พระสุปฏิปันโนที่เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษก เหรียญท้าวเวสสุวรรณ ปี 2521 สุดขลังครับรุ่นนี้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย นิลศิลป์, 24 มีนาคม 2005.

1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ บุคคลทั่วไป

ลูกหลานหลวงพ่อผู้ใฝ่ดีทั้งหลาย วันนี้ผมมีข้อมูลที่น่าสนใจเกี่ยวกับ ประวัติการสร้าง และพิธีพุทธาภิเษก เหรียญท้าวเวสสุวัณ ปี 2521 มาฝากครับ ตามผมมาน่ะครับ...

ลูกหลานของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ หลายท่านอาจจะยังไม่ทราบถึง ประวัติการสร้างเหรียญรุ่นนี้ ว่ามีความเป็นมาอย่างไร มีพระภิกษุองค์ใดพุทธาภิเษก บ้าง พอดีผมพอจะมีข้อมูล เกี่ยวกับการสร้างเหรียญรุ่นนี้ อยู่บ้าง เลยนำมาฝากกันครับ ถ้าใครมีโอกาสจะได้หาเก็บกันไว้ และขอไว้ลายวัตถุมงคลที่พ่อของเราท่านทำให้ ลูกหลานครับ ด้วยเจตนาบริสุทธิ์ครับ ไม่แพ้คณาจารย์ท่านใดครับ หากันไว้เถอะครับ หลายท่านคงทราบน่ะครับว่าจะหาเหรียญรุ่นนี้ได้ที่ไหน คงไม่ต้องบอกกันน่ะครับ .....

เหรียญรุ่นนี้ เป็นเหรียญรุ่นพิเศษที่ทางกองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดน เขต 8 ค่ายศรีนคริน ทรา อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช จัสร้างเพื่อเป็นที่ระลึกในโอกาสครบรอบปีเปิดค่ายเมื่อปี 2521 วัตถุประสงค์ก็เพื่อแจกตำรวจตระวณชายแดนผุ้ปฏิบัติการเสี่ยงภัย และให้ประชาชนเช่าบูชาส่วนหนึ่ง เพื่อเอารายได้ ถวายแก่วัดยากจนในภาคใต้ (ดูปฏิปทาท่านสิครับ เยี่ยมยอดขนาดไหน เพื่อแผ่นดินไทย เพื่อลูกหลานไทย สิ่งใดท่านช่วยได้ ท่านช่วยทุกอย่างครับ)
    คณะผู้ดำเนินการสร้างได้รวบรวมแผ่นยันต์ และตะกรุดทั้งเก่า และใหม่จำนวนมากมาเป็นชนวนของเนื้อเหรียญ (ใครมีเหรียญ ให้สังเกตุที่เนื้อเหรียญ ครับ เนื้อจะคล้ายๆเนื้อโลหะผสม มีรอยผิวไฟอยู่ทั่วไป ผิงเหรียญดูตึงเหรียญแท้ครับ เพราะเป็นเหรียญปัมพ์ ครับ) และจัดพิธีพุทธาภิเษก ณ พระอุโบสถ วัดพระมหาธาตุ จ.นครศรีธรรมราช อันแสนศักดิ์สิทธิ์ครับ โดยมี "พล.ต.ต.ขุนพันธรักษราชเดช" มือปราบจอมหนังเหนียว เป็นเจ้าพิธี พระเครื่องรุ่นใดที่ท่านนี้มีส่วนร่วมในการสร้างด้วยส่วนใหญ่จะดัง และศักดิ์สิทธิ์ ครับ ตามพิธีของท่าน เพราะท่านเป็นคนรุ่นเก่า รูเรื่องพิธีกรรมเยอะ นอกจากนี้ยังมีพระเกจิอาจารย์ เข้าร่วมปลุกเสกหลายท่านด้วยกันครับ ดังนี้...
    1. ท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีฯ) พระอรหันต์ผู้ทรงอภิญญา แห่งวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    2.พระครูวรเวชย์วิสิฐ (หลวงปู่ครูบาธรรมชัย) พระอริยสงฆ์ แห่งวัดทุ่งหลวง จ.เชียงใหม่ สหธรรมมิก ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเรา
    3.พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง จ.นครศรีธรรมราช อริยะสงฆ์แห่งแดนทักษิณ
    4.พ่อท่านจันทร์ วัดทุ่งเฟื้อ จ.นครศรีธรรมราช
    5.พ่อท่านแก่น วัดทุ่งหล่อ จ.นครศรีธรรมราช ผู้สร้างพระปิดตาอันลือชื่อแห่งภาคใต้ พระปิตาของท่านส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อตะกั่ว มีหลายพิมพ์
    6. พ่อท่านจ้อย วัดเขาสุวรรณประดิษฐ์ จ.สุราษฎร์ธานี ผู้มีเมตตาสูงส่งยิ่งนัก ผู้ใดไปหาท่าน มักจะได้รับความเมตตาจากท่านอย่างมาก
    7. พระครูกาชาด (บุญทอง) วัดดอนศาลา จ.พัทลุง ท่านเป็นพระคณาจารย์ ศิษย์สายเขาอ้อ ครับ
    8. พรอาจารย์ศรีเงิน วัดดอนศาลา จ.พัทลุง วิปัสสนาจารย์สายเขาอ้ออีกท่านหนึ่ง ทรงคุณยิ่ง
    ฯลฯ
    สำหรับที่ด้านหลังต้องเอารูป " ท้าวเวสสุวรรณ" มาประทับไว้ เพื่อเป็นความหมายของการเป็นผู้รักษา เนื่องจากท้าวเวสสุวรรณนั้นเป็น "ท้าวจตุโลกบาล" คือ เป็นผู้รักษาโลกใน 4 ทิศ ซึ่งท้าวจตุโลกบาลนั้น รักษาทางทิศเหนือ และเพื่อเป็นมหาอำนาจด้วย ระหว่างกำลังทำพิธีปลุกเสกนั้น ได้มีเหตุอัศจรรย์ หลายอย่างในพิธี ส่งผลให้พิธีครังนี้คงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์อย่างยิ่ง ครับ
    (รายนามพระอาจารย์หลายท่านที่กล่าวนามมาข้างต้นนั้น หลายท่านผมไม่ทราบสมณศักดิ์ ท่านต้องขออภัยที่มิได้นำมากล่าว ณ ที่นี้)
    เขียนเพื่อบูชาคุณ ครูบาอาจารย์ครับ มิได้มีเจนาเป็นอย่างอื่นครับ?

