....พระหางหมาก แท้/ปลอม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คมกฤช, 17 สิงหาคม 2006.

1. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    หุหุ น่ากลัวจัง....ดีนะผมดูไม่เป็น แท้ ไม่แท้ นี่ดูยากมากสำหรับผม....

2. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    พระคำข้าวหางหมาก มีนับ สิบๆพิมพ์เป็นเรื่องธรรมดาที่ขนาดย่อมไม่เท่ากัน มีหลายพิมพ์ ลองสังเกตให้ดีๆ และจะแยกพิมพ์ออก ตำหนิจุดสังเกตต่างๆ แล้วมาบอกเล่าให้กันฟังบ้างนะครับ

3. ครูเซียน

ครูเซียน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

18 สิงหาคม 2005
    ขอแสดงความคิดเห็น

- การศึกษาพระเครื่องนั้นควรหาพระเครื่องแท้ๆ มาศึกษาทั้งพิมพ์ทรงและเนื้อหา
    จำให้ได้จนติดตา ติดใจ
    -บางคนดูพิมพ์ก่อนแล้วจึงดูเนื้อ บางคนดูเนื้อแล้วจึงพิมพ์
    (เปรียบเหมือนดูตั้งแต่หัวจรดเท้า หรือดูตั้งแต่เท้าจรดหัวก็ได้)
    -ไม่ควรนำพระเก๊มาศึกษา เพราะบางครั้งอาจทำให้ไขว้เขว้้เรียกว่า "ตากลับ" ได้

ส่วนหนึ่งจากบทเรียน 14 ปีที่ศึกษาพระเครื่อง
    ครูเซียน

4. artant999

artant999 เป็นที่รู้จักกันดี

ใครที่ทำเลียนแบบทำปลอม วันนึงกรรมจะตามทันครับ

5. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่อยากลุ้นก็ไปทำบุญกับหลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุนก็น่าจะได้ของแท้ๆ แน่นอนครับ หรือไปที่บ้านอนุเสาวรีย์ก็น่าจะมีกระมัง

6. ponpon

ponpon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่เจ้าของกระทู้มากค่ะที่ตั้งกระทู้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ หลายๆ คน
    รบกวนเพื่อนๆ ช่วยดูพระคำข้าวของนายศุขเล็กให้ด้วยค่ะ ได้มาจากคุณพ่อ ท่านได้มาจากวัดหลวงพ่อมาหลายปีแล้ว
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ponpon

ponpon เป็นที่รู้จักกันดี

อีกองค์ค่ะของนู๋เองพระหางหมาก ได้มาจากคุณพ่อเหมือนกัน
    รบกวนเพื่อนๆ ดูให้อีกรอบนึงนะค่ะ ...นู๋กำลังจะนำไปใส่กรอบบูชาติดตัวเหมือนกันค่ะ

8. sence

sence เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกผมไม่แน่ใจพระหางหมากเพราะไม่ได้ไปเช่าด้วยต้วเอง แต่ตอนนี้เชี่อแล้วว่าของแท้เพราะมีพระธาตุเสด็จมาบนองค์พระทั้งพระคำข้างและพระหางหมาก เป็นสิ่งที่ไม่มีวันที่ของเลียนแบบจะมี ขอให้ทุกท่านลองดูแล้วกัน ถ้าเคารพบูชาจริงนะครับ (แต่กว่าจะมีพระธาตุก็ปาเข้าไปเกือบ10ปี ตอนนี้เจริญกัมมัญฐานทุกวันเป็นการบูชาครับ) ลองอธิษฐานดูไม่ต้องคิดมากนะครับ เพราะที่บางคนบูชาอยู่ถ้ายังไม่มีก็ให้เร่งปฎิบัติบูชากัน เพราะการปฎิบัติอาจหย่อนไปเท่านั้น แต่กำลังใจผมคงยังไม่ดี เพราะหลวงพ่อพระราชพรหมยานท่านว่าถ้ากำลังใจดีจริงๆจะเป็นพระธาตุแก้วทั้งองค์
    สัพพังอะปะราธ้ง ขะมะถะเมภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิภันเตฯ

9. amornkul

amornkul เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2007
    ใครไม่มีพระคำข้าวและพระหางหมากไปที่ซอยสายลม บูชาไว้เถอะครับ ต่อไปจะหายากยิ่ง ผมได้ไปบูชาจากซอยสายลม สมัยที่หลวงพ่อยังไม่มรณะภาพ เป็นจำนวนหลายองค์ แจกเขาไปบ้างก็มาก เอาองค์หนึ่งใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ นำไปซัก 4-5 วันต่อมาขึ้นพระธาตุ ใครมีอาราธนาท่านสรงน้ำดูซิครับ พระธาตุจะเสด็จมาเอง ปัจจุบันขึ้นพระธาตุเต็มองค์ ตามที่หลวงพ่อท่านบอกว่าถ้าทำสมาธิกำลังใจดีจริงๆจะเป็นพระธาตุแก้วทั้งองค์ สาธุ ๆ ๆ ครับ

10. หนุ่ม36

หนุ่ม36 เป็นที่รู้จักกันดี

พระหางหมากชุดนี้แท้หรือเปล่าครับ ท่านผู้รู้และคุณคมกริช ช่วยตอบด้วยครับ

11. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    รูปไม่ค่อยชัด แต่ดูดีครับ เป็นพิมพ์ฐานจุดข้างจุดครับ
    พิมพ์นี้มีเลียนแบบด้วย ต้องสังเกตุตำแหน่งของจุดข้างให้ดีครับ

