พระสุตตันตปิฎก เล่ม ๒๐ ทดลองอ่านรวม (1/3)ตอน

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย Aung CapA, 18 ตุลาคม 2008.

1. Aung CapA

Aung CapA เป็นที่รู้จักกันดี

พระสุตตันตปิฎก
    เล่ม ๒๐ <O:p
    ขุททกนิกาย ชาดก ภาค ๒ <O:p
    ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น
    <O:p
    ปัญญาสนิบาตชาดก
    ๑. นฬินิกาชาดก
    ราชธิดาทำลายตบะของดาบส <O:p
    [๑] ชนบทเร่าร้อนอยู่ แม้รัฐก็จะพินาศ ดูกรลูกนฬินิกา มานี่เถิด เจ้าจงไป <O:p
    นำพราหมณ์ผู้นั้นมาให้เรา. <O:p
    [๒] ข้าแต่พระราชบิดา หม่อมฉันทนความลำบากไม่ได้ ทั้งไม่รู้จักหนทาง <O:p
    จะไปยังป่าที่ช้างอยู่ อาศัยได้อย่างไรเล่า เพคะ. <O:p
    [๓] ดูกรลูกนฬินิกา เจ้าจงไปอยู่ชนบทที่เจริญด้วยช้าง ด้วยรถ ด้วยยาน <O:p
    ที่ต่อด้วยไม้ เจ้าจงไปด้วยอาการอย่างนี้เถิด ลูกเจ้าจงพากองช้าง กอง <O:p
    ม้ากองรถกองพลราบไปแล้วจักนำพราหมณ์ผู้นั้นมาสู่อำนาจได้ด้วย <O:p
    ผิวพรรณ และรูปสมบัติของเจ้า. <O:p
    [๔] อาศรมของอิสิสิงคดาบสนั้น ปรากฏด้วยธง คือ ต้นกล้วยแวดล้อมด้วย <O:p
    ต้นสมอ เป็นที่น่ารื่นรมย์ นั่นคือแสงไฟ นั่นคือควัน เห็นปรากฏอยู่ <O:p
    อิสิสิงคดาบสผู้มีฤทธิ์มากเห็นจะไม่ทำให้ไฟเสื่อม. <O:p
    [๕] อิสิสิงคดาบสเห็นพระราชธิดา ผู้สวมใส่กุณฑลแก้วมณีเสด็จมาอยู่ กลัว
    แล้ว เข้าไปสู่อาศรมที่มุงด้วยใบไม้ ส่วนพระราชธิดาแสดงอวัยวะอัน <O:p
    ซ่อนเร้น และอวัยวะที่ปรากฏเล่นลูกข่างอยู่ที่ประตูอาศรมของดาบสนั้น <O:p
    ฝ่ายดาบสผู้อยู่ในบรรณศาลา เห็นพระนางกำลังเล่นลูกข่างอยู่ จึงออก <O:p
    จากอาศรมแล้วได้กล่าวคำนี้ว่า <O:p
    [๖] ดูกรท่านผู้เจริญ ต้นไม้ของท่านที่มีผลเป็นไปอย่างนี้ มีชื่อว่าอะไร แม้ <O:p
    ท่านขว้างไปไกลก็กลับมา มิได้ละท่านไป.
    [๗] ข้าแต่ท่านพราหมณ์ ต้นไม้ที่มีผลเป็นไปอย่างนี้นั้น มีอยู่มากที่เขา <O:p
    คันธมาทน์ณ ที่ใกล้อาศรมของข้าพเจ้า ผลไม้นั้นแม้ข้าพเจ้าขว้างไป <O:p
    ไกลก็กลับมา ไม่ละข้าพเจ้าไปเลย. <O:p
    [๘] เชิญท่านผู้เจริญจงเข้ามาสู่อาศรมนี้ จงบริโภค จงรับน้ำมันและภักษา <O:p
    เราจักให้ นี้อาสนะ เชิญท่านนั่งบนอาสนะนี้ เชิญบริโภคเหง้ามันและ <O:p
    ผลไม้แต่ที่นี้เถิด. <O:p
    [๙] ที่ระหว่างขาอ่อนทั้งสองของท่านนี้เป็นอะไร มีสัณฐานเรียบร้อย ปรากฏ <O:p
    ดุจสีดำเราถามท่านแล้วขอท่านจงบอกเนื้อความนั้นแก่ข้าพเจ้า <O:p
    อวัยวะสูงของท่านเข้าไปอยู่ในฝักหรือหนอ. <O:p
    [๑๐] ข้าพเจ้านี้เที่ยวแสวงหามูลผลาหารในป่า ได้พบหมีมีรูปร่างน่ากลัวยิ่งนัก <O:p
    มันวิ่งไล่ข้าพเจ้ามาโดยเร็ว มาทันเข้าแล้ว ทำให้ข้าพเจ้าล้มลงแล้ว มัน <O:p