2. fluke&best

fluke&best Active Member

ผมสนใจมากรุ่นนี้เหมือนกันครับ ถ้าท่านสะดวกคงจะมีรูปให้ดูนะครับ บางท่านอาจไม่ทราบนะ
    ครับว่าจะบูชาที่ไหน ราคาเท่าไหร่ และหมดแล้วหรือยัง?/ขอบคุณมาก.

3. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

วัดท่าซุง และที่บ้านสายลม ราคาวัดคือ 480 ครับ

ของแท้แน่นอน..............

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากรูปครับ

5. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ผมมี 2 องค์ ครับ

6. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

มี 2 องค์ ขอองค์นึงครับ

7. aun-27

aun-27 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    เห็นว่ามีประสบการณ์เรื่องเหนียวกับกันงูด้วยนี่ครับ

8. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ที่วัดหมดไปแล้วครับ

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอร่วมแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ สำหรับเหรียญนี้ ตอนนี้ในท้องตลาดมีวางขายกันเกลื่อนเลยครับองค์ละ 500 บาท ทราบมาว่าปัจจุบันมีการสร้างเลียนแบบขึ้นมาแล้วซึ่งเหมือนมากครับ บางกระแสข่าวก็บอกว่า บล็อกเดิมยังไม่ได้ถูกทำลาย จึงได้มีเพิ่มขึ้นมามากมาย เท่าที่ทราบมาเหรียญนี้จะมีอยู่ 2 บล็อกพิมพ์ครับ มีพิมพ์หนึ่งที่สังเกตุได้ชัดเจนเรียกกันว่า ขอบบุ๋ม ถ้าหากว่าที่วัดหมดแล้ว ขอให้ไปบูชาที่สายลมนะครับองค์ละ 480 บาท เพราะผมเพิ่งจะไปบูชาที่สายลมมาครับ หรือขอบูชาจากผู้ที่เชื่อถือได้นะครับ รายได้นำไปช่วยวัดครับ ดีกว่าไปหาตามแผงพระเป็นไหนๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    กลัวเหรียญแท้แต่ไม่ผ่านพิธีครับ ดูยังไงก็แท้ ต้องให้ท่านที่จับพลังเก่งจับดูครับ

11. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ผมเห็นด้วยครับว่าถ้าไม่จำเป็นอย่าเล่นเลยดีกว่าแต่ถ้าจะเล่นต้องดูสภาพเหรียญครับจะออกเก่าเนื้อเหรียญจะฟ้องครับไม่ใหม่เพราะตั้ง28ปีแล้วครับเหรียญจะมีอายุของมันครับ

12. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้มีประสพการ อีกอย่างคือ งู กัดไม่เข้า ตอนนี้ เริ่ม หายากแล้วครับ

ให้เป็นตัวอย่างได้ศึกษา ผมบูชามาจาก วัดท่าซุง และ ที่ ซอย บ้านสายลม กทม.

หลวงพ่อบอก ห้อยเหรียญนี้ติดตัวไว้

จะไม่ตายโหง

หรือเข้าดูใน Link. สมบัติพ่อให้ ของท่าน มหาหิน ศึกษา

เพิ่มเติมได้ หน้า 14 - 16

http://palungjit.org/showthread.php?t=92446&page=16

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      142.6 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      137.4 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      151.8 KB
      เปิดดู:
      145
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2009