พระหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ผมมีครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย zoba, 21 กุมภาพันธ์ 2005.

1. zoba

zoba เป็นที่รู้จักกันดี

[b-wai] พระหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ผมมีครับ [b-wai]

28/09/2006 ถ่ายรูปใหม่นะครับ รูปเก่าไม่ work

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2006
  2. zoba

อันนี้รูปหาดูยากครับ หลวงพ่อเนียม วัดน้อย ท่านละสังขาร ในท่าไสยาส ครับ

----ฝากรูปต่อนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2006
  3. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาครับ
    ขอบคุณสำหรับรูปหลวงพ่อเนียมด้วยครับ

มีมงกุฏเพชรรุ่นพระสุธรรมยานเถระด้วย
    หลวงพี่ละไมที่ตึกรับแขกบอกว่า รุ่นนี้เด่นทางด้านกันโรคระบาดครับ

4. แวะคุยด้วยคน

แวะคุยด้วยคน บุคคลทั่วไป

พระหางหมากของคุณZOBA ดูจะไม่ค่อยเหมือนของวัด

5. zoba

ผมถ่ายใช้แฟลต สีเลยเป็นแบบนั้น
    ผมลองเอาเทียบกับองค์ที่ผมห้อยอยู่แล้วเหมือนกันเด๊ะเลย
    (องค์ที่ผมห้อยอยู่ ได้มาจากพี่ที่นับถือ ซึ่งได้มาจากวัด สมัยหลวงพ่อยังอยู่ สมัยที่ องค์ละ10 บาท ทำบุญ 100 ได้ 10 องค์ )

6. zoba

ลองถ่ายดู องค์ที่ผมห้อยอยู่ แบบไม่ใช้แฟลต (b-deejai)

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      569
  7. ฆนเก่า

ฆนเก่า บุคคลทั่วไป

ยังมีสิ่งมงคลยิ่งที่หลวงพ่อสร้างไว้หลายรายการที่เชื่อมโยงไปถึงท่านผู้มีคุณและทรงมหิทธานุภาพยิ่งใหญ่ ที่แม้ไม่อาจนำมาบูชาติดตัวได้หมด แต่ผมก็อดที่จะบูชามาเพื่อรำลึกนึกถึง ตลอดจนกราบไหว้สักการะ ซึ่งแม้จะอัญเชิญท่านสถิตย์ประทับที่หิ้งบูชา ก็ยังความอบอุ่นใจเยี่ยงมีญาติผู้ใหญ่คอยเมตตาดูแล
    1.รูปท่านปู่ท่านย่าอัดลงล็อคเก็ตโลหะกลมค่อนข้างใหญ่ สำหรับกลัด
    2.เหรียญรูปหลวงพ่อด้านหนึ่ง รูปท้าวเวสสุวัณณด้านหนึ่ง จัดสร้างโดยต.ช.ด.นครศรีฯ
    3.เหรียญกรมหลวงชุมพรฯ
    ซึ่งทำบุญเพียงรายการละประมาณ 300 บาทเท่านั้นเอง

8. ฆณเก่า

ฆณเก่า บุคคลทั่วไป

ชุดเหรียญสามัคคีมีสุข-กูผู้ชนะที่เหลี่ยมไว้กับผ้ายันต์ธงพิชัยสงครามร้อยเชือกแดง ก็น่าเก็บไว้นะครับ เหรียญมีรูปพระเจ้าตากด้านกูผู้ชนะ ไว้ระลึกบูชาคุณและความเสียสละอันยิ่งใหญ่ของพระองค์ ส่วนผ้ายันต์ธงพิชัยสงครามสร้างจากตำราพระร่วงเจ้าที่หลวงพ่อสืบทอดมาเป็นท่านสุดท้าย เมื่อหมดไป จะสร้างทำใหม่ก็จะทรงอานุภาพไม่เท่าที่หลวงพ่อสร้างไว้ เพราะต้องเป็นทายาทซึ่งหลวงพ่อเป็นท่านสุดท้ายแล้ว ท่านเจ้าของตำราคือท้าวมหาชมพู ซึ่งเลื่อนไปจากตำแหน่งท้าวเวสสุวัณณ (ถ้าจำไม่ผิด) และเป็นองค์ทำหน้าที่สงเคราะห์ป้องกันโรคระบาดด้วย ผ้ายันต์ธงพิชัยสงครามจึงนับว่ามีอานุภาพสูงส่งรอบด้านจริงๆ

