่นแรกแพงมากแล้ว คนจึงเริ่มหันมาเก็บ รุ่นพิเศษปี 14 สวยๆตอนนี้ก็เป็นหมื่น อีกรุ่นที่น่าจับตามองคือ รุ่นอุดมพร

พระของหลวงปู่อ่อนสา เมื่อปี ราว 2552 ยังไม่ค่อยมีใครรู้จัก ตอนนี้คนก็เริ่มเก็บกัน รูปหล่อรุ่นแรก
    พระกริ่งของท่านทั้ง 3 รุ่น , พระปิดตาสมจินตนา เหรียญเจ้าสัวเนื้ออัลปาก้า ตอนนี้คนก็เริ่มเก็บกัน พระย่อยๆของท่าน เด๋ว ศก.ดีขึ้น ราคาก็น่าจะขยับตาม

พระหลวงปู่ตื้อ เหรียญกลมปี 16 และ 17 ราคาก็ไปสูงละหลักพันกลางๆถึงหลักพันปลายตามสภาพสำหรับปี16 ถ้าปี 17 ราคาก็จะย่อมเยาว์ลงมาหน่อย

ตามความเห็นผม พระสายกรรมฐาน ยังไปได้เรื่อยๆ เพราะปัจจุบัน คนเริ่มรู้จักพระสายกรรมฐาน มากชึ้น แต่การที่ราคาไม่พุ่งแรง ก็มีหลายปัจจัย คือส่วนใหญ่คนจะเก็บเพราะศรัทธา พระเลยอยู่ในมือลูกศิษย์ที่ศรัทธาเป็นส่วนใหญ่ เลยไม่ค่อยมีหมุนเวียนในสนามพระ หรือ พูดง่ายๆไม่ค่อยมีเซียนมาปั่นราคาเพราะไม่มีพระให้ปั่นราคา

ตามความเห็นผม ราคาพระสายกรรมฐานถึงไม่หวือหวามาก แต่ขึ้นละไม่ค่อยลง หรือลงไม่มาก เพราะคนเก็บเป็นการเก็บจากกลุ่มลูกศิษย์ที่เคารพ และศรัทธา หรือ คนที่มี ปสก.ตรง ซึ่งเป็นไปตามกลไกของการตลาด ไม่ค่อยมีกลไกการปั่นราคาเข้ามาเกี่ยวข้อง หรือ เกี่ยวข้องน้อยมาก

ส่วนพระเกจิที่ราคาขึ้นเพราะโดนปั่นราคา พอรอบการปั่นหยุด ใครอยู่ห่วงโซ่สุดท้ายก็บาดเจ็บ ผิดกับพระสายกรรมฐานที่ไปได้เรื่อยๆ เพียงแต่ต้องศึกษา เลือกเก็บเป็นของบางองค์ และในแต่ละองค์ก็เก็บได้เป็นบางรุ่น และที่สำคัญต้องเก็บพระแท้ และสวยครับ ยิ่งช่วงนี้ ศก.ถดถอย ราคาพระเครื่องปรับลดลงมามาก เป็นโอกาสทองของคนมีเงินเย็น แต่สุดท้ายที่อยากเตือนไว้คือ เก็บพระอย่าเก็บจนทำให้ตัวเองและครอบครัวเดือดร้อน พอมีเหตุจำเป็นต้องใช้เงินมา เหลือแต่พระไม่มีเงินสดในมือ จะรีบใช้เงินก็ต้องรีบปล่อยก็โดนกดราคา ท้ายที่สุด ประโยชน์ที่ยังเป็นความจริงเสมอมาก็คือ กระแสเงินสด สำคัญที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2019
  20. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ฝั้น
    ท่านพ่อลี
    หลวงพ่อพุธ
    .....อ่านเจอนานแล้ว หลวงปู่ผู้บรรลุธรรมรูปหนึ่ง ได้แนะนำว่า ท่านทั้ง 3 รูป มีพลังจิตแข็งแกร่ง รวดเร็ว แหลมคมมากๆ หาพระมาติดตัว ปฏิบัติตัวอยู่ในศีลธรรม ย่อมนำพาชีวิตเราไปสู่ความสุข ความเจริญ