พระหินหยกหลวงปู่ฟัก สันติธัมโม จันทบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ปัทมินทร์, 24 กรกฎาคม 2011.

1. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
  2. สันติภาพ999

สันติภาพ999 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ขอโชว์ หลวงปู่ฝักที่เก็บไว้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. poman

โชคดีมากๆ ครับ ลป.เมตตาให้ตั้ง ๖ องค์ แสดงว่าพี่ต้องไปกราบ ลป.ฟัก บ่อยๆ แน่ๆ :cool:

4. สันติภาพ999

สันติภาพ999 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เคยพบหลวงปู่ฝักเลยครับ เเต่เห็นหลวงปู่ไปเยียมหลวงปู่พิศดูครับ เคยได้ยินว่าท่านคุยกับหลวงปู่ทางจิตครับ เลยหาบูชาครับเมื่อ 30 นาทีก่อนเพึ่งบูชายอดธง หยกมาครับยังไม่ได้ถ่ายรูปเลยครับ:cool:

5. poman

ผมเคยไปกราบ ลป.พิศดู สองครั้ง ไม่รู้เลยว่า ลป.มีวัตถุมงคลด้วย เลยไม่มีพระ ของท่านเลย ไปวัดชอบสีเขียวทั้งวัด ^^ :cool:

6. สันติภาพ999

ผมตามเก็บของหลวงปู่พิศดูทุกวันครับ ได้เกือบทุกวันเเต่หายากเเละบูชามาเเรง ครับ วันนี้ได้พระมหาสติมา 6 องค์ เเละโปสการด์ยันต์มหากัน กัน ลูกประคำ ได้พระผงรูปเหมือน(เเต่เก้มาหนึ่งองค์ดีนะที่บูชามาไม่เเรงเท่าไหร่):cool:

7. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเตือนด้วยความหวังดีนะครับ หลังจากหลวงปู่จากไปแล้ว มีพระกลุ่มหนึ่งพยายามทำตัวเลียนแบบ เป่ารักษาโรคบ้าง ทำพระหยกบ้าง โดยจ้างช่างคนเดิมที่เคยแกะให้หลวงปู่แกะส่งมาเป็นหีบๆ ไม่ทราบว่าเอามาแจกหรือเอามาขาย ตั้งสำนักกันอยู่ด้านหลังเขา แต่ปัจจุบันทนแรงกดดันจากกลุ่มลูกศิษย์ดั้งเดิมของเขาน้อยไม่ไหว จึงย้ายหนีออกไปหมดแล้ว ดังนั้น พระที่เอามาตั้งประมูลกันตามเวปต่างๆ ไม่เป็นที่แน่ใจว่าเป็นของหลวงปู่ท่านจริงหรือไม่ ได้มาก็พอแล้วเถอะนะครับ อย่าตามเก็บอีกเลย เสียดายเงิน นับถือหลวงปู่ก็หมั่นสวดมนต์ระลึกถึงท่าน หรือไปกราบอัฐิธาตุขอพรที่วัดก็ได้ อย่ายึดติดกับวัตถุมงคลว่าต้องมีรุ่นนั้นรุ่นนี้เลยครับ ยึดองค์หลวงปู่ดีกว่านะครับ

8. สันติภาพ999

ขอบคุณครับP.wiraj

ผมบูชาจากพักพวกที่สนิทกันเเละให้รับประกัน เเท้ ให้ครับเเละผมมีวิธีดูจากลายหินครับ ช่วงเเรกผมเช่าบูชา หลวงปู่ฝักมา เพราะรู้ว่าท่านเป็นพระที่ปฎิบัติดี น่ากราบไหว้บูชาเลยอยากของหลวงปู่เก็บไว้ครับ เเละถ้าเพื่อนๆสมาชิก มาเล่าเรื่องของหลวงปู่ในเเง่มุมต่างๆข้อปฎิบัติ ของหลวงปู่ คำสอน หลวงปู่ช่วยเข้ามาเล่าก็ดีครับขอบคุณครับ pwiraj ถ้ามีเรื่องราวของ หลวงปู่ช่วยเผยเเพร่ ก็ดีครับ คนอื่นจะได้รู้บ้างครับ(เช่นตัวผมเองครับ):cool:

9. poman

:cool: พระ ลป.ฟัก ทั้งหมด ผมได้มาฟรีครับ รับกับมือลป. หรือ ไม่ก็ คนที่สร้างถวายครับ ^^

10. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ยินดีกับท่านที่มีพระของหลวงปู่ไว้ระลึกถึงท่านครับ

อยากได้หนังสือธรรมะของท่าน/สันติธัมโมบูชา มาอ่านบ้างจังหนอ...