แต่อย่างไรก็ดี ไม่ว่าจะศึกษาเจาะลึกลงไปถึงวัตถุมงคลชิ้นใดที่หลวงพ่อสร้างไว้ ก็ล้วนพบว่ามีความวิเศษสุดยอดถูกอกถูกใจไปหมด ใครมีเงินหน่อยก็ค่อยๆไล่เก็บไปเถอะครับ แต่ละอย่างพอมารู้เรื่องทีหลังล้วนแต่น่าเสียดายที่ไม่รู้จักเก็บไว้ทั้งสิ้น

ยังมีอยู่อย่างที่นึกอยากมีบูชาแต่ไม่เคยพบเห็นว่าหลวงพ่อมีสร้างไว้ คือ รูปท่านลุงท้าวพระยายมราชและท่านลุงนายสมุหบัญชี ซึ่งเป็นผู้มีคุณแก่สรรพสัตว์เพราะคอยช่วยป้องกันไม่ให้ลงต่ำ แถมคอยสงเคราะห์ลูกหลานที่พอจะมีสิทธิพ้นทุกข์ในวาระสุดท้าย ช่วยคอยเตือนให้ไม่ลืมวางร่างกาย มาช่วยกันอาราธนาขอหลวงพี่เล็กสร้างดีไหม

9. โมฆบุรุษ

เหรียญท้าวเวสสุวัณเหรียญละ ๔๘๐ บาทครับ
    เหรียญกรมหลวงชุมพรเหรียญละ ๓๒๐ บาทครับ

10. โมฆบุรุษ

เหรียญสามัคคีมีสุขพร้อมผ้ายันตร์กับเชือกแดง ราคา ๘๐๐ บาทครับ

หลวงพี่องอาจ เคยสร้างรูปหล่อท่านปู่ท่านย่า และรูปหล่อท่านลุงพระยายมราช ขนาดบูชามาแล้วครับ
    ที่วัดศรีเอี่ยมก็มีรูปหล่อทั้งสองแบบ แต่เป็นขนาดองค์จริงด้วยครับ

ถ้าจะสร้างให้หลวงพี่เล็กท่านอธิษฐานจิตจริงๆ น่าจะลองสอบถามเรื่องแม่พิมพ์จากหลวงพี่องอาจดูนะครับ

11. ฆณเก่า

อ้าว ดีเลยครับ คุณโมฯ จะยังเหลือไหมครับนี่ องค์ใดบ้าง จะได้ไปทำบุญบูชามาซะเลย รอเวลาเสาร์ห้าที่หลวงพี่เล็กจัดงาน ก็อาราธนาไปเขาพิธีด้วยเลย

ท่านย่าดูเหมือนได้ยินว่าเข้าเขตอรหันต์ไปแล้ว ท่านปู่ก็เป็นพระอริยเจ้าแน่ๆ เดิมเห็นว่าท่านจะลงมาเลี้ยงพระ หลังๆได้ยินว่า เหมือนหายห่วงลูกหลานไปมากแล้ว เพราะหลวงพ่อกวาดเกือบหมด อาจเปลี่ยนแผน ปฏิบัติให้จบกิจข้างบนเลย ฉะนั้นท่านอาจทรงภูมิธรรมสูงแล้วก็ได้ ส่วนท่านลุง ถ้าจำไม่ผิด หลวงพ่อเคยบอกไว้ว่าเป็นพระอนาคามี

บูชาท่านอย่างน้อยก็เท่ากับเป็นการบูชาพระอริยสงฆ์เจ้า

12. โมฆบุรุษ

ท่านปู่และท่านลุงเป็นพระอนาคามีแน่นอนครับ
    เท่าที่ทราบมา ท่านย่าท่านน่าจะบรรลุอรหัตตผลแล้วครับ แต่อย่างน้อยก็ต้องพระอนาคามีล่ะครับ

