พระหินหยกหลวงปู่ฟัก สันติธัมโม จันทบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ปัทมินทร์, 24 กรกฎาคม 2011.

1. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยครับ _/\_

2. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ผมสอบถามแม่แล้ว แม่ยินดีที่จะห้อยคล้องคอ และ สวดคาถาท่านพ่อลีครับ
    มะเร็งอาจจะเป็นสิ่งที่นำแม่ผมเริ่มเข้าสู่การปฏิบัติธรรม ซึ่งเป็นเรื่องที่น่ายินดีมากๆสำหรับผมครับ ผมขอขอบพระคุณและอนุโมทนากับคุณ porpek ด้วยครับ

3. art19

art19 สมาชิก

ข้อมูลที่ว่า "ผู้ชายให้แขวนสมเด็จ ผู้หญิงให้แขวนนางพญา ห้ามแขวนสลับ เดี๋ยวผิดธาตุ"
    ผมคิดว่าเป็นข้อมูลสำคัญและน่าสนใจ แต่ผมไปค้นในหนังสือประวัติท่านอย่างเป็นทางการ ไม่มีกล่าวถึงเลยครับ แล้วพิมพ์อื่นอย่าง พิมพ์เชียงแสน ปิดตา พระอุปคุต ใบโพ เป็นธาตุสำหรับใครครับ ผมเข้าใจว่าสายพระป่าไม่ได้แบ่งแยกพระที่แขวนโดยใช้เพศ แต่ถ้ามีข้อมูลอ้างอิง ผมขอเป็นวิทยาทานด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ยินจากลูกศิษย์ลูกหาที่อยู่กับหลวงปู่ตอนผมไปกราบหลวงปู่ฟักนั่นแหละ ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าเพราะอะไรทำไมหลวงปู่ถึงแจกพระสมเด็จให้กับผู้ชาย พระนางพญาให้กับผู้หญิง ผมเลยถามลูกศิษย์ท่านที่นั่งอยู่ด้วยกัน เค้าก็ตอบตรงกันหมดหลาย ๆ คนที่ตอบว่า "หลวงปู่เป็นคนบอกเองว่าผิดธาตุ พระสมเด็จให้ผู้ชายแขวน พระนางพญาให้ผู้หญิงแขวน" ดังนั้นเป็นคำบอกเล่าจากปากลูกศิษย์ ไม่ใช่จากหลวงปู่โดยตรงที่ผมได้ยินนะ ส่วนจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ใช้วิจารณญาณเอาเองครับ ส่วนพิมพ์อื่น ๆ ผมไม่ได้ถาม เพราะตอนผมไปกราบหลวงปู่ หลวงปู่ฟักมีแค่พระสมเด็จ กับพระนางพญาครับ