11. 385

385 Active Member

8 มิถุนายน 2012
    :'(เห็นแล้วเกิดความอยาก เพราะว่ายังไม่มีของหลวงปู่เลยครับ

12. suttip

สวัสดีครับ

ผมอยากจะได้พระหินหยกของหลวงพ่อฟัก มาทำน้ำมนต์ช่วยรักษาแม่ที่เป็นมะเร็งครับ ท่านใดจะกรุณาแบ่งปันให้ผมบูชาสักองค์ จักเป็นพระคุณยิ่งครับ

13. suttip

โทรไปหาพระอาจารย์ที่วัดเขาน้อยสามผาน ท่านบอกว่า หลังจากหลวงพ่อฟักมรณภาพ ท่านให้เก็บพระเข้ากรุหมด....

14. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ฟักเคยไปกราบท่านครั้งเดียวที่บ้านโยมอุปัฏฐากที่กรุงเทพ ท่านใจดีมากๆ คอยจนเกือบเที่ยงคืนท่านถึงแจกพระหินหยก (ใครกลับก่อนอด ท่านคงฝึกให้เห็นความตั้งใจมั้ง ว่ามีความอดทนเพียงพอไหม? เวลาแจกท่านจะแจกตามคนเช่นผู้ชายแจกพระสมเด็จ ผู้หญิงแจกพระนางพญา แต่ถ้าขอเผื่อคนทางบ้านท่านก็อนุโลมให้เพิ่มอีกคนละองค์สององค์ครับ) เห็นบอกว่า ผู้ชายให้แขวนพระสมเด็จ ผู้หญิงให้แขวนพระนางพญา ห้ามแขวนสลับกัน เดี๋ยวผิดธาตุ ท่านยังสอนถึงหลักการดูแลสุขภาพที่ถูกต้อง ยังจำคำพูดท่านได้ว่า "โรคส่วนมากเกิดจากการกินอาหารที่มีสารพิษโดยเฉพาะพวกผงปรุงรส และยาฆ่าแมลงที่ตกค้างในพืชครับ"

พระสมเด็จหินหยก หลวงปู่ฟัก องค์นี้บูชาไว้ในถังน้ำดื่มเพื่อเป็นน้ำพระพุทธมนต์

15. porpek

พระนางพญา หินหยก

16. porpek

คุณ กะจะสัก ผมยินดีมอบพระนางพญาหลวงปู่องค์นี้ให้คุณแม่ของคุณกะจะสักเพื่อไปบูชา เผื่อมีบุญบารมีกับหลวงปู่ทำให้หายโรคภัยไข้เจ็บได้ ส่งที่อยู่มาที่กล่องข้อความหรือทางหน้ากระทู้ก็ได้ ผมจะรีบส่งไปให้ ไม่คิดเงินคิดทอง ถือว่าช่วยๆกันครับ

17. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

พิมพ์สมเด็จ กับพิมพ์พระนางพญา 2 พิมพ์นี่เป็นพระยุคแรกของหลวงปู่ฟักเลยครับ สาธุ

18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดน้ำใจเลย ช่วยเหลือกันยามยาก ยามเจ็บป่วย ไม่ใช่พี่น้องก็เหมือนพี่น้อง น้ำใจท่านประเสริฐแท้ ชื่นชมครับ

ขอโมทนา

19. suttip

ขอบพระคุณคุณ porpek เป็นอย่างยิ่งเลยครับ ดีใจมากๆเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2013
  20. suttip

ดีใจมากๆ ท่าน porpek มีเมตตากรุณาแท้ ไว้ผมจะหาโอกาสตอบแทนท่านบ้างนะครับ

อยากจะขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ไม่ทราบว่า พระของท่านมีวิธีใช้อย่างไร เหมือนเคยอ่านพบว่าท่านให้สวดคาถาของท่านพ่อลี ด้วยใช่ไหมครับ หรือแช่ไว้ในถังน้ำดื่มอย่างท่าน porpek ได้เลย ปัจจุบันผมก็สวดคาถาอรหังพุทโธฯนี้อยู่เวลาที่นึกได้ ถูกใจคาถานี้ของท่านมากครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่า แม่ผมจะมีศรัทธาต่อท่านหรือเรื่องน้ำมนต์นี้ไหม แต่ผมมีศรัทธาและมั่นใจแน่นอนว่าต้องช่วยได้ คิดจะเลี่ยมให้แม่ห้อยคอ แต่ไม่แน่ใจว่าแม่จะห้อยหรือปล่าว คงต้องลองสอบถามดูอีกที ถ้าบอกว่าช่วยรักษาโรคท่านน่าจะห้อยนะครับ หรือว่าจะเอาพระใส่แก้วน้ำหรือขวดน้ำทำเป็นน้ำมนต์และสวดคาถาไปด้วย เสร็จแล้วไปเทใส่ถังน้ำดื่มให้พ่อแม่และคนในครอบครัวดื่มกัน ท่านว่าแบบนี้ดีไหมครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2013