12. มนุษย์โลกคับ

มนุษย์โลกคับ เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พระแท้ไม่แท้ไม่รู้ครับ แต่รูปที่ปรากฎอยู่บนองค์พระนั้น เป็นรูปหลวงพ่อท่านจริงๆครับ บูชาไว้เถิดครับ ดี...อิอิ

13. Gradoom

Gradoom Active Member

11 กันยายน 2007
    ขอรบกวนเวลาท่านผู้รู้กรุณาช่วยดูพระหางหมากองค์นี้ให้ด้วยครับว่าแท้หรือไม่อย่างไรครั

14. podnong

podnong เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    <!-- End Post Thank You Hack --><!-- Start Post Groan Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_groan_give_545558(){ fetch_object('post_groan_button_545558').style.display = 'none' fetch_object('post_thanks_button_545558').style.display = 'none' do_groan_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_add.onreadystatechange(groan_add_Done_545558) do_groan_add.send('showthread.php?do=post_groan_add_ajax&p=545558')}function groan_add_Done_545558(){ if (do_groan_add.handler.readyState == 4 && do_groan_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_545558').innerHTML = do_groan_add.handler.responseText }}function post_groan_remove_all_545558(){ do_groan_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_remove_all.onreadystatechange(groan_remove_all_Done_545558) do_groan_remove_all.send('showthread.php?do=post_groan_remove_all_ajax&p=545558') fetch_object('post_groan_button_545558').style.display = '' fetch_object('post_thanks_button_545558').style.display = '' }function groan_remove_all_Done_545558(){ if (do_groan_remove_all.handler.readyState == 4 && do_groan_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_545558').innerHTML = do_groan_remove_all.handler.responseText }}function post_groan_remove_user_545558(){ do_groan_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_remove_user.onreadystatechange(groan_remove_user_Done_545558) do_groan_remove_user.send('showthread.php?do=post_groan_remove_user_ajax&p=545558') fetch_object('post_groan_button_545558').style.display = '' fetch_object('post_thanks_button_545558').style.display = '' }function groan_remove_user_Done_545558(){ if (do_groan_remove_user.handler.readyState == 4 && do_groan_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_545558').innerHTML = do_groan_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT>

<!-- End Post Groan Hack --><!-- start adv-->

<!-- / close content container --><!-- / post #545558 --><!-- post #545811 --><!-- open content container -->
    <!-- this is not the last post shown on the page --><TABLE class=tborder id=post545811 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] 08-04-2007, 09:39 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #27 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ponpon<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_545811", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 22-07-2007 06:33 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 196 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 428 ครั้ง ใน 90 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 75 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_545811 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->[​IMG]
    ขอบคุณพี่เจ้าของกระทู้มากค่ะที่ตั้งกระทู้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ หลายๆ คน
    รบกวนเพื่อนๆ ช่วยดูพระคำข้าวของนายศุขเล็กให้ด้วยค่ะ ได้มาจากคุณพ่อ ท่านได้มาจากวัดหลวงพ่อมาหลายปีแล้ว
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ไม่เห็นมีใครตอบเลย ช่วยตอบให้
    คำข้าวองค์นี้แท้ค่ะ

15. dak

dak Active Member

9 มิถุนายน 2006
    ใครยังไม่มีพระคําข้าวคําหมากมั้งคับ
    ผมพอมีแบ่งให้บูชา10องค์แท้แน่คับเสาร์ที่30ถวายล.พ.เล็กไป10องค์
    ผู้ที่ยังไม่มีจริงๆนะคับแล้วแต่ทําบุญเงินที่ได้ถวายวัดท่าซุง
    ล.พ.กิต ล.พ.เล็ก ล.พ.สมปอง คับ โมทนาคับ

16. dak

dak Active Member

9 มิถุนายน 2006
    ของคุณponponแท้คับแต่ไม่รู้ใช้พิมหัวแม่โป้งมีขีดหรือเปล่าลองสังเก็ตดูคับ

17. ruicosta

ruicosta Active Member

4 มิถุนายน 2008
    พระคำหมาก กับคำข้าว สร้างรวมๆกัน2ล้านองค์ได้
    รีบหามาไว้ก่อนเถอะครับ ส่วนตัวผมที่บ้านเปนลูกศิษกันทั้งบ้าน พ่อแม่ชวนผมไปเป่ายันเกราะเพชร
    ตอนที่ทันหวงพ่ออยู่ ผมดันไม่ไป คิดว่าไร้สาระ มาตอนนี้รุ้สึกว่าสายไปแล้วครับ
    ส่วนพระแท้รือปลอม คือที่บ้านมีแต่ของหลวงพ่อ(เยอะจิงๆ) แม่จับให้แขวนตั้งแต่เด็กแล้วละ เอาตระกรุดเกราะเพชรให้แขวน ผมเอาเชือกแดงๆ
    ไปตัดมาเปนกำไร ใส่เล่นสะงั้น ส่วนตระกรุดทองแดง เอาไปทิ้ง เวงกำตอนนั้นไม่รุ้นี่นา

18. khumsup

khumsup เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    ผมชอบนะครับ...รุ่นแรกหรือปล่าว....ดูกดลึก....ฝากถามด้วย...

19. apivat43@hotmail.com

apivat43@hotmail.com Active Member

11 มิถุนายน 2009
    พระหางหมากสุดยอดจริงๆครับ

20. เณรป

เณรป สมาชิก

ผมมีพระหางหมากอยู่องค์หนึ่งส่องดูดีๆมีเกล็ดแก้วด้วยใช่ของแท้หรือเปล่า