    กัดอวัยวะสูงของข้าพเจ้า แผลนั้นก็เหวอะหวะ และเกิดคันขึ้น ข้าพเจ้า <O:p
    ไม่ได้ความสบายตลอดกาลทั้งปวงท่านคงสามารถกำจัดความคันนี้ได้ <O:p
    ข้าพเจ้าวิงวอนแล้ว ขอท่านได้โปรดกระทำประโยชน์ให้แก่ข้าพเจ้าผู้เป็น <O:p
    พราหมณ์เถิด. <O:p
    [๑๑] แผลของท่านลึก มีสีแดง ไม่เน่าเปื่อย มีกลิ่นเหม็น และเป็นแผล <O:p
    ใหญ่ เราจะประกอบกระสายยาหน่อยหนึ่งให้ท่านตามที่ท่านจะพึงมี <O:p
    ความสุขอย่างยิ่ง. <O:p
    [๑๒] ดูกรท่านผู้ประพฤติพรหมจรรย์การประกอบมนต์ก็ดี การประกอบ <O:p
    กระสายยาก็ดี โอสถก็ดี ย่อมแก้ไม่ได้ ขอท่านจงเอาองคชาตอันอ่อน <O:p
    นุ่มของท่านเสียดสีกำจัดความคัน ตามที่ข้าพเจ้าจะพึงมีความสุขอย่างยิ่ง <O:p
    เถิด. <O:p
    [๑๓] อาศรมของท่านอยู่ทางทิศไหนแต่ที่นี้หนอท่านย่อมรื่นรมย์อยู่ในป่าแล <O:p
    หรือ มูลผลาหารของท่านมีเพียงพอแลหรือ สัตว์ร้ายไม่เบียดเบียนท่าน <O:p
    แลหรือ. <O:p
    [๑๔] แม่น้ำชื่อเขมาย่อมปรากฏแต่ป่าหิมพานต์ในทิศเหนือตรงไปแต่ที่นี้ <O:p
    อาศรมอันน่ารื่นรมย์ของข้าพเจ้าอยู่ที่ฝั่งแม่น้ำนั้นท่านควรไปดูอาศรม <O:p
    ของข้าพเจ้าบ้าง ต้นมะม่วง ต้นรัง ต้นหมากเม่า ต้นหว้า ต้นราชพฤกษ์ <O:p
    ต้นแคฝอย มีดอกบานสะพรั่ง ท่านควรไปดูอาศรมของข้าพเจ้า ซึ่งมี <O:p
    กินนรขับร้องอยู่โดยรอบ ต้นตาลมูลมัน ผลไม้ที่อาศรมของเรานั้น มีผล <O:p
    ประกอบด้วยสีและกลิ่นท่านควรไปดูอาศรมของข้าพเจ้า อันประกอบ <O:p
    ด้วยภูมิภาคสวยงามนั้นบ้าง ผลไม้ เหง้าไม้ ที่อาศรมของข้าพเจ้ามีมาก <O:p
    ประกอบด้วยสีกลิ่นและรสพวกพรานย่อมมาสู่ประเทศนั้น อย่า <O:p
    ได้มาลักมูลผลาหารไปจากอาศรมของข้าพเจ้านั้นเลย. <O:p
    [๑๕] บิดาของเราแสวงหามูลผลาหาร จะกลับมาในเย็นวันนี้ เราทั้งสองจะไป <O:p
    สู่อาศรมนั้น ต่อเมื่อบิดากลับมาจากการแสวงหามูลผลาหาร. <O:p
    [๑๖] พราหมณ์ ฤาษี และราชฤาษี ผู้มีรูปสวยเหล่าอื่นเป็นอันมาก ย่อมอยู่ <O:p
    ใกล้ทางโดยลำดับ ท่านพึงถามถึงอาศรมของข้าพเจ้ากะท่านพวกนั้นเถิด <O:p
    ท่านพวกนั้นจะพาท่านไปในสำนักของข้าพเจ้า. <O:p
    [๑๗] ฟืนเจ้าก็ไม่หักน้ำเจ้าก็ไม่ตักแม้ไฟเจ้าก็ไม่ติด เจ้าอ่อนใจ ซบเซา <O:p
    อยู่ทำไมหนอดูกรเจ้าผู้ประพฤติพรหมจรรย์เมื่อก่อนฟืนเจ้าก็หัก <O:p
    ไฟเจ้าก็ติด แม้ไฟสำหรับผิงเจ้าก็จัดไว้ ตั่งเจ้าก็ตั้ง น้ำเจ้าก็ตักไว้ให้เรา <O:p
    วันอื่นๆ เจ้าเป็นผู้ประเสริฐดีอยู่ วันนี้เจ้าไม่หักฟืน ไม่ตักน้ำ ไม่ติดไฟ <O:p
    ไม่จัดเครื่องบริโภคไว้ ไม่ทักทายเรา ของอะไรของเจ้าหายไปหรือ หรือ <O:p
    ว่าเจ้ามีทุกข์ในใจอะไร.

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.424417/[/MUSIC]<O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2008