ผมไปวัดศรีเอี่ยมมาเมื่อหลังปีใหม่ เห็นเหลือท่านปู่ท่านย่าอยู่ ๓ ชุดครับ
    ท่านลุงไม่เหลือแล้วครับ
    หากจำไม่ผิด บูชาแค่ชุดละ ๕๐๐ บาทเองครับ

ถ้าไปจริงๆ น่าจะบูชาตะกรุดดอกไม้มาด้วยนะครับ มีหลายขนาดครับ
    รู้สึกหลวงพี่องอาจจะสืบทอดวิชามาจากหลวงปู่องค์หนึ่งที่อยุธยาครับ
    ตอนนั้นผมไม่มีเงินมาก เลยบูชาแค่หลวงพ่อพระหางหมากที่หลบมุมอยู่มาองค์เดียวครับ

13. ฆณเก่า

รบกวนอธิบายที่ตั้งของวัดศรีเอี่ยม และตำแหน่งอาคารที่ให้บูชาพระรูปท่านปู่ท่านย่าด้วยครับ ไม่เคยไปวัดนี้เลย

14. อำนาจ (not login)

อำนาจ (not login) บุคคลทั่วไป

วัดศรีเอี่ยมอยู่แถวถนนที่เชื่อมบางนากับศรีนคริทร์ครับ พี่คนเก่าลงทางด่วนบางนาแล้วก็ให้วิ่งเส้นใน พอผ่าน เซ็นทรัลบางนาแล้วให้ชลอ วิ่งไปสัก 500 เมตร จะเห็นห้าง แดรี่ควีน (ไม่แน่ใจ) และมีทางแยกไปทางซ้าย ให้เลี้ยวนะครับ จะมีป้ายเขียนว่าวัดศรีเอี่ยม ก็จะถึงครับ

อาคารที่ให้บูชาก็อยู่ที่ตึกเจ้าอาวาสครับ จอดรถปุ๊บก็ถึงเลย อาคารเจ้าอาวาสอยู่กลางวัดเลยครับ ไม่หลงแน่นอนครับ

15. ฆณเก่า

ขอบคุณครับ นึกออกแล้วครับ เมื่อแรกสร้างถนนศรีนครินทร์เสร็จไม่นาน วิ่งพล่านอยู่แถวนั้นบ่อยมาก หลังๆมาไม่ค่อยมีกิจกรรมต้องไปแถวนั้นมากนักประกอบกับรถติดเหลือเกิน อย่างไรก็อยากเลี่ยงอยู่แล้ว จึงไม่ค่อยคุ้นเหมือนก่อน

16. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    so sad ..... บ้านอยู่แถวนั้นแท้ๆ ไม่เคยเข้าไปเลย ..... น่าเสียดาย ... กลับไปไทยต้องไปให้ได้

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ถ้าใครยังมีไม่ครบ ก็ไม่ต้องเสียใจ อธิษฐานจิตต่อไป เดี๊ยวคงสมปรารถนาเองครับ เงินทองก็มาตามวาระเหมือนกัน สมบัติที่พ่อให้คือดวงตาเห็นธรรม ให้เกาะในพระธรรม เพื่อพระนิพพาน

18. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

....... เฮ่อ .......... ผมโคตรไกลอ่ะพี่... ว่างๆมารับไปหน่อย

19. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากันนะครับ

วันนี้ไปงานที่วัดศรีเอี่ยมมา ทำบุญสนุกเลย ได้รอดโบสถ์ด้วย
    ตอนรอดก็กลัวว่ากรรมจะมาแทรก ขึ้นมา แย่เลย

ได้นั่งคุยกับหลวงปู่พูน วัดบ้านแพนเป้นพระที่มีเมตตามากทีเดียวครับ เป็นกันเอง

20. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    เล่าซักนิดได้ไม๊ค่ะว่าการรอดโบสถ์เป็นยังไง และเพื่ออะไรค่ะ ... คือว่าไม่เคยได้ยินอ่ะค่ะ